Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบประมาณจำนวนนึง ซื้อกีต้าใหม่ออกห้าง หรือ มือสองรุ่นเก่าเก็บดีครับ  (อ่าน 3268 ครั้ง)

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
ผมถามเลยแล้วกันครับ

สมมุดผมมีงบจำนวนนึง  และผมก็อยากซื้อมาเล่นนะครับ ไม่ได้ซื้อมาเก็บ หรือตั้งโชว์ แล้วผมก็เป็นคนที่รักกีต้าด้วย คือเห็นสวยก็ชอบ แต่ผมชอบแล้วผมเล่น ผมไม่ได้ชอบแล้วเก็บ หรือนั่งเช็ด ทีนี้ ปัญหาคือ ผมไปเล็ง ๆไว้เยอะครับ พวกกีต้าเก่า ๆที่น้า ๆเอามาขายกันในบอร์ดอะครับ บางตัวก็หมื่นกว่า บางตัวไม่ถึงหมื่น บางตัว ไปสามสี่หมื่น ส่วนมาก อายุเกิน 20 ปีทั้งนั้น สวยเก่าเท่เก๋า  ผมอยากทราบว่า ถ้าผมจะซื้อซักตัว ระหว่าง

1 กีต้าทรงคุณค่า ที่น้า ๆเอามาขาย แบบสวยงาม ได้รับคำติชมจากสมาชิกในบอร์ดเป็นจำนวนมากว่าสวย ว่าดี ว่าอยากได้
2 ไปซื้อที่ร้านเลยเอาของใหม่ ราคา ตามที่เรามีงบ แบบสบาย ๆ ได้ของใหม่ รุ่นใหม่ ปีใหม่

อันใหนดีกว่ากันอะครับ คือ หลัก ๆคือผมกลัวเรื่อง ความทนครับ แบบเล่นไปปีสองปี โก่ง เล่นแล้วเจ็บ ทำนองนี้ครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
ถ้าซื้อมาเล่น ผมแนะของใหม่เลยครับ เพราะไงก็สด ใหม่ ทน ไร้ปัญหาแน่นอน เล่นได้ไม่ต้องคิดมากว่าจะถนอม ไว้ขายต่ออีก

joe neck solid

• member
ส่วนตัวนะครับ ถ้าเรารักกีต้าร์จริงๆ กีต้ารืจะอยู่กับเราไม่นานหรอกครับน้า เด่วเราก็จะหาตัวใหม่มาเรื่อยๆ กีต้าร์ใหม่เราต้องใช้เวลา ต้องเล่นนานๆ กว่าเสียงจะเบิร์น
ส่วนมือสอง ของเก่าเก็บ เสียงจะลงตัวแล้วซะส่วนใหญ่นะครับ  เวลาเล่นเบื่อ ก็ขายต่อด้าย  แต่ต้องเล่นแบบถนอมๆหน่อย เลือกแบรนด์หน่อยก็ได้ครับ
สำคัญที่สุด ราคา ไม่แพงเกินไป ด้วยครับ   เอาเป็นว่าลองแล้วชอบ แบบใหนก็ สอยเลยครับ  ;D ;D ;D

jdee

• member

nantfa

• member
ถ้าเอามาใช้ลุย เล่น ออกงานวงเหล้า ไม่ได้ สะสม

เป็นผมเอามือ 2 ดีกว่าครับ เเต่เป็นรุ่นใหม่ๆ ไม่ใช่วินเทจ เก่าเก็บอะไรประมาณ 20 - 30 ปีเเบบนั้นไม่เอา

ยกตัวอย่างเช่น ถ้า คิดจะสอยคราฟเตอร์ซักตัว มือ1 ออกห้าง ราคา 16000   ได้ Solid Top

เเต่ถ้าซื้อคราฟเตอร์ มือ 2 ราคา 16000 เท่ากันก็จะได้รุ่นที่สูงกว่า  อาจจะได้ All Solid ที่เสียงเบิร์นมาเเล้วด้วยซ้ำ ถ้าต่อดีๆ

หลักการณ์ง่ายๆ ในงบเท่า ๆ กัน ซื้อมือ 2  จะได้เสป็คดีกว่า ซื้อมือ 1 เสมอ  
เเต่สิ่งที่เเลกมาก็คือริ้วรอยกับสภาพที่เราต้องรับได้ด้วยกับงบ

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

TOM1869

• member

- มีงบจำนวนนึง  อยากซื้อมาเล่น ไม่ได้ซื้อมาเก็บ หรือตั้งโชว์  เป็นคนรักกีต้า เห็นสวยก็ชอบ แต่ชอบแล้วเล่น ไม่ได้ชอบแล้วเก็บ หรือนั่งเช็ด เล็ง ไว้เยอะ
  พวกกีต้าเก่า ๆที่เอามาขายกันในบอร์ด บางตัวก็หมื่นกว่า บางตัวไม่ถึงหมื่น บางตัว ไปสามสี่หมื่น ส่วนมาก อายุเกิน 20 ปี

อยากทราบว่า ถ้าจะซื้อซักตัว ระหว่าง

1. กีต้าร์ ทรงคุณค่า ที่เอามาขาย แบบสวยงาม ได้รับคำติชมจากสมาชิกว่าสวย ดี อยากได้
2. ซื้อที่ร้านของใหม่ ราคา ตามงบ ได้ของใหม่ รุ่นใหม่ ปีใหม่

อันใหนดีกว่ากัน หลัก ๆ คือ กลัวเรื่อง ความทน เล่นไป ปีสองปี โก่ง เล่นแล้วเจ็บ

- เรื่องความทน กีต้าร์ ทุกยี่ห้อที่ผลิตมาได้มาตราฐาน ล้วนมีควมคงทน ทั้งนั้น ในระดับหนึ่ง และต้องการการดูแลเอาใจใส่จากผู้เล่น  การเก็บรักษาได้ดีเพียงใด  ใส่สายถูกต้องหรือไม่  กีต้าร์ราคาสูงๆ เล่นแล้วเจ็บนิ้วก็มาก แต่เราก็สามารถปรับแต่งให้เข้ากับเราได้ครับ  กีต้าร์ที่มีเหล็กขันคอดีๆ ก็ไม่ได้โก่งง่าย เว้นแต่ ขันคอผิดวิธี

- กีต้าร์ ทรงคุณค่า สวยและเสียงดี อันนี้ของใหม่ไม่มีขายแล้วหรือมีขายราคาก็จะสูงมาก ต้องหามือสองสภาพดีๆ หากยังไม่มีประสบการณ์ ก็เลือกซื้อจากคนขายที่มีความเชื่อถือได้ ซึ่งผมจะเลือกข้อนี้ เป็นอย่างแรกก่อนซื้อกีต้าร์มือสอง

- กีต้าร์ใหม่ ก็ดี  ตัดปัญหาไปได้หลาย  แต่เวลาเบื่อ ขายออก เพื่อขยับรุ่น ต้องทำใจหน่อย  บางท่าน บอกซื้อแล้วไม่ขายแน่ สุดท้าย เจอตัวเด็ดๆ ขึ้นมา เจ็บเท่าไรก็ยอม

- กีต้าร์ เก่า ที่ไม่มี case ช่วงนี้มีเข้ามามาก เป็นกีต้าร์ ขยะ เลือกให้ดีครับ ต้องลองเป็นตัวไป ผมได้รับ คำบ่น จากช่าง ซ่อมกีต้าร์ มาว่าเบื่อกีต้าร์วพวกนี้มาก ปัญหาแยอะ คอยก อะไรทำนองนี้

กีต้าร์มือสองที่น่าสนใจ น่าจะอยู่ระหว่าง 20,000 - 30,000 made in Japan หรือ USA พวกนี้ เลือกได้ไม่ยากนัก และยังขายออกได้ง่าย เช่น Yamaha L ซีรีย์  เสียงดีและเป็นที่ต้องการของหลายคน
Takamine Japan หรือ Ovation USA งบนี้ ก็ยังพอหาได้ และนักดนตรีนิยมใช้ เนื่องจากภาคไฟฟ้า ที่เด็ดขาด

ถ้าชอบ ทนทาน ก็  OVATION USA ครับ

ตัวนี้ มือสอง ครับ

Line id: 081-8718003

สมาน08

• member
มือหนึ่งครับ เพราะจะได้พัฒนาความสามารถ ไปพร้อมกับเสียงตัวกีต้าร์ด้วยเรย อิอิ ;D

jdee

• member
ขอขอบคุณทุก ๆความคิดเห็นครับผม

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
มือสองมันก็เสี่ยงนะครับ ถ้าไม่รู้ประวัติ หรือเชื่อใจเจ้าของกีตาร์ได้จริงๆ
ช่วงนี้อาจเจอกีตาร์เปียกน้ำ ตกน้ำ

แต่ความคุ้มนั้นมันก็คุ้มแหละครับ ถ้าได้ของคุณภาพดีในราคาที่พอใจ
:)

nhoy

• member
Re: ในงบประมาณจำนวนนึง ซื้อกีต้าใหม่ออกหŭ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:31:21 »
สุดแล้วแต่ทัศนคติของแต่ละท่านครับ ซึ่งก็ถูกต้องทั้งสิ้น
ถ้าเป็นมือสอง ด้วยงบเท่ากันอาจจะได้รุ่นที่สูงกว่า-ดีกว่า แต่สิ่งที่ตามมาคือร่องรอยหรือตำหนิมากบ้าง-น้อยบ้าง รวมทั้งไม่ทราบความเป็นมาของกีต้าร์ตัวนั้นว่าเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่รู้จักกับเจ้าของเดิมอย่างแท้จริง
ถ้าเป็นกีต้าร์ใหม่ ด้วยงบอันเดียวกันแน่นอนว่าคงไม่ได้รุ่นที่สูงเท่ากับมือสอง และแอคชั่นที่ออกจากโรงงานอาจยังไม่เหมาะสมกับเราที่จะเล่นได้อย่างคล่องตัว นั่นก็คืออาจต้องนำมาปรับแต่งหรือเซทอัพก่อน แต่สิ่งที่ทำให้เราสบายใจได้ประการหนึ่งก็คือ เรารู้ว่านี่เป็นกีต้าร์ใหม่ซึ่งไว้ใจได้ระดับหนึ่งในเรื่องความเป็นมาของกีต้าร์ตัวนั้นๆ ครับ
สำหรับผมเองโดยส่วนตัวชอบของใหม่  แต่ก็คอยติดตามดูมือสองในหน้าซื้อ-ขายอยู่เป็นประจำครับ

redtopup

• member
สำหรับผม  ผมชอบ มือหนึ่งของใหม่  แกะกล่อง  ถ้ากีต้าร์ราคาไม่แพงมาก คือ งบไม่แพงมาก
แต่กีต้าร์มือ 2 ก็น่าซื้อครับ ถ้าราคาแพงๆ  หมายถึงรุ่นสูงๆ 
ผมว่ากีต้าร์ที่รุ่นสูงๆราคาแพงๆ นั้น เจ้าของโดยมากจะรักษาดีครับ 
จริงๆของมือสอง 
มีปัจจัยอยู่แค่  3 อย่างเอง
คือ ราคามาเป็นอันดับแรก คือราคา  ต้องต่ำกว่ามือหนึ่งรุ่นเดียวกัน อย่างน้อยๆ 30 %  ขึ้นไป
ทางกายภาพคือ สภาพของกีต้าร์ 
และ สาม เสียงและ ขนาดของคอที่เราชอบ 

เรื่องราคานั้น  บางที  เราก็พิจราณายาก  ว่ารุ่นนี้ๆราคเท่าไหร่ดี
ถ้าเป็นกีต้าร์ที่มีตัวแทนในนี้เราสามารถเช็คราคาขายได้  ว่าของใหม่ราคเท่าไหร่ 
กีต้าร์เก่าที่มีตัวแทนในนี้  บางคนขายกีต้าร์ ไม่ยอมขาดทุน ขายเกือบเท่ากีต้าร์ของใหม่ ถ้าแบบนี้  ซื้อกีต้าร์ของใหม่ดีกว่า ครับ

แต่ถ้าเป็นกีต้าร์เก่าเก็บ อายุหลายๆปี  ที่เป็นรุ่นสูงๆผมว่า  น่าเล่นครับ  น่าซื้อครับ 
ผมยังแอบอิจฉาไม่ได้ ที่กีต้าร์สายเหล็กมีคนเอากีต้าร์เก่าเข้ามา ขายมากแต่กีต้าร์คลาสสิคไม่เห็นมีคนเอาเข้ามาเลย 
อยากบอกว่า เอากีต้าร์คลาสสิค  รุ่นสูงๆ  ปีเก่าๆ  มาขายก็ดีครับ จะได้ไปขอซื้อซักตัวนึง 
ประมาณว่า งบอยู่  5 หมื่นถึง แสน เนี่ย  ผมว่ามีคนสนใจไม่น้อยเลยครับ
ยิ่งทำแบบว่า เอากีต้าร์เก่าไปเทิรน์ได้ด้วยเนี่ย ผมว่า  จะเป็นอะไรที่  คนที่เล่นกีต้าร์  ได้  ไปเต็มๆเลยครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

wuthipong

• member
มือสองครับ ถ้าดูของเป็น และยอมรับสภาพมันได้อ่าครับ ^^

virgoromance

• member
แล้วแต่สภาพกับราคาครับ
ของเก่าไม่ได้แปลว่าดีทุกตัว
ของใหม่ก็ไม่ได้แปลว่าเลวทุกตัว
จาริกรอบใจตน

@GER@

• member
ถ้าเป็นกีต้าร์ตัวแรก งบ ซัก 10,000 (+ - 2000) บาท  ให้ไปดูของใหม่ครับ  มีเยอะแยะ 
1. taka d26s
2. norman b 18
3. carfter gae xx

ประมาณนี้ครับ ยี่ห้อ อื่น ๆ อีกเยอะครับ ไปลองเดินดูตามร้านขายกีต้าร์ได้