Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสอบถาม และขอความช่วยเหลือจากน้าๆครับ  (อ่าน 1073 ครั้ง)

52XMAX

• member
 ตือตอนนี้ ใช้ dolce อยู่ คิดว่าทัชชิ่งสูงไปหน่อย แต่ก็ไม่มีปัญหา แต่ติดแค่ คอร์ด F กับ F#m ทาบ แค่ 2 คอร์ด แต่พอ g ทาบก็ไมมีปัญหาแล้ว จะเป็นว่าเรื่องนิ้วไม่มีแรงก็ไม่น่าจะใช่ครับ เพราะโปร่งตัวเก่าไม่มีปัญหานี้ ไฟฟ้าก็ไม่มีปัญหา เล่นมานานพอสมควรแล้วครับ

คืออยากจะถามน้าๆว่า ปัญหามันอยู่ที่ nut สูงไปรึเปล่า แล้วถ้าผมถอดออกมาฝน นี่จะมีปัญหาเรื่องอาการติด fret มั้ยครับ

ขอบคุณน้าๆมากครับ  ;D

nhoy

• member
Re: มีเรื่องสอบถาม และขอความช่วยเหลือจากŨ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 18:42:04 »
เรียนว่า ถ้าคอกีต้าร์อยู่ในสภาพค่อนข้างตรงดีแล้ว แต่การจับคอร์ดในเฟรทต้นๆ ยังรู้สึกลำบากมักจะเกิดจากนัทสูงไปครับ
การถอดนัทออกมาฝน ต้องระวังฝนทางด้านฐานของนัทให้เรียบและอยู่ในระนาบที่ถูกต้อง โดยวางกระดาษทรายที่จะขัดไว้กับกระจกแล้วฝนตรงฐานของนัททีละน้อยอย่างระมัดระวังโดยทำเครื่องหมายไว้ด้วยว่าเราจะขัดออกแค่ไหนครับ
(ลองดูจากกระทู้ที่น้าๆ ได้เคยให้คำแนะนำไว้)
เมื่อฝนได้พอเหมาะดีแล้ว ก็ใช้กาวลาเท็กซ์ทาเพียงเล็กน้อยที่ฐานของนัทแล้วติดเข้าที่บริเวณเดิมของคอกีต้าร์ครับ