Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการทำเพลงเป็น fingerstyle ครับ  (อ่าน 2679 ครั้ง)

time97

• member
สงสัยเรื่องการทำเพลงเป็น fingerstyle ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 15:14:56 »
คือตอนนี้ผมเพิ่งลองทำเพลง fingerstyle โดยการแกะเมโลดี้  จากนั้นก็ ใส่เบสของคอร์ดไว้ที่ต้นห้อง หลังจากนั้นผมสงสัยว่า ผมควรจะพัฒนาอย่างไรต่อไปอะครับ ในการทำ fingerstyle

koontood

• member
Re: สงสัยเรื่องการทำเพลงเป็น fingerstyle ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 17:51:32 »
บางครั้งถ้ากีตาร์ฟังยาก เราอาจจะไปฟังพวกKeyboard Piano หรือพวก Stringsก็ได้ แต่ถ้าฟังไม่ออกจริงๆ ก็ฟังจากไลน์ของBassก็พอจะเดาแนวทางคอร์ดได้เหมือนกัน ส่วนใหญ่เวลาผมเรียบเรียง ผมจะพยายามหาทางเดินคอร์ดให้เสร็จก่อน แล้วค่อยดูว่าKeyไหนที่เหมาะกับการเล่นบนกีตาร์ครับ

ส่วนเรื่องการเรียบเรียงถ้าไม่อยากให้ "เป็นเส้นตรง" ทั้งเพลง ต้องใช้เทคนิค Hammer 0n/Pull off มาใช้ในแต่ละท่อนที่ทำนองเพลงสามารถเล่นได้ครับ จะทำให้เพลงดูมีสีสันขึ้นทันที ลองฟังเพลง "Question" ของ Tommy Emmanuel เป็นตัวอย่างครับ ท่วงทำนองที่เล่นออกมาเหมือนคนกำลังร้องเพลงเลย

เทคนิคที่ใช้บ่อยๆในช่องว่างระหว่างเพลง(ตอนที่ไม่มีทำนอง) ผมจะใช้Chordที่มีTensionต่างๆเข้ามาช่วย เช่น ถ้าช่องว่างเป็น C/Am/Dm/G ผมก็อาจจะเปลี่ยนเป็น CMaj7หรือCadd9/Am7/Dm7/G7sus4 หรือ Gadd11 อะไรประมาณนี้ คือ ไม่ต้องเยอะมาก แค่สร้างสีสันนิดหน่อยก็พอ ให้ทำนองหลักเป็นพระเอกเข้าไว้ครับ

************ก้อปมาจาก facebook อ.เด่น ครับ************

guitargt

• member
Re: สงสัยเรื่องการทำเพลงเป็น fingerstyle ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 00:05:16 »
น้อง koontood และ อ.เด่น เยี่ยมไปเลยครับผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน^^

time97

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 15:10:58 »
ขอบคุณน้าๆมากครับ แต่ขอสงสัยเพิ่มอีกนิดนึงว่า เวลาทำฟิงเกอร์สไตล์นี่ ตัวเบสมีเทคเนิคหรือวิธีการเล่นอะไรที่ไม่ใช่การดีดต้นห้องอะไรอย่างงี้มั้ยครับ เพราะเหมือนกับว่าเพลงผมมันจืดๆเลยอะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 22:52:13 »
เพิ่ม harmonic ด้วยจะฟังมีสีสันขึ้นครับ
:)