Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ระบาย] อย่าจริงจังกับดนตรีมากเกินไปจนลืมนึกถึง...  (อ่าน 7811 ครั้ง)

Piew Kung

• member
" เวลาที่ศึกษาหาความรู้ใหม่ ๆ จากสื่อต่าง ๆ "

สื่อนั้นส่วนใหญ่ก็จาก เวบอคูสติกไทยนี่แหละครับ ;D

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแชร์กัน ชอบกระทู้นี้มากครับ  ;)
" ใช้คำดูถูก ให้เกิดเป็นแรงผลักดัน "

Disappear

• member
 ;)โอ้ โดน ๆ

pinman

• member
เขียนดีครับ...
สำหรับผมแล้วเล่นกีตาร์แค่มีความสุขสำหรับตนเองก็พอ ให้ได้เพลิดเพลินลืมเรื่องเครียสๆ ไปได้บ้าง ถึงแม้วนเล่นอยู่แค่ 4 คอร์ทก็ตาม เพราะหมดเวลาแล้วที่จะเล่นไปเอาดีเอาเด่นหรือไปเล่นโชว์สาวๆ เหมือนดังวัยรุ่น
พอจังหวะดี การเงินคล่องก็ซื้อกีตาร์มาเพิ่ม เอามารูปคลำ ให้เป็นความสุขทางใจได้อีก...

npas

• member
อยู่ที่ใจแล้วล่ะ หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข  :D :D ;D

tatsanai

• member
เขียนได้โดนใจดีครับ

Laser

• member
แง่คิดจากทุกท่าน เป็นประสบการณ์ที่ดีมากครับ

สมาน08

• member
ได้แง่คิดมากครับ แต่ผมว่าถึงจะหนีมันเท่าไหร่ก้หนีมันไม่พ้นแล้วครับ คำว่า ดนตรีเนี่ย

เวลาที่ผมไม่มีกีต้าเอาไว้เล่นเวลาที่เบื่อๆ ผมรู้สึกว่ามันขาดอะไรไปมากๆเลยครับ ขาดความสุขไงครับ ;D

songislife

• member
แต่ก่อนตอนผมเริ่มเล่นกีตาร์ใหม่ตอนนั้นรู้สึกอยากเล่นพยายามซ้อมแต่เล่นไม่ได้ ทิ้งไป 2ปี
กลับมาเล่นอีกครั้ง คราวนี้รู้สึกว่ามีความสุขมากๆ ครับเวลาได้จับกีตาร์ มันช่างสุดยอดจริงๆ(ไม่ได้เวอร์ นะครับ)

เป็นกำลังใจให้ครับ

Converse

• member
ผมจะเล่นกีตาร์เฉพาะเวลาที่ผมมีความสูขครับ เวลาเครียดหรือมีเรื่องไม่สบายใจผมก็จะไม่มีอารมณ์เล่น
ส่วนเล่นเก่งไม่เก่งนั้น ไม่ค่อยเครียดเท่าใหร่ เพราะไม่ได้มีอาชีพเป็นนักดนตรี และไม่ได้คิดจะไปแข่งขันกับใคร
"ทุกวันนี้เล่นเพราะใจรักครับ"
+1 เหมือนกันครับ

Carboy

• member
ขอบคุณที่เขียนกระทู้นี้ ถือว่าเป็นกระทู้ ที่ดีมากครับ 
"เราเป็นคนเล่นเราต้องควบคุมดนตรี อย่าให้ดนตรีมาควบคุมเรา  แล้วใจเราจะเป็นสุุขครับ" ขอเป็นกำลังใจให้
ขอบคุณมากครับ

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
อ่านกระทู้นั้แล้วทำให้ผมเล่นแบบมีความสุขมากขึ้น..ขอบคุณที่เตือนสติครับ

littlenok002

• member
จริงครับ  บางทีเล่นอยู่บนเวที แล้วกลับไม่มีความสุข
นึกถึงตอนเล่นตีคอร์ดได้ใหม่ ๆ ความรู้สึกต่างกันมากเลย

Aum_GuitarNoob

• member
ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนที่มาร่วมรับฟังครับ เอิ้ก ๆ หลัง ๆ นี้ผมเริ่มผ่อนคลายลงเยอะแล้ว เวลาเครียดก็หาอะไรอย่างอื่นทำบ้าง เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลงบ้าง จากที่เมื่อก่อนนั้นตั้งเป้าหมายอย่างเดียวว่าจะฝึกนั่นฝึกนี่ให้ได้ ต้องเก่งกว่านี้ให้ได้ .. ผมดันกลับมาคิดใหม่ว่า ถ้าเก่งไปแล้วเสียสุขภาพจิต ต่อให้เก่งแค่ไหนถ้าสุขภาพจิตเสียระหว่างเล่น สิ่งที่เล่นออกมานั้นย่อมออกมาไม่ดีตามอารมณ์ เพราะสิ่งที่เป็นศิลปะนั้น ต้องใช้อารมณ์ในการแสดงออกครับ .. สิ่งสำคัญสำหรับดนตรีอีกอย่างคือการแบ่งเวลาให้ถูกต้องและเหมาะสมด้วยครับ .. ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนอีกครั้งครับ :)

Dream40

• member
คนเล่นดนตรีมี 3 อย่าง
•   เล่นดนตรีเป็นอาชีพ
•   เล่นดนตรีเป็นงานอดิเดกเพื่อผ่อนคลาย
•   ทั้งสองอย่างข้างบน
เข้าใจน้องข้างบน เค้ากำลังจะมีอาชีพเป็นักดนตรี ขึ้นต้นว่าอาชีพทุกอาชีพแล้วมันต้องมี Career path ต้องสู้ต้องแข่งขันเพื่อไปยืนอยู่แถวหน้าให้ได้ ให้คนยอมรับให้ได้ เงินเยอะๆ ให้ได้
เหมือนคนทำงาน Office บางคนมีเป้าหมายเครียดตั้งแต่เรียนจบมาต้องเป็น CEO เงินเดือนหลายหมื่นหลายแสนให้ได้ เครียดๆๆๆๆๆ บางคน เรื่องของเมิง ตูเป็น Technician หรือพนักงานระดับล่าง เลิกงานไปกินเหล้ากับเพื่อนไม่กดดันมาก แฟลตทาวน์เฮ้าส์หรือเช่าอยู่ตูก็อยู่ได้อย่างมีความสุข
เลือกเอา น้องเข้าใจที่พี่พูดได้มั้ยครับ พี่มีเพื่อนคนหนึ่งสมัยเรียนจบทำงานได้สองสามปี(สมัยเรียนเคยตั้งวงดนตรีเล่นงานโรงเรียนด้วยกัน) เงินเดือนหมื่นกว่าสมัยนั้นอยู่ดีๆ มันกับน้องชายออกไปเล่นดนตรีตามร้านต่างๆ เฉยเลย พี่สาวมันด่าบนสามวันสามคืน หาว่ามันโง่บ้า ไปเมื่อไหร่ก็ได้ยินพี่มันบ่นให้ฟังเมื่อนั้น
   แต่ผมกับรู้สึกอิจฉามันโครตๆ มันได้ไปตามฝันของมันมันกล้าหาญมากในความคิดผม กล้าเดินทางขวางกับสิ่งพ่อแม่ญาติพี่น้องสังคมอยากให้เป็นไปตามรูปแบบ ผมต่างหากที่ไม่มีความสุขที่ไม่ได้ไปตามฝันแบบมัน ผมไม่รู้ว่ามันจะมีเงินเยอะกว่าผมหรือเงินน้อยกว่าผม มีบ้านหลังใหญ่ หรือมีหลายคัน เพราะคุณต้องทำงานราชการ หรือทำงานให้เงินเดือนเยอะๆ มีหน้าตา ตามวิธีสังคม แต่ถ้าผมกล้าเหมือนเพื่อนผม แค่ได้เล่นดนตรีเลี้ยงตัวเป็นอาชีพไปวันๆ ผมว่ามันก็คุ้มกับชีวิตแล้ว 
สรุปทุกอย่างมันก็มีต่างสายกลางมัน ไม่ใช่แค่สักแต่เล่นๆ ไม่พัฒนาตัวเองไม่แกะเพลงไม่ฝึกฝน คนก็อยู่แค่ร้านเล็กๆ ตลอดไป ถ้าทะเยอทะยานเกินไป ผิดหวังมายิ่งจะไปกันใหญ่ แต่ผมเชื่อว่าคุนฝึกไปเรื่อยๆ คุณเก่งเอง มันมีที่ยืนให้คุณยืนอยู่แล้วแหละ ถึงจะไม่ดังมีชื่อเสียงเป็นคนสำคัญ ผมว่าอาชีพนี้สามารถทำให้คุณหรือน้องมีบ้านโต รถโก้ได้แน่นอน ยกเว้น
อยากดังมีชื่อเสียงเป็นคนสำคัญมากกว่าการทีความสุขที่ได้เล่นดนตรี

Dream40

• member
แถมนิด พี่ว่าเล่นดนตรีเป็นพอแต่งเพลงได้ ก็เวิร์คแล้ว มีจิตนาการ มี เทส ด้านดนตรีสำคัญกว่า (หมายถึงพวกเป็นวง หอแต่งเพลงนะ) เห็นนักดนดตรีบางคนเล่นระดับเทพ พอทำเทปเองแต่งเพลงเอง โทดทีนะหลงซื้อเทปมาฟังสมัยนั้นเอาไปมัดแหนมแทบไม่ทัน 

ไม่รู้จะอธิบายยังงัย ทำเพลงให้เก่ง ท่อนฮุก ท่อนแยก ลูกเล่นต่างๆ ให้มัมโดนๆ พี่ว่าสำคัญกว่า (ถึงจะลอกนิดลกหน่อยจากเมืองนอกก็เหอะ)

ตัวอย่างถ้าเพลงร๊อควัยรุ่นหน่อย อย่างโต ซีรีฟู และอีกหลายคน เล่นดนตรีไม่เก่งเลย แต่งแต่งเพลงทำเมโลดีได้โดน เป็นต้น

guitaroa47

• member
สำหรับผม เล่นกีต้าร์ ไม่เอาให้เหมือนครับ (เพราะเล่นให้เหมือนไม่ได้ซักที 555)

แล้วผมชอบ improvise กับ open tune ครับ โคตรมีความสุขเลยครับ ลองดูครับ
เพราะมันเล่น สายเปิด กับ เบสสาย 5 6
แค่นี้ ผมก็เล่นได้เพลงละ 5-10 นาทีละ

ดีด harmonic ปิ๊ง ปั๊ง สุดยอดดดด

ยิ่งเราไม่ได้เล่นดนตรี เป็นอาชีพ ยิ่งไม่มีความกดดันเลยครับ

ถ้าเราไม่เครียด มันก็มีความสุขครับ

แต่ถ้าเราเครียดกับมัน ทำอะไรก็ไม่มีความสุขครับ