Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ รบกวนสอบถาม ว่าพี่ๆน้าๆ ดูแล/ทำความสะอาด/เก็บรักษา กีตาร์ สุดที่รักของแต่ละท่านย  (อ่าน 2363 ครั้ง)

Noklekza

• member
พี่ๆน้าๆ ดูแล/ทำความสะอาด/เก็บรักษา กีตาร์ สุดที่รักของแต่ละท่านยังไงครับ
ใช้น้ำยา อะไรเช็ด/ขัดเป็นพิเศษหรือเปล่าถ้ามีที่ซื้อบอกด้วยนะครับ
พอดีผมอยากได้ข้อมูลพวกนี้มาดูแล (กีตาร์สุดที่รัก)

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาดูครับ   ;D

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
1. เก็บในเคส ถ้าเดินทางโดยรถยนต์ใช้ฮาร์ดเคส มอเตอร์ไซค์ softcase
2. เช็ดสาย Fastfret หรือผ้าแห้งๆ เช็ดหลังเล่นเสร็จ
3. เช็ด fingerboard ใช้ Lemon oil ของ dunlop หรือยี่ห้ออื่นก็ได้
4. ขัดเงาเฟรต ลูกบิด โลหะต่างๆ ใช้ วีนอล ซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน
5. น้ำยาเช็ดบอดี้ ถ้าเป็นเคลือบเงา ใช้ของเฟนเดอร์ก็ดี ถ้าเคลือบด้านใช้ผ้านุ่มๆสะอาดๆเช็ดพอไม่ต้องน้ำยา
6. หน้าฝนใส่ซิลิกาเจลไว้ดูดความชื้นหน่อย หน้าหนาวไม่ต้องใส่ อากาศแห้งมากระวังไม้แตก
7. หาขาตั้งมาไว้พักชั่วคราวระหว่างเล่น จะได้ไม้ต้องเอาเข้าออกเคสบ่อยๆ และไม่ต้องวางพิงนู่นนี่ซึ่งอาจล้มคว่ำ หรือเป็นรอยง่าย
8. ระวังหัวเข็มขัด แหวน นาฬิกา กระดุม ครูด ขูดกีตาร์
9. เก็บไว้ให้พ้นมือเด็ก สตรี และคนเมาสุรา ครับ

อันนั้นคือ เก็บแบบไข่ในหิน เห็นแล้วสวยงามขายได้ราคาไม่ตก
ถ้าทั่วๆไปก็เช็ดบ้างตามเรื่องตามราวครับ
:)

supersunny

• member
อยากถามต่อน้ายินยอมว่า lemon oil ของ dunlop หาซื้อไ้ด้ที่ไหนมั่งครับ

ยินยอม

• member

Noklekza

• member

pisit5924

• member
1. เก็บในเคส ถ้าเดินทางโดยรถยนต์ใช้ฮาร์ดเคส มอเตอร์ไซค์ softcase
2. เช็ดสาย Fastfret หรือผ้าแห้งๆ เช็ดหลังเล่นเสร็จ
3. เช็ด fingerboard ใช้ Lemon oil ของ dunlop หรือยี่ห้ออื่นก็ได้
4. ขัดเงาเฟรต ลูกบิด โลหะต่างๆ ใช้ วีนอล ซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน
5. น้ำยาเช็ดบอดี้ ถ้าเป็นเคลือบเงา ใช้ของเฟนเดอร์ก็ดี ถ้าเคลือบด้านใช้ผ้านุ่มๆสะอาดๆเช็ดพอไม่ต้องน้ำยา
6. หน้าฝนใส่ซิลิกาเจลไว้ดูดความชื้นหน่อย หน้าหนาวไม่ต้องใส่ อากาศแห้งมากระวังไม้แตก
7. หาขาตั้งมาไว้พักชั่วคราวระหว่างเล่น จะได้ไม้ต้องเอาเข้าออกเคสบ่อยๆ และไม่ต้องวางพิงนู่นนี่ซึ่งอาจล้มคว่ำ หรือเป็นรอยง่าย
8. ระวังหัวเข็มขัด แหวน นาฬิกา กระดุม ครูด ขูดกีตาร์
9. เก็บไว้ให้พ้นมือเด็ก สตรี และคนเมาสุรา ครับ

อันนั้นคือ เก็บแบบไข่ในหิน เห็นแล้วสวยงามขายได้ราคาไม่ตก
ถ้าทั่วๆไปก็เช็ดบ้างตามเรื่องตามราวครับ

.. แบบไข่ในหินของน้ายินยอมนี่แหล่ะครับ ..แต่ผม.. เช็ดสายทุกครั้งหลังเล่นเสร็จ .. และเก็บในกระเป๋า หรือฮาร์ดเคสทุครั้งที่เลิกเล่นครับ :)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

beetle

• member
ของผมก็เช็ดบอดี้ด้วย หาขาตั้งไว้หน่อย ถ้าไม่เล่นนานก็คลายสายลง เพื่อลดแรงตึงของสาย คอจะได้ไม่โก่งไว แล้วเอาเข้าเคส เอาตัวดูดความชื้นไว้ข้างนเวลาฝนตกหรืออากาศชี้น อย่าให้กีตาร์โดนความร้อนสูง อย่าไว้ในทีๆอันตราย วางให้พ้นจากสิ่งที่จะทำให้เป็นรอย เช็ดสายหลังเล่นและก่อนเล่นครับ มีแค่นี้ของผม บางที่ก็ไม่ได้ทำหลายอย่างเลย
Wanna be some Blues  14 ขวบคร้าบพี่น้องเด็กงบน้อย

Gunso

• member
ผมใช้น้ำยาลุงจง ท่าน้ำนนท์ ขวดเดียวครอบจักรวาล

ยินยอม

• member

.. แบบไข่ในหินของน้ายินยอมนี่แหล่ะครับ ..แต่ผม.. เช็ดสายทุกครั้งหลังเล่นเสร็จ .. และเก็บในกระเป๋า หรือฮาร์ดเคสทุครั้งที่เลิกเล่นครับ :)

แบบไข่ในหินเนี่ยดีครับ ถ้าเป็นหินในไข่ล่ะแย่เลยครับ
ต้องไปสลายนิ่วววววว อิอิ