Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆ บ้านไม้เรื่อง acoustic amp Roland ac-33 VS Fishman loudbox mini ครับ  (อ่าน 25041 ครั้ง)

ka_tob

• member
       อยากสอบถามน้าๆในบ้านไม้ที่เคยลอง acoustic amp ทั้งสองตัวนี้เปรียบเทียบกันบ้างครับ
1.ตัวไหนให้เสียง acoustic ที่เป็นเสียงเหมือนกีตาร์เสียงเปล่า(ดิบๆ)ได้ดีกว่ากัน ครับ
2.ถ้าเปรียบเทียบเสียงของ Effect ของ Chorus และ Reverb แล้ว ตัวไหนให้เสียงที่ไพเราะกว่ากันครับ
3. ถ้าเปรียบเทียบความดังของเสียงเมื่อเปิด Vol. ดังๆแล้ว ตัวไหนให้เสียงที่สมบูรณ์ ไม่แตกพร่าครับ
4.มีน้าๆท่านใดมีคลิป เปรียบเทียบเสียง acoustic amp  Roland ac-33 VS Fishman loudbox mini บ้างไหมครับ (เพราะผมลองหาในยูทูปหลายรอบแล้วไม่มีจริงๆครับ มีแต่ Fishman vs Vox aga 70)
5.Roland ac-33 ถ้าเล่นแบบใช้ถ่านเล่นต่อเนื่องได้ประมาณกี่ ชม. ครับ
6.ช่อง line in ของ  Roland ac-33 สามารถปรับ Eq และสามารถเสียบ Guitar ในช่อง Linein ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณน้าๆบ้านไม้ล่วงหน้าคร๊าบบบ   ;D ;D ;D

chet

• member
อยากสอบถามน้าๆในบ้านไม้ที่เคยลอง acoustic amp ทั้งสองตัวนี้เปรียบเทียบกันบ้างครับ

1.ตัวไหนให้เสียง acoustic ที่เป็นเสียงเหมือนกีตาร์เสียงเปล่า(ดิบๆ)ได้ดีกว่ากัน ครับ
ตอบ... Roland AC-33 ให้ซาวด์แบบอะคูสติกมากกว่า ถอดเสียงเดิมๆ ของกีต้าร์ได้ชัดเจนกว่า

2.ถ้าเปรียบเทียบเสียงของ Effect ของ Chorus และ Reverb แล้ว ตัวไหนให้เสียงที่ไพเราะกว่ากันครับ
ตอบ.. พอๆกัน ครับ แต่ผมชอบ ของ Fishman มากกว่า

3. ถ้าเปรียบเทียบความดังของเสียงเมื่อเปิด Vol. ดังๆแล้ว ตัวไหนให้เสียงที่สมบูรณ์ ไม่แตกพร่าครับ
ตอบ.. แน่นอนฟันธงไปเลย คือ Fishman ครับ วัตต์เยอะกว่านะครับ
ถ้าจะเทียบแบบนี้ ต้องเอาตู้แอมป์ที่รุ่นวัตตเท่าๆกัน จึงจะยุติธรรม ;D

4.มีน้าๆท่านใดมีคลิป เปรียบเทียบเสียง acoustic amp  Roland ac-33 VS Fishman loudbox mini บ้างไหมครับ
(เพราะผมลองหาในยูทูปหลายรอบแล้วไม่มีจริงๆครับ มีแต่ Fishman vs Vox aga 70)
ตอบ..ใน youtube มีนะ หรือไม่ก็ลองดูรีวิวเทียบดู เขามีเสียงให้ฟัง
http://www.acousticthai.net/roland_ac33.html
http://www.acousticthai.net/108_Reviews/Fishman_Loudbox_Mini.htm

5.Roland ac-33 ถ้าเล่นแบบใช้ถ่านเล่นต่อเนื่องได้ประมาณกี่ ชม. ครับ
ตอบ.. ประมาณ 6-8 ชม ครับ

6.ช่อง line in ของ  Roland ac-33 สามารถปรับ Eq และสามารถเสียบ Guitar ในช่อง Linein ได้หรือเปล่าครับ
ตอบ.. http://www.acousticthai.net/roland_ac33.html น่าจะเคลีย

ขอบคุณน้าๆบ้านไม้ล่วงหน้าคร๊าบบบ   ;D ;D ;D

ka_tob

• member
ขอบคุณน้า chet มากๆเลยครับ อุตส่าห์แวะมาให้ความรู้น้องๆอย่างผม

ปล.หาข้อมูลมานานแล้วครับแต่ยังไม่ชัดเจน เพราะไม่เคยลองเทียบกันจะๆซะที  ;D ;)

TOM1869

• member
ทั้งสองตัวมันใช้งานกันคนล่ะประเภทครับ 

AC33 เน้นใช้งานนอกสถานที่ นน.เบา พกพาสะดวก คล่องตัว ไม่ต้องพึ่งไฟ 220V. ถ้าทำให้ Watt สูง แบตก็จะหมดเร็ว  ข้อนี้  AC33 เหนือกว่า เพราะ fishman ใส่ถ่านไม่ได้

loundbox mini เสียงดังกว่า เพราะ watt สูงกว่า ตัวใหญ่กว่าให้เสียงทุ้มที่ดีกว่า  ราคาถูกกว่า หลายพัน ข้อนี้ AC33 สู้ไม่ได้

เรื่องคุณภาพเสียง ต้องหิ้วกีต้าร์ที่คุณใช้ ไปเสียบด้วย เพราะแอมป์มันเลือกกีต้าร์ด้วยครับ

Line id: 081-8718003

ka_tob

• member
ทั้งสองตัวมันใช้งานกันคนล่ะประเภทครับ  

AC33 เน้นใช้งานนอกสถานที่ นน.เบา พกพาสะดวก คล่องตัว ไม่ต้องพึ่งไฟ 220V. ถ้าทำให้ Watt สูง แบตก็จะหมดเร็ว  ข้อนี้  AC33 เหนือกว่า เพราะ fishman ใส่ถ่านไม่ได้

loundbox mini เสียงดังกว่า เพราะ watt สูงกว่า ตัวใหญ่กว่าให้เสียงทุ้มที่ดีกว่า  ราคาถูกกว่า หลายพัน ข้อนี้ AC33 สู้ไม่ได้

เรื่องคุณภาพเสียง ต้องหิ้วกีต้าร์ที่คุณใช้ ไปเสียบด้วย เพราะแอมป์มันเลือกกีต้าร์ด้วยครับ

ขอบคุณน้า Tom1869 มากๆครับ  ถามอีกนิดนึงครับ
 1. สองตัวนี้ตัวไหนเสียบ Aux-in เพื่อฟังเพลงจากเครื่องเล่น Mp3 แล้วเสียงดีกว่ากันครับ  
2.  เสียง Bass trable และ Balance ตัวไหนดีกว่ากันครับ เพราะ Ac 33 ลำโพงไซส์เดียวกัน  แต่ Fishman ลำโพงคนละไซส์  
ขอบคุณน้าๆบ้านไม้ล่วงหน้าครับ :D

chet

• member
ขอบคุณน้า chet มากๆเลยครับ อุตส่าห์แวะมาให้ความรู้น้องๆอย่างผม

ปล.หาข้อมูลมานานแล้วครับแต่ยังไม่ชัดเจน เพราะไม่เคยลองเทียบกันจะๆซะที  ;D ;)

ด้วยความยินดีครับ อีกนิดหนึ่ง จริงๆ แล้ว ทั้ง 2 ตัวนี้ ออกแบบมาเพื่อ...การขนย้าย หิ้วไปมา ได้สะดวก
แต่ความโดดเด่น จะแตกต่างกัน ผมขอสรุปคร่าวๆ ว่า

Roland AC-33 ให้เสียงอะคูสติกมากกว่า และมีลูกเล่นที่น่าสนใจตรงที่ฟังคชั่น Looper ลองดูจากคลิปที่ผมปะให้ข้างบน
Looper ถือเป็นจุดขายที่สำคัญของ Roland AC33 หากไม่มีฟังคชั่นนี้ ราคาก็จะไม่ขึ้นสูงแบบนี้
ดังนั้น Looper จึงเป็นตัวแปรสำคัญตัวหนึ่ง ในการตัดสินใจซื้อ

Fishman LoundBOX ให้เสียงปรุงแต่งเยอะหน่อย อย่าคิดว่ามันไม่ดีนะ ไอ้ซาวด์แบบปรุงแต่เนีย
มันเหมาะมากๆ กับคนที่ไม่ได้ยึดติดว่า...เวลาต่อแอมป์แล้ว ต้องได้เสียงแบบเดิมๆ ของกีต้าร์ตัวเอง
เช่น หากกีต้าร์ผมเสียงเปล่าไม่ได้ดีมากๆ จนผมต้องยึดติดเพื่อให้ได้ยินมันในเวลาต่อออกแอมป์
การที่ได้ซาวด์ที่ปรุงแต่งแบบ Fishman มันก็ย่อมดีกว่า แต่หากกลับกัน หากผมยึดติดซาวด์เดิมๆ ของกีต้าร์ด้วยเอง
เช่น อาจจะชอบมากเป็นพิเศษ เสียงสุดยอดโดนใจ อยากได้ยินเสียงเดิมๆ ผมว่าตู้แอมป์พวก color ปรุงแต่งมากๆ
คงจะไม่ค่อยโดนใจเท่าไร่นัก

ทั้งสองตัวนี้ จึงถือเป็นคู่กัด แบบไม่ตรงคู่กันสะทีเดียว
แต่ก็มักจะโดนคนนำมาเปรียบเทียบกัน เนื่องจากเป็นตู้แอมป์ concept พกพา เหมือนกัน!

TOM1869

• member
ผมไม่เคยลองเสียบ MP3 กับ AC33 น่ะครับ  ลองแต่ stagepass 300  กับ AC60

เรื่อง ดูหนังฟังเพลง นี่  AC60 สู้ stagepass 300 ไม่ได้ ครับ    แอมป์ที่ ลำโพงใหญ่กว่า จะให้เสียงต่ำได้ดีกว่า  ซึ่งทั้ง fishman และ Roland ก็ สู้ Marshall AS100D ไม่ได้ เช่นกัน   แต่เวลายกออกนอกบ้าน ผมกลับใช้ Roland  เพราะมันเบากว่า   ขี้เกียจแบก   หากต้องการ แอมป์ แบบสารพัดประโยชน์  ขอ แนะนำ stagepass 300 ครับ

แอมป์แต่ละตัวมี จุดดี จุดด้อย กัน คนละอย่าง ส่วน เรื่องเสียงผมว่าไม่หนีกันเท่าไรครับ  ดูการใช้งานเป็นหลักครับ

ka_tob

• member
สุดยอดความรู้จริงๆครับ   ขอขอบคุณน้า TOM 1869 และ น้า Chet  มากๆๆครับ  หวังว่ากระทู้นี้น่าจะเป็นความรู้ให้แก่น้าๆท่านอื่นที่กำลังสนใจ acoustic amp ทั้งสองตัวนี้อยู่  ไม่มากก็น้อยนะครับ   .....ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

ka_tob

• member
เพิ่มเติมครับ นี่คือกระทู้ที่ฝรั่งเค้า comment เปรียบเทียบAmpทั้งสองตัวนี้ครับ เผื่อน้าๆท่านใดกำลังหาความรู้เรื่องนี้อยู่ครับ ;D

Okay, tried both out back to back at work today (although with a guitar, not a uke). The Loudbox Mini was definitely louder than the AC-33. With both amps set with a flat EQ (bass, mids, and highs all pointing to 12:00), the Loudbox Mini sounded better...wasn't as thin sounding as the AC-33 (of course you can easily make the AC-33 sound fuller by adding some bass with the EQ). On the AC-33 there is a switchable chorus on both channels...on the Loudbox Mini, it appears the chorus is only on channel 1. On the AC-33, both channels share 1 reverb control. On the Loudbox Mini each channel gets its own reverb control. The AC-33 has a 40 second looper and can run on batteries...the Loudbox Mini has neither. My store sells the AC-33 for $399 and the Loudbox Mini for $299.    
So, for pure sound quality, go for the Fishman (sounded better and louder and it's $100 cheaper). I still love my AC-33 as I use the battery powered operation pretty often (and it still sounds pretty damn good).
[/color]

TOM1869

• member
ตอนไปซื้อ AC60 ที่ ธีระ ขอลองกีต้าร์ตัวเดียวกันเทียบกับ AER compact60/2  ซึ่งราคาต่างกัน 2 เท่า   คุณภาพเสียงที่ได้ ปรากฎว่า AER เสียงดีกว่าจริงๆ  แต่ไม่ได้ดีกว่า 2 เท่า ดีกว่าไม่มากนัก  ผมก็เลยซื้อ AC60 แทนครับ  ข้อเสีย ของ ac60 คือเล่น กลางแจ้ง เสียงจะหายไปหมด แต่ใช้เป็น Mornitor แทนได้ครับ  

ส่วน stagePass นี่ คุ้มค่ามาก  ถ้าจะซื้อ AC33 แต่ไม่ได้ใช้ ฟังชั่น batt ซื้อ stagepass ดีกว่า ครับ

kook_gai

• member
Re: สอบถามน้าๆ บ้านไม้เรื่อง acoustic amp Roland ac-33 VS Fishman loudbox mini ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:13:16 »
ข้อมูล+ ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณทั้งน้าทอมและ น้า chet นะครับ ;D

southpaw

• member
Re: สอบถามน้าๆ บ้านไม้เรื่อง acoustic amp Roland ac-33 VS Fishman loudbox mini ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:55:16 »
เชียร์ stagepass 300 ใช้ง่าย มีหลายแชนแนล เสียงดังฟังชัด ราคาคุ้มค่า อยากขายในภายหลังก็ปล่อยได้ง่าย แต่ถ้าชอบแบบคุณภาพเสียงดีเลิศและรายละเอียดปลีกย่อย อาจตอบโจทย์ได้ไม่ครบ

MUI

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 00:23:28 »
(เรื่องจริง)...ผมขาย เอซี-33 มาซื้อ ลาวบ๊อกมินิ ครับ

(แต่กำลังหาซื้อ เอซี-33 คืนมา) ไว้เล่นตามป่า เขา ชายทะเล และ เปิดหมวก แค่นั้นจริง ๆ ครับ

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 00:41:58 »
น้ามุ่ยตามหา ac -33 คืนเพราะเบื่อน้องฟิชแมนแล้วหรอครับ  :D :D อิอิอิ

MUI

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 00:48:30 »
น้ามุ่ยตามหา ac -33 คืนเพราะเบื่อน้องฟิชแมนแล้วหรอครับ  :D :D อิอิอิ

....................

เอามาใช้ต่างวัตถุประสงค์ครับ (ผมว่าเสียงออกแนวเดียวกันนะครับ : แต่ปัญญาไม่ถึง AC-60 AC-90 ครับ)

เลยได้แค่ลาวบ๊อก อิอิ จ้างก็ไม่เบื่อ

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 22:04:07 »
2 ตัวนี้ ถ้าดูจากจากใช้งานตัดสินใจไม่ยากเลยครับ...
facebook/seksak.s

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 06:17:24 »
ผมว่าเจ้าคนหาปลาFishmanควรจะต่อกรกับVOXมากว่านะ แบบประเภทใช้งานในร่มผ้าด้วยกัน ....

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:37:05 »
2 ตัวนี้ ถ้าดูจากจากใช้งานตัดสินใจไม่ยากเลยครับ...

ขอบคุณครับน้า I - Barkarm  นี่ถ้าซื้อรังถ่านมาแปลงใส่เจ้า fishman ไว้ออกOutdoorได้ก็คงจะดีนะครับ  น้าI-BARKARM พอจะมีวิธีไหมครับ????  ;) ;) ;)[/color]

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:46:48 »
ผมว่าเจ้าคนหาปลาFishmanควรจะต่อกรกับVOXมากว่านะ แบบประเภทใช้งานในร่มผ้าด้วยกัน ....

ขอบคุณครับน้า Mr.Gula101...... พอดีผมเคยลองเจ้า Vox aga70 แล้วรู้สึกว่าเสียงที่ได้มันออกไปทางกลางแหลมเยอะ ไม่ค่อยไปทางอคูสติกเท่าไรน่ะครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับน้าๆลองแล้วอาจจะชอบก็ได้ครับ  ;D) ผมเลยอยากลองเปรียบเทียบเสียงของเจ้าสองตัวนี้ดูน่ะครับ เพราะได้ยินมาว่าเจ้าสองตัวนี้เสียงยังคงความเป็นอคูสติกอยู่แม้จะมีการปรุงแต่งSoundบ้างเล็กน้อย ในงบประมาณไม่เกิน 15000 THB [ถึงแม้ว่าที่จริงแล้วจะเป็นมวยคนละรุ่นกันก็ตามครับ ]

;) ;) ;) ;)

Sakdipon

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:49:49 »
ตอนนี้ชั่งใจระหว่าง ac33 กับ fishman loundbox mini ครับ มีคำถามก่อนตัดสินใจเดินทางไปลองที่ร้านดังนี้ครับ
1.ความดังมันแตกต่างกันมากอย่างเห็นได้ชัดมั้ยครับ เห็นว่าวัตต่างกันเท่าตัวเลย
2.ac33มีฟังชั่นloop แต่เราต้องชื่อฟุทสวิชมาต่อพ่วงด้วยใช่มั้ยครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
3.loundbox miniสามารถดัดแปลงให้ใส่ถ่านได้มั้ยครับ หากได้ทำยากมั้ยครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

ผมสนใจที่loopกับความดังครับ ถ้าความดังไม่ได้ต่างกันมากมายนัก ac33น่าจะเข้าทางผม
ขออภัยที่ถามละเอียดนะครับ หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยน้าๆท่านอื่นที่สนใจแอมป์เล็กๆเช่นกันครับ
ขอบคุณครับ