Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นเรื่องสายกีต้าร์ครับ  (อ่าน 2006 ครั้ง)

AlvareZ

• member
ถามความเห็นเรื่องสายกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:47:48 »
คือผมใช้มาหลายรุ่นแล้วแต่ยังไม่ถูกใจซักที ใช้ทั้งเคลือบและไม่เคลือบ ใครพอมีรุ่นอื่นๆแนะนำไหมครับ
dad exp 11 ใช้แล้วรู้สึกว่ามันแข็ง + สายใหญ่ไปสำหรับนิ้วมือผม
dad EJ 26 ใช้แล้วแข็ง เจ็บนิ้ว และรู้สึกเสียงจะแหลมไปครับ
dad bronze 85/15 สายไปเร็วครับ แปปเดียวหนิมขึ้น
DR ผมว่าสายมันเล็กไป สายเบสชอบคราง

พอจะมีรุ่นไหนแนะนำอีกบ้างครับ คือลักษณะนิ้วผมเล็ก เล็กเหมือนผู้หญิงเลยครับ เลกกว่าผู้หญิงบางคนอีกครับ แรงกดคงไม่เท่าผู้ชายทั่วไป อยากให้แนะนำสายที่นิ่มซักหน่่อยครับ จะได้เล่นสบายขึ้น เพราะผมทน dad ไม่ไหวครับแรงตึงสายมันเยอะ ตั้ง E เล่นไม่ได้เลย ต้องตั้ง Eb
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

running

• member
Re: ถามความเห็นเรื่องสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:25:54 »
elixir nanoweb ครับ ของผมเพิ่งขาดไป ใสดีน่ะ ผมใส่ ก่ะทรง D ด้วย ซื้อทรงD มาแต่ เล่นฟิงเกอร์ หวานๆ 5555
DAD EXR ผมว่าเบสมันหนาไป

nhoy

• member
Re: ถามความเห็นเรื่องสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:19:22 »
คือผมใช้มาหลายรุ่นแล้วแต่ยังไม่ถูกใจซักที ใช้ทั้งเคลือบและไม่เคลือบ ใครพอมีรุ่นอื่นๆแนะนำไหมครับ
dad exp 11 ใช้แล้วรู้สึกว่ามันแข็ง + สายใหญ่ไปสำหรับนิ้วมือผม
dad EJ 26 ใช้แล้วแข็ง เจ็บนิ้ว และรู้สึกเสียงจะแหลมไปครับ
dad bronze 85/15 สายไปเร็วครับ แปปเดียวหนิมขึ้น
DR ผมว่าสายมันเล็กไป สายเบสชอบคราง

พอจะมีรุ่นไหนแนะนำอีกบ้างครับ คือลักษณะนิ้วผมเล็ก เล็กเหมือนผู้หญิงเลยครับ เลกกว่าผู้หญิงบางคนอีกครับ แรงกดคงไม่เท่าผู้ชายทั่วไป อยากให้แนะนำสายที่นิ่มซักหน่่อยครับ จะได้เล่นสบายขึ้น เพราะผมทน dad ไม่ไหวครับแรงตึงสายมันเยอะ ตั้ง E เล่นไม่ได้เลย ต้องตั้ง Eb
ถ้าน้า AlvareZ รู้สึกว่าสาย D'ad EXP11 (ซึ่งเป็นเบอร์ 12) แข็งและใหญ่ไปแล้ว แสดงว่าสายเบอร์ 12 ไม่เหมาะกับกำลังนิ้วของน้า AlvareZ   อาจลองเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 11 คือ EXP26 หรือถ้าเป็นเบอร์ 10 ก็ EXP15 ของ D'ad ครับ 
หรืออาจจะเปลี่ยนไปใช้ Elixir Nanoweb Phosphor Bronze เบอร์ 11 หรือเบอร์ 10 ก็ได้ครับ
สายประเภท Phosphor Bronze จะให้เสียงที่อุ่น มีบาลานซ์ที่ดี และคงทนกว่าสายประเภท Bronze 80/20 เล็กน้อยครับ