Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์คอยก ท้องป่อง  (อ่าน 28986 ครั้ง)

beetle

• member
Re: กีต้าร์คอยก ท้องป่อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:15:23 »
ข้อมูลดีมากครับน้าTOM ถ้ามีข้อมูลดีๆก็มาแชร์อีกได้นะครับ ทำดีทำไปเถอะ ถึงใครจะด่าจะว่ายังไง แต่ถ้าสิ่งนั้นเป็นสิ่งที่ดีจริงๆ ก็ทำต่อไปครับ สู้ๆครับน้าTOM
Wanna be some Blues  14 ขวบคร้าบพี่น้องเด็กงบน้อย

rham

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 09:09:35 »
ผมเองก็อยู่ทั้ง 2 บ้านครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 20:01:07 »
ความรู้ดีๆ จากน้าๆ ทุกท่าน เป็นข้อมูลสำหรับคนรุ่นหลังๆ
ไม่จำเป็นต้องลองถูกลองผิดเอง ตัวอย่างมีให้ดู เรียนรู้ข้อผิดพลาด
ผมยังแอบเก็บบทความดีๆ ไปเขียนบล๊อคของตัวเอง
เผื่อมีใครตามไปอ่าน และได้เป็นข้อมูลในวันข้างหน้า
รักทุกที่ทีมีกีตาร์ครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 20:11:59 »

ยังไม่รวมบ้านเล็ก บ้านน้อย อีก
Line id: 081-8718003

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 20:35:33 »
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

rham

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 20:54:44 »

ยังไม่รวมบ้านเล็ก บ้านน้อย อีก
อึ้ย..........................

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 21:29:48 »
สุดยอดความรู้ ขอบคุณครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

Tee+

• member
  • ถ้ารู้จักพอดี ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อยลง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 21:58:56 »
ขอบคุณครับที่นำความรู้ดีๆมาแบ่งปันครับ
ความรู้มีทุกที่ให้ไขว่คว้าครับ การจะได้ความรู้จากสิ่งที่เราไม่ได้คิดค้นเอง ต้องเกิดจากการพากเพียรค้นคว้า
ในความคิดเห็นของผม การยกข้อความของผู้อื่นแล้วใส่เครดิตให้เขาด้วยนั้น
ถือเป็นการให้เกียรติแล้วละครับ ผมว่าสิ่งที่น้าลอกมาให้อ่านนั้นถือว่าทำดีแล้วครับ สิ่งสำคัญ ความรู้เหล่านี้
ก็เหมือนสมมุติฐาน ที่อาจมีเหตุผลดีกว่ามาหักล้างก็ได้ ภาคปฎิบัติก็คงช่วยย้ำว่าข้อความที่ผู้เขียนโพสเพื่อ
ให้ทุกๆคนอ่านกันจริงแค่ไหน ผมว่าน้ามีเจตนาดีและคิดดีครับ ไม้บรรทัดถ้าเอามาวัดความกว้างของใจ วัด
ไม่ได้สักทีนะครับ ผมว่ามันน่ากว้างอยู่ระหว่างลบอินฟินีตี้ถึงบวกอินฟินิตี้นะครับ555

sengpaleng

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 23:53:42 »
...หยั่งงั้นก็ต้องขอบคุณน้ากฤษณ์เ้จ้าของบทความ ขอบคุณน้าทอมที่เอาข้อความดี ๆ มาให้อ่าน และ

ขอบคุณพี่จิมที่ทำเว็บดี ๆ ให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ใช้งานกัน เน๊อะ.....

nara2511

• member
  • อยากทำอะไรก็ทำเหอะอยู่ไม่ถึงร้อยปีหรอก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:47:32 »
หนุกๆเหอะเรา อย่าเสียเวลาอยู่เลย 55555555555 เอ้าาาา..โซโล่ 555555555555 ;D ;D ;D

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:57:54 »
ขอบคุณครับ ได้ตวามรู้ดีๆเย๊อะเรย จะค่ายไหน เจตนารมณ์ ก็คือ ส่งต่อความรู้ไปยังคนรุ่นต่อไป เป็นปะโยดมั่กมว๊ากเรย พะเจ้าจ๊อดดด!! :o :o :o

Bluesong55

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:50:58 »
ขอบคุณมากเลยครับที่ลิ้งค์ข้อมูลดีให้อ่านแต่ได้ไปหนึ่งรอบยังงงๆแบบว่าตรึบเลยจะขออ่านสักสองสามรอบอาจจะเข้าใจ... :) :D ;D

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 16:36:40 »
เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้ ขอบคุณน้าทอมมากครับที่ช่วยนำเรื่องที่ผมเคยเขียนใว้มาช่วยลงในบ้านนี้

1900

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 16:54:36 »
อ่านเรื่อง คอยก ท้องป่อง แต่กลับได้ประโยชน์เรื่อง กีตาร์ญี่ปุ่น มือ 2 ด้วย ประโยคเดียวจบ อิอิ
                                                            ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 22:21:46 »
เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้ ขอบคุณน้าทอมมากครับที่ช่วยนำเรื่องที่ผมเคยเขียนใว้มาช่วยลงในบ้านนี้

ขอบคุณครับ.   ผมมันพวกนักกอร์ฟ ครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 23:00:12 »
ขออนุญาต "สอด"   ว่าจะถามน้า Tom เหมือนที่คุณ arnuntakan ถามเช่นกัน เพราะเกรงว่าจะเกิดการขัดแย้งอีก แต่ น้า Tom ก็ได้ตอบมาแล้ว จึงขอยกตัวอย่างสักเรื่องที่ผมได้เห็นมา ครั้งนั้นน้า Tom ไปโพสต์เชิญชวนให้มางานอีสานมีตติ้งที่บ้านฟ้า โดยให้ผู้ที่สนใจจะมาร่วมงานมาลงชื่อไว้ที่บ้านไม้ คุณป๋อได้มาว๊ากว่าทำไมต้องมาลงชื่อที่นี่ น้า tom ก็ได้อธิบายไปว่าเห็นว่าเป็นชาวอคูสติดกีต้าร์ด้วยกันไม่น่าจะมีผลเสียตรงไหน พูดกันไปพูดกันมา คุณป๋อแกก็เข้าใจและยอมรับ ผมเลยรู้สึกว่าทางบ้านฟ้าก็มีสปิริตดี ผมเองก็ไม่ทราบเช่นกันว่าก่อนนั้นเกิดอะไรขึ้น และก็ไม่อยากทราบแล้ว ส่วนข้อมูลความรู้ทั้งหลายแหล่ผมติดตามอ่านของพี่กฤษณ์เสมอมา บางครั้งยังอยากเข้าไปถามที่โน่น แต่ผมก็ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกที่โน่นสักที สงสัยคงต้องไปสมัครบ้างแล้วล่ะ   ผมขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ก็แล้วกันครับ ถ้ามีอะไรไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วยครับ
ชอบคนนี้ จัง ไม่รู้ จะบอก ยังงัย อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 06:00:40 »
ขออนุญาต "สอด"   ว่าจะถามน้า Tom เหมือนที่คุณ arnuntakan ถามเช่นกัน เพราะเกรงว่าจะเกิดการขัดแย้งอีก แต่ น้า Tom ก็ได้ตอบมาแล้ว จึงขอยกตัวอย่างสักเรื่องที่ผมได้เห็นมา ครั้งนั้นน้า Tom ไปโพสต์เชิญชวนให้มางานอีสานมีตติ้งที่บ้านฟ้า โดยให้ผู้ที่สนใจจะมาร่วมงานมาลงชื่อไว้ที่บ้านไม้ คุณป๋อได้มาว๊ากว่าทำไมต้องมาลงชื่อที่นี่ น้า tom ก็ได้อธิบายไปว่าเห็นว่าเป็นชาวอคูสติดกีต้าร์ด้วยกันไม่น่าจะมีผลเสียตรงไหน พูดกันไปพูดกันมา คุณป๋อแกก็เข้าใจและยอมรับ ผมเลยรู้สึกว่าทางบ้านฟ้าก็มีสปิริตดี ผมเองก็ไม่ทราบเช่นกันว่าก่อนนั้นเกิดอะไรขึ้น และก็ไม่อยากทราบแล้ว ส่วนข้อมูลความรู้ทั้งหลายแหล่ผมติดตามอ่านของพี่กฤษณ์เสมอมา บางครั้งยังอยากเข้าไปถามที่โน่น แต่ผมก็ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกที่โน่นสักที สงสัยคงต้องไปสมัครบ้างแล้วล่ะ   ผมขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ก็แล้วกันครับ ถ้ามีอะไรไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วยครับ
ชอบคนนี้ จัง ไม่รู้ จะบอก ยังงัย อิๆ
****.... เย๊ยยย  ชอบเค๊าไปหมดเลยนะต๊ะเอง....

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 19:59:50 »

ถ้าชอบต้อง ใ้ห้ผู้ใหญ่ไปสู่ขอ สิ

ming

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 23:24:11 »
มาอ่านเพื่อเป็นความรู้ครับ ขอบคุณ น้าๆที่เอาความรู้มาแชร์ครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 21:26:16 »
ขออธิบายเพิ่มเติมเรื่อง "ท้องป่อง" ครับเพราะคิดว่ายังมีคนเข้าใจผิดอยู่เยอะ

กีต้าร์โปร่งที่เราเรียกว่า "flat top" นั้นความจริงแล้วท้องมันป่องทุกตัวแหละครับแต่ป่องมากน้อยไม่เท่ากัน

กีต้าร์ที่ไม้หน้าราบเรียบสนิทนั้นเสียงคงทุเรศมากครับซึ่งพบเห็นใด้ในพวกกีต้าร์ไม้อัดหลังกระทรวง ความจริงแล้วไม้หน้าของกีต้าร์ก็ทำงานเหมือนกับลำโพงในรูปครับ

ถ้าเปรียบไม้หน้ากับลำโพงแล้วตัว bridge ก็คือ voice coil ที่รับแรงสั่นจากสายไปถ่ายทอดให้ไม้หน้าซึ่งก็ทำหน้าที่เหมือน diaphragm หรือกรวยลำโพงที่ผลักดันอากาศให้เราใด้ยินเสียงกีต้าร์ จุดที่แตกต่างกันก็ตรงที่ลำโพงมี surround ซึ่งมักจะทำด้วยยางและทำหน้าที่เป็น spring ให้กรวยขยับเข้าออกใด้อย่างเป็นอิสสระที่สุดแต่กีต้าร์นั้นไม่มี surround ครับ

เมื่อไม่มี surround ไม้หน้ามันก็ขยับใด้น้อยเขาเลยต้องทำให้บริเวณขอบของไม้หน้ามันยืดหยุ่นที่สุดโดยยังแข็งแรงอยู่ วิธีการทำก็ใช้สองวิธีคือ

1. ไม้หน้าเขาจะขัดด้านนอกให้บางกว่าตรงกลางเสมอ ถ้าเป็นกีต้าร์แพงๆนี่เขาจะ tap และขัดออกหลังประกอบเสร็จก่อนพ่นสีจนกว่าจะพอใจเสียงครับ

2. เขาจะ tap และ scallop bracing ด้วยมือก่อนที่จะประกอบครับ

หลายคนคงสงสัยว่าทำไมเขาถึงไม่ใช้พวก CNC machine ทำแทนที่จะเสียเวลามาจูนด้วยมือซึ่งต้องอาศัยความชำนาญอย่างมาก เหตุผลที่ใช้เครื่องจักรทำไม่ใด้ก็เพราะไม้แต่ละชิ้นนั้นมันมีคุณสมบัติไม่เหมือนกันแม้จะตัดมาจากต้นเดียวกันก็ตาม เมื่อก่อนนี้การจูนแบบนี้จะมีแต่โรงงานเล็กทำกันแต่เดี๋ยวนี้โรงงานใหญ่ก็เริ่มทำแล้วครับในบางรุ่นเพราะการแข่งขันในตลาดมันสูงมาก อย่างในรูปข้าล่างนั้นรูปกลางคือ Gibson Songwriter Deluxe Standard รุ่นใหม่ทีเขา scallop ด้วยมือ ส่วนรูปล่างสุดคือ Guild F-30 Aragon รุ่นล่าสุดที่ scallop เป็น archtop ไปเลยและทำ bridge โค้งตามไม้หน้าด้วย

Gibson รุ่นนี้เป็นกีต้าร์โปร่งที่ตอบสนองน้ำหนักมือใด้ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยลองกีต้าร์ยี่ห้อนี้มา ส่วน Guild รุ่นนี้นั้นก็เสียงดังที่สุดในบรรดา Guild ที่ผมเคยลองมาเหมือนกันแถมเบสยังลึกมากทั้งๆที่เป็นขนาด OM เท่านั้นเอง

ที่อธิบายมาทั้งหมดนี่ผมหมายความถึงท้องป่องด้านขวางนะครับแต่ถ้าเป็นด้านยาวขนานกับสายนี่ถ้าป่องชึ้นมาก็ตัวใครตัวมันหละครับ

พอดีสนใจเรื่องนี้อยู่พอดี เลยอยากขอบคุณและดันกระทู้ดีๆนี้ครับ

ถ้าใครอยากได้กีต้าร์มาร์ตินท้องป่อง แต่เสียงดีมากๆบอกนะครับ ขายให้ถูกๆ อิ อิ