Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูสเป็ค notebookในการอัดเพลงเล่นๆให้หน่อยครับ มือใหม่อยากลอง  (อ่าน 1685 ครั้ง)

note_456

• member
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ และอุปกรณ์เบื้องต้นต้องใช้อะไรบ้าง. และโปรแกรมอะไรบ้างที่ใช้กันอยู่ และคอมตัวที่จะซื้อมีสเป็คดังนี้
-
  CPU   Intel Core i5-2430M (2.40 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 3.0 GHz)
  Chipset   Mobile Intel QM67 Express
 Graphic system
  Graphic Chip   Intel HD Graphics 3000
 Display  
  Type   14 inch WXGA (1366x768) LED Backlight anti-glare
 Main Memory
  Memory   2 GB DDR3
 Hard Disk Drive
  Hard Disk   500 GB 7200 RPM
 Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)
 Web Camera
  Details   Webcam 720p High Definition camera
 Port & Interface ( คืออะไร ? )
  USB 2.0   3
  USB 3.0   No
  Firewire   No
  Display Port   No
  D-Sub/VGA   Yes
  e-SATA   Yes
  HDMI   Yes
  Card Reader   4-in-1 multicard reader
  Express Slot   Yes
  Finger Print   Yes
 Connection
  Wireless Lan   Intel Wireless Wi-Fi Link 1000

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อยู่ว่างๆอยากลองครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
ถูกทางละครับ ไม่ต้องเน้นกาดจอ

แต่ควรหารุ่นที่มันมี Usb 3.0

ส่วนตัวรับ ผมแนะว่าซื้อกล่องแปลงสัญญาณเฉพาะ ทางมาใช้ครับ เสียบเข้า usb โลด (กล่องที่ทำหน้าที่แปลงสัญญาณ ไมค์ กับเครื่องดนตรี)

note_456

• member
ขอบคุณจ้า ..ใครมีอะไรแนะนำอีก ช่วยๆลงไว้ให้หน่อยนะครับ

note_456

• member
และต่อจากนี้ไปทั้งหมดผมต้องซื้ออะไรอีกบ้างครับ ผู้รู้ช่วยบอกเป็นข้อๆและราคาประมาณครับ (กีต้าร์มีแล้วครับ)

note_456

• member
ช่วยยยยยยด้วยยยยย

aufkub

• member
ถูกทางละครับ ไม่ต้องเน้นกาดจอ

แต่ควรหารุ่นที่มันมี Usb 3.0

ส่วนตัวรับ ผมแนะว่าซื้อกล่องแปลงสัญญาณเฉพาะ ทางมาใช้ครับ เสียบเข้า usb โลด (กล่องที่ทำหน้าที่แปลงสัญญาณ ไมค์ กับเครื่องดนตรี)

Audio Interfece

TOM1869

• member
อัดเพลงเล่น ๆ ไม่ลองดู Q3HD ครับ ใช้งานง่ายๆ ได้ทั้งภาพและเสียง
Line id: 081-8718003

pomguitar

• member
ตามสเปคที่ว่ามาก็พอแล้ว ใช้ Audio Interfece เพิ่มอีกนิดก็แจ๋ว
หา monitor หรือหูฟังแจ๋วๆ สักหน่อน ก็ยิ่งดี แล้วก็ไมค์ตัวละประมาณ 5-6 พัน ก็ใช้ได้ดีแล้ว

ส่วนโปรแกรม แล้วแต่จะถนัดนะ ลองใช้ดูก่อนว่าชอบอันไหน มีหลายๆ ค่อย แนะนำ..
Cakewalk, Logic, Cubase, wavelab

note_456

• member
ตามสเปคที่ว่ามาก็พอแล้ว ใช้ Audio Interfece เพิ่มอีกนิดก็แจ๋ว
หา monitor หรือหูฟังแจ๋วๆ สักหน่อน ก็ยิ่งดี แล้วก็ไมค์ตัวละประมาณ 5-6 พัน ก็ใช้ได้ดีแล้ว

ส่วนโปรแกรม แล้วแต่จะถนัดนะ ลองใช้ดูก่อนว่าชอบอันไหน มีหลายๆ ค่อย แนะนำ..
Cakewalk, Logic, Cubase, wavelab
ซื้ออีกแค่นี้เหรอครับ  ออดิโออินเตอร์เฟค  มอนิเตอร์ ไมค์ แล้วก็โปรแกรม ขอบคุณครับ