Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ -^^-  (อ่าน 2863 ครั้ง)

~(TeNTeN)~

• member
ขอคำแนะนำหน่อยครับ -^^-
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 20:41:57 »
คือผมอยากเล่นกีต้าร์โปร่ง... แต่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี ไม่มีพื้นฐานอะไรเลย (จับคอร์ดนี้ไม่ต้องพูดถึง - - ) มีแต่ใจที่อยากจะเล่นอยากเดียวครับ

อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำตั้งแค่ศูนย์เลยได้มั้ยครับ เอาตั้งแต่เลือกซื้อเลย มือใหม่ควรใช้กีต้าร์แบบไหน แล้ววิธีเลือกควรเลือกแบบไหน  {อยากเล่นเป็น}<<<ตอนนี้ผมมีแต่ไอนี้เท่านั้นเอง -^^-  :D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ -^^-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 21:12:57 »
ผมอยากแนะนำให้ไปหาตำราตามในหัวข้อนี้ครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1190.0 ผมยังไม่เห็นเนื้อหาในเวอร์ชั่นใหม่นี้นะครับ แต่สมัยที่ผมซื้อเหมาะกับคนที่เริ่มจาก 0 หรือพอเป็นนิด ๆ มากครับ ลองไปหามาศึกษาดู นอกจากนั้นพวกตำราสอนที่เป็น VCD DVD อะไรก็ได้ เดี๋ยวนี้เห็นมีออกมาหลายสำนักเลยครับ ลองไปหามาศึกษาดู พวกนี้เป็นความรู้ทั้งนั้นครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ผมแนะนำให้ซื้อให้หมดเลยครับ (หรือเลือกดูที่เราถูกใจก็ได้)

aneng

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:28:58 »
ตั้งงบมาก่อนเลยครับ..จะเล่นแนวไหน...คลาสสิค..ทั่วไป..

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:47:18 »
อันดับแรกผมว่ารู้ทฤษฏีก่อนก็จะดีมากครับ แล้วฝึกกำลังนิ้ว และค่อยหาแนวที่เราอยากเล่น ต้องมีสไตลืที่เราชอบก่อนจะทำให้เรามีจุดหหมายครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

aneng

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:51:56 »
นั่นแหละ..ผมอยากให้ไทยมีกีตาร์เทพแบบ songha jung เกิดขึ้นมั่ง..เคยอ่านประวัติดู..น้องเค้าเล่นเลย..เห็นฟังชอบ เล่นตามเลย..ไม่มีหนังสือเพลง..ไม่รู้โน็ต  อ่านเขียนแทปกีตาร์ไม่เป็น...แล้วเป็นไงพวกทฤษฎีล้น ระดับอาจารย์อายเด็กไปเลย..น้องเขาขึ้นไปนั่งเล่นกับโปรกีตาร์ระดับโลกแล้วครับ...น้องเขาคงมีบ้าง(ไม่งั้นคงตั้งสายเี้พี้ยน)..แต่สังเกตุเพลงเค้าดรอปสายด้วยนะ...เค้าฝึกเล่นกับยูทูป(อาจารย์ยูทูป)ผมได้ยินอย่างนั้นผมเก็บหนังสือกีตาร์ใส่ลังเลยไปนั่งดูยูทูปดีกว่า..เพื่อจะอวตารเป็นเทพอาจารย์ปู่กับเขามั่ง..อิอิอิ ;D ;D ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:09:37 »
1. หาพวกชาร์คอร์ดต่างๆ มาฝึกจับ พยายามจับให้ได้มากที่สุด เช่น วันนี้ เราจะจับ ให้ได้ 5 คอร์ด และต้องจำให้ได้จริงๆ วันละ 5 คอร์ด 30 วัน คุณจะจับคอร์ดได้กี่คอร์ด ลองคำนวนดู

2. หาเพลงที่เราชอบ แต่ต้องมีคอร์ด ที่จับ ง่ายๆ เราจะได้ มีกำลังใจในการฝึกฝน

3. จดจำชื่อโน๊ต บนคอกีตาร์ ให้ได้ทั้งหมด เช่นสาย 1 ช่อง 1 คือ โน๊ตF (อันนี้สำคัญมากๆ มีผลพวงไปยังอนาคตในการเล่นกีตาร์ของคุณ)

4. เรียกส่วนประกอบต่างของกีตาร์ให้ถูก เวลาสื่อสารกับคนอื่นจะได้พูดคุย ภาษาเดียวกัน เช่น รูเสียง เค้าเรียก ว่า Sound Hole  / ที่รองสายด้านบน เรียกว่า Nut อะไรประมาณนี้ครับ

ปล. - ทั้งหมดนี้ ก็ พยายามแบ่ง เวลา ฝึกฝนให้ดี ต้องบังคับตัวเองหาเวลาซ้อมที่แน่นอนให้ได้ เช่น เรามีเวลาซ้อม แค่ 1/2 ชม. ต่อวัน เราก็ต้องฝึกให้ได้ทุกวัน อย่างน้อยวัน ละ 1/2 ชม. และก็ลองฝึกดูตามข้างต้น แล้วแต่เวลา เวลา 1/2 ชม. ก็ได้ฝึกแค่บางหัวข้อเท่านั้น ฝึกอย่างตั้งใจ 1/2 ชม. ก็มีประโยชน์ วันนี้ ฝึกเรื่อง คอร์ด พรุ่งนี้ ฝึกจำโน๊ต  ภายใน 1 เดือน คุณจะก้าวหน้าอย่างแน่นอน  แต่ ถ้า ดีดคอร์ด แหกปาก ร้องเพลงไปเรื่อย วัน ละ 2 ชม.  1 เดือนผ่านไป มันก็จะอยู่กับที่ เพราะ เราไม่ได้ฝึกอย่างอื่น หรือ ฝึก อย่างมีระบบ นั่นเอง

- สิ่งที่ผมกล่าวมาข้างต้น เป็นเพียงแค่ การฝึกเบื้องต้นเท่านั้น ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็น ของ การเรียนรู้ทั้งหมดนั้น มันแค่ 0.5% จาก 100 % แค่นั้นเองครับ

ยังมีความรู้รอเราอยู่อีก 95% อย่าท้อนะครับ ค่อยๆ ฝึกไป กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในเวลาแค่วันเดียว
- ฝึกมาก ได้มาก ฝึกน้อย ได้น้อยครับ ของพวกนี้ ไม่มีการเรียนลัด ความชำนาญเกิดขึ้นมาจากการฝึกฝนซ้ำไปซ้ำมา  ขอให้โชคดีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 17:22:50 »
คือผมอยากเล่นกีต้าร์โปร่ง... แต่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี ไม่มีพื้นฐานอะไรเลย (จับคอร์ดนี้ไม่ต้องพูดถึง - - ) มีแต่ใจที่อยากจะเล่นอยากเดียวครับ

อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำตั้งแค่ศูนย์เลยได้มั้ยครับ เอาตั้งแต่เลือกซื้อเลย มือใหม่ควรใช้กีต้าร์แบบไหน แล้ววิธีเลือกควรเลือกแบบไหน  {อยากเล่นเป็น}<<<ตอนนี้ผมมีแต่ไอนี้เท่านั้นเอง -^^-  :D

- ขั้นแรกต้องมีกีต้าร์ก่อนครับ  หากีต้าร์ฝึกในราคาที่พอจ่ายได้  Yamaha หรือ Veelah ก็ดี เบื่อก็ยังขายออกได้
- หาตำรา แนะนำ Picking ของ IS ครับ มีครบตั้งแต่พื้นฐาน ครับ
- หาเพื่อน บ้านใกล้คอยให้คำแนะนำ จะเล่นเป็นได้เร็วขึ้น ครับ

ผมเชื่อว่า น้า stawat06  จะต้องเล่นได้เป็นเร็ว และเล่นได้เก่งแน่นอนในวันข้างหน้า เนื่องจาก มีความตั้งใจ มีความยากที่จะเล่นครับ
Line id: 081-8718003

~(TeNTeN)~

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 19:20:24 »
ฮืม....ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ก็ไปด้อมๆมองๆอยู่ร้านกีต้าร์เป็นพักๆ แฮ่ะๆ ไปเห็น yamaha f310 ก็รักแรกพบเรย แต่น้าข้างบ้านบอกว่า พึ่งเริ่มเล่นน่ะ ไม่เอา sakura ไปก่อนล่ะ ตัวล่ะ เกือบๆ 2พันได้มั้งคับ กำลังลังเลอยู่ เพราะงบผมก็มีไม่เกิน2000พันด้วยสิตอนนี้ - -จะกัดฟันรอต่อไป หรือจะถอย sakura มาดีคับ.....  - - ผมอยากเล่นแบบทั่วๆไปน่ะครับ อยากเล่นเพลง ฉันอยู่คนเดียวได้ของพี่ป้าง น่ะคับ ...เฮ้อ แต่พื้นฐานอะไรก็ไม่มีเลย..

iamoh

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 19:26:56 »
แนะนำหนังสือ picking อย่างที่คุณ sontaya บอกครับ ผมเกากี่ต้าร์เป็นก้อหนังสือเล่มนี้ สมัยก่อน เป็นเล่นสีขาว มีเพลงง่าย ๆ หัดเกาครับ ถ้าสนใจลองไปหาดูที่ หอสมุดแห่งชาตินะครับ ผมเคยไปดูยังมีอยู่ ไปถ่ายเอกสารออกมา
แต่เล่มใหม่ ๆคิดว่าเนื้อหาคงไม่ต่างกันมาก แค่ปรับปรุงเพลงเป็นเพลง สมัยใหม่เท่านั้นเอง แล้วจะรู้ว่าเกากีต้าร์ไม่ยากอย่างที่คิด