Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนพี่กวางครับ (ของจัดส่งให้แล้วนะครับ ^^)  (อ่าน 28845 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: เรียนพี่กวางครับ ได้ของแล้วครับ ^^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 22:33:54 »
พี่กวางครับ ผมส่ง ems ให้แล้วเมื่อช่วงเที่ยงวันนี้ครับ เลขที่ ems tracking คือ EI640116136TH ครับ (เช็คสถานะที่ http://track.thailandpost.co.th/ ได้เลยครับ) เช็คสถานะล่าสุดเมื่อประมาณเกือบ 4 โมงกำลังปิดถุงอยู่ที่แถวตลิ่งชันครับ น่าจะถึงอุตรดิตถ์ในอีกไม่นานครับ ^^

ส่วนลูกบิดที่พี่กวางให้ช่วยดู ลองดูตามนี้ก็ได้ครับ http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Guitar,_solid_peghead_tuners/Grover_Tuners.html

รุ่นที่น้า gman น่าจะเป็นรุ่นที่เหมาะที่สุด แต่มันจะมีรุ่นที่มีระบบล็อคสาย รุ่นอื่น ๆ อีกเล็กน้อยครับพี่กวางลองดูแล้วกันว่าชอบรุ่นไหน สีไหน แล้วแจ้งความประสงค์มาได้ครับพี่ เดี๋ยวผมจัดการให้ครับ ส่วน grover จีนราคาถูกกว่านี้มากครับ ใน ebay ขายกันตรึม ผมยังว่าจะสั่งมาเปลี่ยนกีตาร์ samick ซักชุดเหมือนกัน ราคามันไม่สูงมาก แต่คุณภาพไม่รู้ครับ อิอิ แต่ที่แน่ ๆ ไม่เอาสีทองแน่นอน ไม่กี่เดือนดำปี๋แหงเลยครับ

ส่วนตัว trussrod ผมขอสรุปยอดรวมในวันอาทิตย์นี้ช่วงค่ำ ๆ แล้วจะสั่งซื้อในคืนนั้นเลยนะครับ ค่าส่งจากต่างประเทศจะใช้วิธีหารตามจำนวนชิ้นนะครับ ส่วนค่าส่งในประเทศก็ตามความเป็นจริงแล้วกันครับ

ปล. งานนี้ถือเป็นการช่วยเหลือเพื่อน ๆ ชาวบ้านไม้ที่อยากสั่งซื้อของจากต่างประเทศแต่ไม่สะดวกนะครับ ผมไม่ได้คาดหวังผลกำไรใด ๆ ครับ ต้องการแค่มิตรภาพเท่านั้นเองครับ ^_^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: เรียนพี่กวางครับ ได้ของแล้วครับ ^^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 22:53:13 »
ขอบคุณมากๆครับน้าสน ^__^
:)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:39:04 »
พี่กวางครับ ผมส่ง ems ให้แล้วเมื่อช่วงเที่ยงวันนี้ครับ เลขที่ ems tracking คือ EI640116136TH ครับ....

ส่วนลูกบิดที่พี่กวางให้ช่วยดู ลองดูตามนี้ก็ได้ครับ http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Guitar,_solid_peghead_tuners/Grover_Tuners.html

รุ่นที่น้า gman น่าจะเป็นรุ่นที่เหมาะที่สุด แต่มันจะมีรุ่นที่มีระบบล็อคสาย รุ่นอื่น ๆ อีกเล็กน้อยครับ....

ขอบคุณน้า sontaya ที่เป็นธุระจัดการให้ อย่างละเอียด ยิบ และยังมีน้ำใจให้กับ น้า ๆ ท่านอื่น ๆ  น้า sontaya ไม่รู้หรอกครับว่า คนที่พยามหา ตัวขัน Trussrod เฉพาะของ Taylor  มานาน มากกว่า 3 ปี
               แล้วหาไม่เคยได้  มันรู้สึก ตัน จนหมดหนทาง และจู่ ๆ ก็มีคนมาช่วยหาจนเจอ แค่ กด Click & Enter ไม่กี่วันก็มาถึง  มันน่าอัศจรรย์ สำหรับผมมากที่สุด กับสิ่งที่ผมอยากได้มาก และรอมานานที่สุด เช่นกัน

สำหรับเรื่อง ลูกบิด  ผมเข้าไปดูตามลิ้งค์ แต่ก็ดูไม่ค่อยรู้เรื่อง  ก็ขออนุญาตฝาก ให้น้า sontaya ช่วยพิจารณาตัดสินใจให้เลย  หากของมาแล้ว ผิดถูก / ดีไม่ดี / สวยไม่สวย   ไม่ต่อว่ากัน ครับ
               เอาเป็นว่าให้เป็นขนาดใกล้เคียงมากที่สุด (ดูแล้วน่าจะเป็นขนาดใหญ่ มากกว่า  ขนาดกลาง หรือขนาด mini)  ( Item #  0900 - G  )
               ส่วนสีสรร  คงเป็นสีทอง  เพราะตัวเดิมที่ติดมากับกีต้าร์รุ่นนี้ และตามสเปคเดิม  เป็นสีทอง  ครับ
               ก็ขอฝาก น้า sontaya  ช่วยเป็นธุระ ให้อีกสักครั้ง นะครับ  และขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง มา ณ โอกาสนี้ ครับ

Finger Picking Style

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:40:40 »
ขอลงชื่ออีกหนึ่งคนนะครับน้าสน อยากได้ที่ขันคอเหมือนกันครับ แล้วจะรอรายละเอียดต่างๆอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:19:38 »
พี่กวางครับ ผมส่ง ems ให้แล้วเมื่อช่วงเที่ยงวันนี้ครับ เลขที่ ems tracking คือ EI640116136TH ครับ....

รุ่นที่น้า gman น่าจะเป็นรุ่นที่เหมาะที่สุด แต่มันจะมีรุ่นที่มีระบบล็อคสาย รุ่นอื่น ๆ อีกเล็กน้อยครับ....

ขอบคุณน้า sontaya ที่เป็นธุระจัดการให้ อย่างละเอียด ยิบ และยังมีน้ำใจให้กับ น้า ๆ ท่านอื่น ๆ  น้า sontaya ไม่รู้หรอกครับว่า คนที่พยามหา ตัวขัน Trussrod เฉพาะของ Taylor  มานาน มากกว่า 3 ปี
               แล้วหาไม่เคยได้  มันรู้สึก ตัน จนหมดหนทาง และจู่ ๆ ก็มีคนมาช่วยหาจนเจอ แค่ กด Click & Enter ไม่กี่วันก็มาถึง  มันน่าอัศจรรย์ สำหรับผมมากที่สุด กับสิ่งที่ผมอยากได้มาก และรอมานานที่สุด เช่นกัน

สำหรับเรื่อง ลูกบิด  ผมเข้าไปดูตามลิ้งค์ แต่ก็ดูไม่ค่อยรู้เรื่อง  ก็ขออนุญาตฝาก ให้น้า sontaya ช่วยพิจารณาตัดสินใจให้เลย  หากของมาแล้ว ผิดถูก / ดีไม่ดี / สวยไม่สวย   ไม่ต่อว่ากัน ครับ
               เอาเป็นว่าให้เป็นขนาดใกล้เคียงมากที่สุด (ดูแล้วน่าจะเป็นขนาดใหญ่ มากกว่า  ขนาดกลาง หรือขนาด mini)  ( Item #  0900 - G  )
               ส่วนสีสรร  คงเป็นสีทอง  เพราะตัวเดิมที่ติดมากับกีต้าร์รุ่นนี้ และตามสเปคเดิม  เป็นสีทอง  ครับ
               ก็ขอฝาก น้า sontaya  ช่วยเป็นธุระ ให้อีกสักครั้ง นะครับ  และขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง มา ณ โอกาสนี้ ครับ

ยินดีครับพี่กวาง เดี๋ยวขอผมดูรายละเอียดสเป็คต่าง ๆ หน่อยครับ ว่าใช้กันได้จริงประเภทถอดเปลี่ยนได้เลย ไม่ต้องไปแต่งอะไร จะได้ไม่เสียเวลาทีหลังครับ คาดว่าน่าจะเป็นตัวที่พี่กวางเลือกมาคือตัว 0900-G อัตราทด 18:1 สเป็คเดียวกับ 0901-G แต่ตัวนี้อัตราทด 14:1 จะตั้งสายได้หยาบกว่า

ตัว 0900-G ราคาตามเว็บ 76.19 $US ต่อชุด

มันจะมีอีกรุ่นที่น่าสนใจคือรุ่นที่มีระบบ lock สายคือ 0877-G แต่ราคามันชุดละ 74.74 $US เป็น full size และอัตราทด 18:1 เหมือนกันแต่สงสัยว่าทำไมราคาถูกกว่านิดหน่อย ยังงง ๆ อยู่ครับ

แต่ตัวรุ่นที่มีระบบล็อคสายมีคนเอาไปใส่ใน 314 แล้วบ่น ๆ เวลาเปลี่ยนสายอยู่เหมือนกันครับไปเจอในกระทู้นี้ http://www.taylorguitarforum.com/forums/showthread.php?t=56979&page=2 ผมเลยชักไม่แน่ใจว่ามันจะดีจริงมั๊ย แต่ที่ชอบระบบนี้ก็มีนะครับ อาจจะแล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนด้วย

จริง ๆ แล้วระบบล็อคสายก็อาจไม่ค่อยจำเป็นมากนักครับ เพราะเราไม่ได้ใช้กับกีตาร์ไฟฟ้าที่มันมีคันโยกอะไร ที่ทำให้แรงตึงสายมันเปลี่ยนแปลงบ่อย ๆ อันนี้สุดแล้วแต่พี่กวางชอบครับ ชอบแบบเดิม ๆ หรืออยากลองอะไรแปลกใหม่ แจ้งความประสงค์มาได้เลยครับ เดี๋ยวผมจัดให้ ^_^

ส่วนน้า ๆ ที่จะขอสั่งซื้อ trussrod ตอนนี้มีลงชื่อแล้ว 4 ท่านนะครับได้แก่

น้ายินยอม
น้า Traveller
น้า Montri
น้า Winnie

ยังไงผมจะรอถึงค่ำ ๆ วันอาทิตย์นี้นะครับ แล้วจะสั่งในวันนั้นเลยครับ ส่วนค่าใช้จ่ายผมจัดการให้ก่อนครับ ของถึงมือแล้วค่อยว่ากันครับ ^^

ปล. เคสแบบนี้ผมขออนุญาตใช้กับเพื่อนสมาชิกเก่า ๆ ก่อนนะครับ เพื่อนสมาชิกที่เพิ่งสมัคร ถ้าจะให้ผมช่วยสั่งของผมอาจจะต้องขอให้โอนเงินบางส่วนมาก่อนที่จะสั่งซื้อครับ ต้องขออนุญาตเซฟตัวเองด้วยครับ เกิดเจอคนที่มาแกล้งสมัครแล้วฝากผมซื้อของ พอผมส่งไปให้แล้วหายจ้อยไป ผมแย่เลยครับ หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ งานนี้ผมทำด้วยใจไม่ได้หวังอะไรครับ แต่ก็แอบกลัวครับถ้าเจอ login ใหม่ ๆ มาก็ไม่อยากเสี่ยงครับ ^^

winnie

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:41:07 »
ขอบคุณครับน้าสน เรื่องเงินโอนให้ก่อนก็ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ แค่สั่งให้ก็รู้สึกว่ารบกวนมากแล้วครับ ^_^

sontaya

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:49:59 »
ไม่เป็นไรครับน้า winnie ผมกลัวเขียน ปล. ไว้ก่อน เพราะกลัว เดี๋ยวพวกมัจฉาชีพ เอ๊ย มิจฉาชีพ มันมาตีมึนสมัคร แกล้งโพสท์นิดหน่อยแล้วฝากผมสั่งซื้อโน่นซื้อนี่ พอส่งให้ภึงมือ หายไปทั้งคนทั้งของ ผมซวยเลย พอดีเห็นในเว็บกีตาร์ไทยเคยมีเคสนี้มาเหมือนกันครับ ส่วนเพื่อน ๆ รุ่นเก่า ๆ โพสท์กันมาเป็นพัน ๆ แล้ว ไม่มีปัญหาครับ ถือว่าเราเชื่อใจไว้ใจกันอยู่แล้วครับ

ผมเองก็สนใจชุด Basic Setup Kit (http://www.stewmac.com/shop/Tools/Special_tools_for_Neck,_fingerboard/Basic_Setup_Kit.html?actn=100101&xst=4&xsr=1) อยู่เหมือนกันครับ แต่ช่วงนี้ต้องใช้เงินมากโขเพื่อฟื้นฟูทั้งบ้านและร้าน เลยเกรงใจภรรเมียน่ะครับ เดี๋ยวรอให้เผลอ ๆ ก่อนค่อยว่ากันครับ 555

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:57:24 »
เมื่อท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ ภรรยาย่อมเป็นใหญ่ในแผ่นดินครับ .. เฮ้อ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 09:14:06 »
คุยอะไรกันอยู่ครับ สองวันที่ผ่านมาไม่ค่อยว่าง ไปประมูลงาน เจอเสียบเลยวุ่นนิดหน่อย ยังไม่ได้ดูเลยครับว่าอยากได้อะไร แต่คิดว่าจะส่งตังค์ไปฝากไว้กับน้าสนธยาก่อนดีไม๊ (ที่ซ่อนที่บ้านเริ่มเป็นที่ระแคะระคายแล้ว อยู่กับน้าสนธยาน่าจะปลอดภัยกว่า) ขอเบอร์บัญชีเลยครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 09:20:44 »
เมื่อท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ ภรรยาย่อมเป็นใหญ่ในแผ่นดินครับ .. เฮ้อ

55555 ประมาณนั้นครับ

คุยอะไรกันอยู่ครับ สองวันที่ผ่านมาไม่ค่อยว่าง ไปประมูลงาน เจอเสียบเลยวุ่นนิดหน่อย ยังไม่ได้ดูเลยครับว่าอยากได้อะไร แต่คิดว่าจะส่งตังค์ไปฝากไว้กับน้าสนธยาก่อนดีไม๊ (ที่ซ่อนที่บ้านเริ่มเป็นที่ระแคะระคายแล้ว อยู่กับน้าสนธยาน่าจะปลอดภัยกว่า) ขอเบอร์บัญชีเลยครับ

ไม่เป็นไรครับน้า Traveler เพราะผมยังไม่รู้ค่าใช้จ่ายจริงทั้งหมดน่ะครับ ต้องรอสรุปตอนจัดส่งให้อีกทีครับ ตอนนี้พยายามเก็บซ่อนให้ดีไว้ก่อนนะครับ ฮิฮิ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 09:26:59 »
ไม่ใช่อะไร กลัวงบลับจะหมดก่อน เพราะตอนนี้ เหล่กีต้าร์ไว้อยู่ 2 ตัวครับ (บ้าไปแล้ว)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 09:48:44 »

sontaya

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:00:39 »
แค่ 2 ตัวผมรู้ว่าขนหน้าแข้งพี่ไม่ร่วงแน่ครับ ฮิฮิ

พี่ลองเช็คสเป็ค พวกระยะต่าง ๆ ตาม http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Guitar,_solid_peghead_tuners/Economy_Tuners/Economy_Covered_Gear_Tuners,_3L_3R.html?tab=Specs#details ด้วยนะครับว่ามันถูกต้องใช้ได้มั๊ย กันผิดพลาดครับ

ถ้าถูกต้องและยืนยันแล้ว เดี๋ยวผมสั่งตัวนี้ให้พี่ก่อนได้เลยครับ แต่ไว้จ่ายตังรวมกับ trussrod อีกที ไม่มีปัญหาครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:04:26 »
ยังไม่ได้วัดขนาดครับ เพราะคิดว่ามันน่าจะเป็น Size มาตรฐาน ยังไม่ต้องก็ได้ครับ

ซื้อกีต้าร์ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกครับ แต่ถ้ารู้ฟันอาจร่วงหมดปาก โทษฐาน แหลอยู่เรื่อย  ;D

sontaya

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:44:19 »
ยังไม่ได้วัดขนาดครับ เพราะคิดว่ามันน่าจะเป็น Size มาตรฐาน ยังไม่ต้องก็ได้ครับ

ซื้อกีต้าร์ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกครับ แต่ถ้ารู้ฟันอาจร่วงหมดปาก โทษฐาน แหลอยู่เรื่อย  ;D

ผมก็คิดว่ามันน่าจะมาตรฐานนะครับ ผมก็ว่าจะหาซื้อลูกบิดเปลี่ยนกีตาร์ครูผม (samick อายุอานามก็ทำบัตรประชาชนได้แล้วครับ อิอิ) ลูกบิดมันเสียไปตัว เลยว่าจะหา grover หรือ wilkinson (จีน ^^) มาเปลี่ยนโก้ ๆ ซักหน่อย แต่ยังไม่ได้เช็คขนาดเหมือนกันครับ กลัวลูกบิดมันมาตรฐาน แต่กีตารืมันไม่มาตรฐาน ^^

อยากให้ซื้อเมื่อไรก็บอกมาได้เลยครับพี่ เพราะมันไม่ต้องรอใครผมสั่งให้ได้เลยครับ

ปล. จงอย่าโกหกเมีย (แล้วให้จับได้) ผมถือคตินี้ครับ อิอิ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 12:36:28 »
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ แต่อย่าให้เมียรู้ ชิมิครับ

winnie

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 14:14:21 »
รบกวนเรียนปรึกษาน้าๆครับ พอดีผมอยากจะโม Bigbaby เล่นๆครับ โดยผมยากเปลี่ยนแค่แป้นบิดของ tuner ไม่ได้เปลี่ยนทั้ง ลูกบิดอ่ะครับ

ถ้าเป็นทรงเดิมๆ ของ Bigbaby จะเป็นแบบด้านล่างนี้ครับ
http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Tuner_parts/Vintage-style_Replacement_Tuner_Knobs.html?actn=100101&xst=3&xsr=861

แต่ก็สนใจ ทรงนี้อยู่
http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Tuner_parts/Schaller_Replacement_Knobs.html?actn=100101&xst=3&xsr=861

กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนให้เป็นสีดำครับ จริงๆแล้วได้สั่งของน้าตะวันมาแล้วเป็นไม้ ebony แต่มันมาแบบไม้ด้านๆเฉยๆครับ ดูแล้วไม่ค่อยโดนใจซักเท่าไร ก็เห็นเวปที่น้าสนกับน้ากวางดู ก็เลยดูด้วยมาโดนสองตัวนี้ครับ

เลยอยากให้น้าๆช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่า ถ้าเป็น Bigbaby จะใส่แป้นบิดสีดำ ใช้ทรงเดิมๆดีไหม หรืออีกแบบ แล้วก็จะเป็นแบบ Black หรือ Ebony ดี เพราะพอได้ของน้าตะวันมารู้สึกว่า ถ้าได้ลูกบิดดำเงาน่าจะเข้ากว่าครับ

เกรงว่าอาจจะรบกวนน้าสน เรื่องตัวนี้ด้วยจะได้ไหมครับ แต่จะโอนเงินให้ก่อนเลยครับ

ขอบคุณครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 15:29:44 »
รบกวนเรียนปรึกษาน้าๆครับ พอดีผมอยากจะโม Bigbaby เล่นๆครับ โดยผมยากเปลี่ยนแค่แป้นบิดของ tuner ไม่ได้เปลี่ยนทั้ง ลูกบิดอ่ะครับ

ถ้าเป็นทรงเดิมๆ ของ Bigbaby จะเป็นแบบด้านล่างนี้ครับ
http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Tuner_parts/Vintage-style_Replacement_Tuner_Knobs.html?actn=100101&xst=3&xsr=861

แต่ก็สนใจ ทรงนี้อยู่
http://www.stewmac.com/shop/Tuners/Tuner_parts/Schaller_Replacement_Knobs.html?actn=100101&xst=3&xsr=861

กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนให้เป็นสีดำครับ จริงๆแล้วได้สั่งของน้าตะวันมาแล้วเป็นไม้ ebony แต่มันมาแบบไม้ด้านๆเฉยๆครับ ดูแล้วไม่ค่อยโดนใจซักเท่าไร ก็เห็นเวปที่น้าสนกับน้ากวางดู ก็เลยดูด้วยมาโดนสองตัวนี้ครับ

เลยอยากให้น้าๆช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่า ถ้าเป็น Bigbaby จะใส่แป้นบิดสีดำ ใช้ทรงเดิมๆดีไหม หรืออีกแบบ แล้วก็จะเป็นแบบ Black หรือ Ebony ดี เพราะพอได้ของน้าตะวันมารู้สึกว่า ถ้าได้ลูกบิดดำเงาน่าจะเข้ากว่าครับ

เกรงว่าอาจจะรบกวนน้าสน เรื่องตัวนี้ด้วยจะได้ไหมครับ แต่จะโอนเงินให้ก่อนเลยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีปัญหาครับ ยินดีครับ แต่ว่าผมไม่แน่ใจว่าตัวลูกบิด taylor big baby มันใช้สกรูยึดหรือเป็นแบบใช้กาว ผมไม่แน่ใจว่ามันใช้กันได้หรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ดูตามลิ๊งค์แบบแรกมันน่าจะยึดด้วยกาวหรืออะไรซักอย่างที่ไม่ใช่สกรู ส่วนแบบหลังจะยึดด้วยสกรูครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนกันได้ผมว่าตัว ebony รหัส 3059 ดูดีกว่าครับ

มีคนเอามาเปลี่ยน bigbaby เหมือนกันครับ ดูเข้าท่าเหมือนกันครับ ^^

winnie

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 19:57:18 »
ขอบคุณครับน้าสน จากที่ดู Bigbaby ตรงหัวแป้นบิดเห็นน๊อตอยู่ตัวนึง น่าจะใช้ใช้น๊อตยึดครับ ตัวที่น้าสนแนะนำน่าจะเข้าท่าที่สุด

ว่าแต่ในรูปที่น่าสนหามาน่าสนใจมากครับ พอทราบข้อมูลไหมครับว่า เค้าเปลี่ยนรุ่นไหนมาใส่อ่ะครับ เพราะรู้สึกว่า Taylor Bigbaby ลูกบิดมันไม่มีน๊อตยึดกับ Headstock เลย ไม่แน่ใจว่ามันเปลี่ยนอย่างไรครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 20:51:51 »
ลองดูกระทู้นี้ครับ ถ้าเปลี่ยนก็ต้องเจาะกันเลยครับ http://www.acousticguitarforum.com/forums/showthread.php?t=193062 เป็นผมคงยังทำใจเจาะไม่ได้อ่ะครับ แหะ ๆ

แต่ของเดิมผมก็ไม่รู้เค้ายึดยังไงอ่ะครับ เคยคิดอยากแกะดูอยู่เหมือนกันครับ แต่กลัวใส่แล้วไม่เหมือนเดิมแย่เลย 555