Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเล่น finglestyle ไม้ข้างและหลังควรเป็นไม้ไรดีช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1487 ครั้ง)

akera1234

• member
จำเป็นไหมครับที่ cedar ต้องใช้ไม้หน้าเป็น rosewood และ spurce จะใช้ mahogany     อยากรู้ว่าการเล่น finglestyle ไม้หลังและข้างอันไหนที่เหมาะกับการเล่นมากที่สุดครับ พี่ช่วยบอกลักษณะความแตกต่างของเสียงระหว่าง rosewood และ mahogany    ให้ด้วยนะครับ

akera1234

• member
ท่านผู้รู้ทั้งหลายพี่ๆน้องที่มีความรู้ช่วยให้คำแนะนำให้ทีนะครับ

wichian

• member
ไม้อะไรก็ใช้เล่น finglestyle ได้หมดอ่ะครับ มันขึ้นอยู่กับความชอบของตัวผู้เล่นมากกว่า ว่าชอบเสียงแนวใหน
บางคนชอบเสียงอุ่นๆ นุ่มๆ ฟังสบายหู ก็เลือกไม้หลัง  Rosewood ครับ
แต่บางคนชอบเสียงใสๆ พุ่งๆ ออกเป็นเม็ดชัดๆ ก็ mahogany ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ไม้ที่ดีที่สุด  สำหรับการเล่น Finger Picking Style  คือ  ฝี "ไม้" ฝี มือ  ครับ

Finger Picking Style

nhoy

• member
Re: ถ้าจะเล่น finglestyle ไม้ข้างและหลังควรเป็นไม้ไ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 21:34:03 »
จำเป็นไหมครับที่ cedar ต้องใช้ไม้หน้าเป็น rosewood และ spurce จะใช้ mahogany     อยากรู้ว่าการเล่น finglestyle ไม้หลังและข้างอันไหนที่เหมาะกับการเล่นมากที่สุดครับ พี่ช่วยบอกลักษณะความแตกต่างของเสียงระหว่าง rosewood และ mahogany    ให้ด้วยนะครับ
ขอแบ่งการตอบตามที่น้า akera1234 ได้ถามไว้ ออกเป็น 3 หัวข้อดังนี้นะครับ.-
- ไม่จำเป็นครับ
- เรื่องไม้หลังและข้าง กับการเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์นั้น ผมได้เรียนตอบไว้ให้ที่อีกกระทู้แล้วครับ (กระทู้ "Solid Cedar กับ Solid Engleman Spruce...")
- ไม้ Rosewood จะให้เสียงที่อุ่นและนุ่มนวลกว่า  ในขณะที่ไม้ Mahogany จะให้เสียงที่พุ่งและคมชัดครับ

nhoy

• member
Re: ถ้าจะเล่น finglestyle ไม้ข้างและหลังควรเป็นไม้ไ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 21:50:11 »

ไม้ที่ดีที่สุด  สำหรับการเล่น Finger Picking Style  คือ  ฝี "ไม้" ฝี มือ  ครับ

เป็นสิ่งสำคัญที่สุดเลยครับน้ากวาง :D