Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเครื่องมือตั้ง action กีตาร์  (อ่าน 5460 ครั้ง)

jTarit

• member
ผมอยากจจะลองตั้ง action ให้ taylor bbt ครับ

ได้ลองเปิดฝาข้างบนคอกีตาร์แล้ว แต่ไม่มีเครื่องมือจะไปหมุนน็อตในช่องข้างในได้ครับ

อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะรึเปล่า  จะหาได้จากไหนครับ

ขอบคุณครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องมือตั้ง action กีตาร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:34:46 »
มาช้าไปนิดเดียวครับเราเพิ่งสั่งซื้อเหล็กปรับคอสำหรับกีตาร์ Taylor กันไปเอง ไว้ถ้าจะมีการสั่งซื้อคราวหน้าจะบอกนะครับ จะได้รวมๆ กันหลาย ๆ คน ใครซื้ออะไรจะได้สั่งรวมกันไปเลย เพื่อประหยัดค่าส่งที่ค่อนข้างสูงครับ ดูกระทู้นี้ครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=12304.0

เครื่องมือที่ใช้ปรับตัวนี้แล้วแต่จะเรียกครับ เช่นเหล็กขันคอ ประแจขันคอ อะไรก็ว่าไป หรือเป็นเรื่องเป็นราวหน่อยก็ Truss Rod Wrench ครับ จะใช้แบบไหนก็ขึ้นอยู่กับชนิดของตัว Truss rod ด้วย บางตัวปรับที่หัว บางตัวต้องปรับด้านล่างใน sound hole ครับ แต่สำหรับกีตาร์ Taylor จะปรับอยู่บนหัว หรือ head stock นั่นเองครับ โดยขนาดของหัวน็อตคือ 1/4 นิ้ว จริง ๆ ประแจบล็อคทั่วไปก็ใช้ได้ครับ แต่ปัญหาที่เจอคือตัวบล็อคมันใหญ่กว่าช่องของหัวน็อต ถ้าฝืนใส่เข้าไป ไม้รอบ ๆ จะเสียหายได้ครับ แต่ถ้าสามารถหาประแจบล็อคขนาด 1/4" แบบที่ตัวบล็อคบาง ๆ หน่อยก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

ส่วน Truss Rod หรือน็อตที่ท่าน jTarit ว่ามานั้นใช้สำหรับปรับแต่งคอกีตาร์ให้ตรงครับ ซึ่งเป็นหน้าที่หลักของมัน ไม่ใช่เรื่องใช้ปรับแต่ง action (แต่การปรับคอให้ตรงก็ย่อมมีผลกับ action กีตาร์บ้างครับ) ดังนั้นถ้าคอมันตรงอยู่แล้วอย่าพยายามไปยุ่งกับมันเลยครับ

การทำงานของ Truss Rod

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=z-8xn3BOew4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=z-8xn3BOew4</a>

หรือแม้แต่ถ้ากีตาร์มันเล่นง่ายถนัดมืออยู่แล้วก็ไม่ควรไปแต่งเล่นครับ แต่ถ้ารู้สึกว่ามันไม่สะดวก ไม่ถนัด มีอาการแปลก ๆ เช่นที่อาจจะได้ยินเค้าเรียกกันว่าเสียงบัซ  (Buzz) คืออาการดีดแล้วมีเสียงสายตีเฟร็ต (ถ้านิดหน่อย บางท่านอาจจะชอบก็มีครับ) จึงค่อยมาสำรวจว่าควรจะปรับแต่งอะไรบ้าง เช่นพื้นฐานสุด (กรณีที่คอตรงอยู่แล้ว ถ้าไม่ตรงก็ปรับแต่งให้ตรง) ก็คือการปรับระดับความสูงของ nut และ/หรือ saddle ครับ ส่วนใหญ่ที่พบปัญหากันมักจะเป็นเรื่องของ action สูงเกินไปมากกว่าต่ำ ยกเว้นไปแต่งเพลินจนต่ำเกินไปนั่นเอง การแต่งก็ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ แค่ถอดสายแล้วก็เอา nut และ/หรือ saddle มาขัดด้วยกระดาษทรายหรือตะไบ อะไรก็แล้วแต่เพื่อให้ความสุงมันลดลง

ข้อควรระวังเล็กน้อยก็คือ ควรจะวัดและขีดเส้นตำแหน่งบน nut และ/หรือ saddle ให้ชัดเจนว่าจะเอาลงเท่าไร และพยายามขัด ฝน ตะไบ ให้ได้ระนาบที่สุดครับ เพื่อให้หน้าสัมผัสเรียบเสมอกันทั้งชิ้น ที่ผมต้องใช้คำว่า และ/หรือ ก็เพราะอาจจะทำแค่ชิ้นใดชิ้นหนึ่ง หรือทั้ง 2 ชิ้นครับ

ส่วนกรณีที่ต่ำไป ถ้าเอาง่าย ๆ ก็หาอะไรมาเสริมนั่นเอง ผมเองเคยใช้กระดาษแข็งตัดให้ได้ขนาดแล้วเสริมเอา แต่หลายท่านในนี้ก็จะแนะนำให้ใช้บัตรแข็งเช่นพวกบัตรเครดิตเป็นต้น หรือถ้าให้ดีก็ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนก็ได้ครับ

นอกจากการปรับ action จาก nut หรือ saddle อาจจะมีสาเหตุอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับเรื่อง action เช่นเรื่องของ fret leveling ก็คือคออาจจะตรงจริง แต่การติดเฟร็ตนั้นไม่ได้ทำการปรับระดับหลังเฟร็ตให้มันเท่ากันตลอดฟิงเกอร์บอร์ด ผมก็เคยเจอปัญหานี้ครับ ต้องมานั่งตะไบเฟร็ตกันเป็นช่อง ๆ เลย หรือเกิดร่องสึกบนหลัง saddle การเซาะร่องบน nut ที่ไม่ได้มาตรฐาน เป็นต้นครับ

ดังนั้นการจะปรับเรื่องของ action โดยส่วนตัวผมจะต้องรู้ก่อนว่า มันสร้างปัญหาอะไรให้เราหรือเปล่า ถ้าไม่ก็จบ ถ้ามีก็ค่อยมาไล่ดูว่าเกิดจากอะไร จะได้ปรับแต่งกันถูกครับ

ทั้งหมดเป็นแนวคิดส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะถูกต้องหรือไม่ถูกต้อง 100% นะครับ แค่เอามาแชร์ให้อ่านดูครับ ^^

iPlayer

• member
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องมือตั้ง action กีตาร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 17:11:01 »
ผมอยากจจะลองตั้ง action ให้ taylor bbt ครับ

ได้ลองเปิดฝาข้างบนคอกีตาร์แล้ว แต่ไม่มีเครื่องมือจะไปหมุนน็อตในช่องข้างในได้ครับ

อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะรึเปล่า  จะหาได้จากไหนครับ

ขอบคุณครับ
ในไทย ลองถามดูครับ เห็นอันละ 120 บาท :D

Hexagonal Wrench 6.35 mm (1/4") for Taylor guitar

http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=17159238&shopid=129830

jTarit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 21:42:51 »
โหหห ขอบคุณครับ ได้ความรู้ด้วยเลย :))