Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความประทับใจที่นครหลวงการดนตรี สาขาฟอร์จูน  (อ่าน 23193 ครั้ง)

DaFunk

• member
Re: ความประทับใจที่นครหลวงการดนตรี สาขาฟอร์จูน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 13:44:01 »
ผมซื้อกีตาร์คลาสสิคตัวแรกก็ร้านนี้สาขานี้แหละครับ 10 ปีผ่านไปแกยังจำผมได้อยู่เลย (ไปนั่งเล่นบ่อย) :D

Choke Acoustic

• member
Re: ความประทับใจที่นครหลวงการดนตรี สาขาฟอร์จูน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:07:29 »
ผมก็ชอบการบริการที่ฟอร์จูนเป็นพิเศษเช่นกันครับ

MATALO

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 20:26:56 »
เคยเจอพี่ดา ร่วม3 ปีแล้วนอกจากให้ลองเล่น ยังเอากีต้าร์ที่ชอบ มาจับเรียงกันให้ถ่ายรูปเอากลับมาเปรียบเทียบอีก สุดยอดเลย
อ้าวพี่ดาทราบแล้วเปลี่ยน .......

nickkorn

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:17:52 »
ดีหรือเปล่าหนอ ช่วงงานบองกอกมอเตอร์ไบค์ ผมไปเซนทรัลเวิล์ดกะไปดูมอไซค์เฉยๆพอเดินผ่านร้านนครหลวงก็เลยได้เข้าไปลอง  คนขายก็ให้ลองได้ทุกอย่าง ผมก็เล่นไม่ค่อยเป็นแต่อยากได้กีตาร์มานานความรู้ก็ไม่ค่อยมี ตอนแรกก็อายๆเขินแค่จับๆไม่กล้าเล่น สักพักก็ตีคอร์ดมั่วๆไป  กีตาร์แพงถูกไม่รู้ยิบเล่นมันเรื่อนๆคนขายก็ยิ้มหวานให้เลย อิอิ ก็เลยได้ติดมือมา 1 ตัวถามเค้าว่ามีกล่องไหม เค้าบอกของจีนไม่มี พอผมเห็นกล่องวางอยู่ก็ถามเค้า  เค้าบอกเป็นกล่องญี่ปุ่นแล้วก็ยิบกล่องมาแล้วเอากีตาร์ใส่กล่องให้ แล้วพากันยืนมองอยู่แบบว่าโดนใจ  จาดูมอไซค์เฉยๆยังโดนมาได้ ก็เลยได้มาเป็นสมาชิกบ้านไม้ ฝากตัวด้วยครับ  ยังงงอยู่ว่าจาหัดเล่นยังไง แนวไหน ก็แค่อยากร้องเพลงตีคอร์ดไปก็แค่นั้น 55

hotman555

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:59:22 »
ชอบคุณดา นครหลวงสาขาฟอร์จูนครับ ถ้าจะซื้อกีต้าร์ของนครหลวงตัวใหม่ จะไปซื้อที่สาขานี้ครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:37:28 »
สบายๆสาขานี้

birdnx

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 14:02:10 »
นครหลวงฯ สุดยอดที่สุดแล้วครับ ครั้งแรกผมเคยไปซื้อสมัยที่ยังมีร้านอยู่ศาลาแดงครับ กับเจ๊เจ้าของร้าน อัธยาศัยดีมาก อยากลองเล่นตัวไหนก็ให้ลอง ตั้งแต่ยังเล่นไม่ค่อยเป็นครับ สมัยที่ยังเรียนมัธยมอยู่เลยตอนนั้น ไปๆมาๆ ก็ได้ Takamine จากศาลาแดงมา 2 ตัว และยังคงอยู่มาจนถึงตอนนี้ อายุกีตาร์ก็ยี่สิบกว่าปีแล้วครับ ;D แต่จนแล้วจนรอด ผมก็ยังไม่ได้เป็นเจ้าของ Ovation กะเขาสักที

ผมก็ซื้อที่ศาลาแดงครับ  กับเจ้  เจ้าของร้าน กับพี่ผู้ชายอีกคน   ร้สึกเป็นแฟนแก   ตอนนั้น ซื้อ hindo h18n   

ต่อมาหลายปีตอนเรียน ปวส  ไปซื้อ กีตารไฟฟ้า  spiriut  by osgarsmtr   มีเจ้อยึคนเดียว พี่ผู้ชายหายไปและไม่เห้นอีกเลย

ไม่นึกว่าต่อมาจะใหญ่โตแตกสาขาขนาดนี้   
ผมไปซื้ออีกที  จบ มหาลัยแลบ้ว ปี2004   ไปสาขา wolrdtrade  ซื้อ  takam ine  ed21c ครั้งแรกที่ซื ้อของแพง    แต่มันก็ดีจริงๆ
เคยเห้นเจ้ เจ้าของร้า่นอยุ่ใน สาขา นี้ แวบๆ แล้วก้ไม่เห้นอีกเลยครับ

birdnx

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 14:19:37 »
คุณดาทีี่อยู่คนเดียวตลอดใช่ไหมครับ เดินผ่านมองบ่อยๆ 

ตอนนี้ กำลังจ้อง  guiytar classic   มี  takamine ed36sc    กับ ovation  243-3  (มั้ง)

birdnx

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 14:21:39 »
สำหรับผมเคยไปสาขาเซียร์รังสิต.. บริการดีเช่นกันครับน้าเขาทราย... ^_^
สำหรับนครหลวงฯ ได้รับคำชื่นชมจากน้าๆ บ้านไม้ในเรื่องการบริการแทบจะทุกสาขาครับ..

เห็นด้วยครับ   ผมเคยไปซื้อ  takamine  d51c ให้เพื่อน    เค้าแนะนำ ให้ไปซื้อ tuner อีกร้าน  ด้วย

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:20:27 »
มาแชร์ความประทับใจครับ สมัยหนุ่มๆ 5-6 ปีที่แร้ว ยังเล่นกีตาร์งูๆปลาๆ เดินผ่านหน้าร้าน สะดุด ตา กีตาร์ราคาแพงๆทั้งนั้นคับ ตอนนั้นไม่กล้าแม้แต่จะจับ เกรงใจเพราะยังไงก็ไม่มีตังค์ซื้ออยู่แร้ว แต่พี่ ผู้หญิง ชื่ออะไรไม่ทราบนะคับ อัธยาศัยดีมั่ก เดินมาชวนคุย ชวนเข้าร้าน เดินชมตามสบาย แถมบอกว่าหยิบมานั่งเล่นนั่งลองได้เรย โอ้ว เอาใจไปเรยครับ เต็มสิบ ประทับใจมาก เคยผ่านร้านอื่นๆไม่เคยมีใครทำแบบนี้ ฮือๆ ซึ้ง ตุลาคม55 นี้เจอกันครับ คราวนี้ต้องจัด ไม่จัดไม่ได้แร้วครับ ^^

pampam

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 00:06:03 »
คุณดานอกจากจะพูดจาดี แล้วยังเล่นกีต้าร์เก่งด้วย อยากให้มีคนขายยังงี้ ทุกร้านจะได้ขายดี เซียร์รังสิตก็น่ารักดี ซีคอนยังไม่เคยไป ได้ยินแต่เสียงลือ โลกคงสร้างให้มาประดับเครื่องดนตรี ให้น่าเล่นมากขึ้น(คุณดายังเป็นแรงบันดาลใจ ให้เล่นดนตรีจนถึงปัจุบันนี้) ขอบคุณหลายเด้อ

pampam

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:10:37 »
คุณดานอกจากจะน่ารัก แล้วยังเล่นกีต้าร์เก่งด้วย นครหลวงเซียร์รังสิตน่ารักเหมือนกัน ซีคอนยังไม่เคยไป อยากให้มีคนขายยังงี้ ทุกร้านขายดีแน่เลยค่ะ (คุณดายังเป็นแรงบันดาลใจให้เล่นกีต้าร์ จนถืงทุกวันนี้เลยค่ะ) ขอบคุณเด้อค่ะ

pampam

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 22:42:06 »
วันเสาร์ที่แลวไปเดินซีคอนมา แวะร้านนครหลวงการดนตรี ไปลอง takamine มาคนขายพูดจาดีน่ารักค่ะ กีต้าร์เสียงดี คนขายน่ารักเหมือน เสียงลือเสียงเล่าอ้าง ขอบคุณมากค่ะ

eenvoud

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:42:36 »
วันนี้ไปมาครับ ใช้เวลาลองหลายตัว มากกว่า 2 ชั่วโมง แถมยังลองเปลี่ยนสายให้ดูอีกด้วย นับถือการบริการเป็นเยี่ยมจริงๆครับ ให้คำแนะนำดี ไม่มีกดดันให้ซื้อ ไปคราวนี้ ไม่ได้ซื้ออะไร ก็ไม่มีการต่อว่า หรือแสดงสีหน้าไม่พอใจ คาดว่าอีกไม่นาน คงไปซื้อครับ และคงซื้อที่นี่เท่านั้น  :D

Lorlek

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:59:13 »
ผมเองเป็นลูกค้าร้านนี้มานาน ตั้งแต่อยู่ตึก อือจือเหลียง ใกล้ๆสวนลุมพินี เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเป็นธนาคารhsbcไปแล้วเจ้าของร้านใจดีมาก เจ็เจ้าของนครหลวงการดนตรี ผมกะเพื่อนไปซื้อกีต้าร์ยี่ห้อgreat ตังไม่พอครับรู้สึกว่าตัวละประมาณ3000กว่าบาท20กว่าปีที่แล้ว แกบอกว่า มีเท่าไหร่เอามาก่อนวันหลังค่อยมาจ่ายก้อได้ หลังจากนั้นผมพาเพื่อนมาซื้อกีต้าร์ovation made in usa ที่world trade centerตอนนั้นยังไม่เป็นcentralworldเลย ราคา35000บ มาเจอเจ้าร้านคนจีนเป็นเจ้าของนครหลวงการดนตรีแกจําผมได้ลดราคาให้อีก 2000บ ผมกับเพื่อนประทับใจเจ็มากใจดีสุดยอด มีใครบ้างที่ซื้อกีต้าร์ร้านนี้แล้วได้ลดราคาอีกบ้าง? ส่วนคุณดาที่ฟอร์จูน แกบริการดีมา10กว่าปีแล้ว ผมไปซื้อสายกีต้าร์บ่อยๆ ไปเล่นทั้งวัน ไม่มีการว่า ตัวแพงแค่ไหนแกก้อให้ลองเล่น เป็นคนอัธยาศัยดีมากๆ ผมเชียร์ใจขาดเลยครับ

SzSunny

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:08:25 »
สาขา เซ็นทัลเวิร์ด ดีเหมือนกันครับ พนักงานสาวสองคน ไอผมก้ออายุแค่ 15ปี แต่มีเงินไปซื้อ นั่งลองอยุ่สองชม. เค้าเห็นเป็นเด็กแต่ก็ไม่ว่านะครับ สอย กีต้าร์มาเลย 19900 เสียงดีมากครับ  พนักงานก้อสวยครับ สาขานี้ 5555  ส่วนฟอร์จูน  มีพี่มีอายุ่หน่อยคนนึง ผมไม่รู้ชื่ออยู่คนเดียวเฝ้าร้าน ผมเอาคอมไปซ่อม แวะเข้าหน่อย  พอดีเห็นว่างๆ กำลังหาซื้อแอมป์พอดี  ลองเป็น ชม จนร้านคอมเค้าโทรมาตาม เค้าบริการดีมากครับ ปล่อยเราลองเลย มีไรถามก้อถาม  สอย แอมป์ mashall มาสะเลย  ประทับใจนครหลวงมากครับ แต่ซีคอนนิผมไม่ค่อยประทับใจ สงสัยเห็นผมเป็นเด็ก ถามตอบแบบไม่ค่อยดีเท่าไหร เป็นทุกครั้งด้วยครับ ซีคอนเนีย

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:17:12 »
นครหลวงฯ สุดยอดที่สุดแล้วครับ ครั้งแรกผมเคยไปซื้อสมัยที่ยังมีร้านอยู่ศาลาแดงครับ กับเจ๊เจ้าของร้าน อัธยาศัยดีมาก อยากลองเล่นตัวไหนก็ให้ลอง ตั้งแต่ยังเล่นไม่ค่อยเป็นครับ สมัยที่ยังเรียนมัธยมอยู่เลยตอนนั้น ไปๆมาๆ ก็ได้ Takamine จากศาลาแดงมา 2 ตัว และยังคงอยู่มาจนถึงตอนนี้ อายุกีตาร์ก็ยี่สิบกว่าปีแล้วครับ ;D แต่จนแล้วจนรอด ผมก็ยังไม่ได้เป็นเจ้าของ Ovation กะเขาสักที

ผมก็ซื้อที่ศาลาแดงครับ  กับเจ้  เจ้าของร้าน กับพี่ผู้ชายอีกคน   ร้สึกเป็นแฟนแก   ตอนนั้น ซื้อ hindo h18n   

ต่อมาหลายปีตอนเรียน ปวส  ไปซื้อ กีตารไฟฟ้า  spiriut  by osgarsmtr   มีเจ้อยึคนเดียว พี่ผู้ชายหายไปและไม่เห้นอีกเลย

ไม่นึกว่าต่อมาจะใหญ่โตแตกสาขาขนาดนี้   
ผมไปซื้ออีกที  จบ มหาลัยแลบ้ว ปี2004   ไปสาขา wolrdtrade  ซื้อ  takam ine  ed21c ครั้งแรกที่ซื ้อของแพง    แต่มันก็ดีจริงๆ
เคยเห้นเจ้ เจ้าของร้า่นอยุ่ใน สาขา นี้ แวบๆ แล้วก้ไม่เห้นอีกเลยครับ

เหมือนกันเลยครับ  น้องโอ กับ น้อง bird
เฮียซื้อกีต้าร์ร้านนี้ตั้งแต่อยู่ศาลาแดง กับ เจ๊   ป๋าเราพาไปซื้อ Hondo H-35 N  ปี 2528 เฮียอยู่ปี 2  ทุกวันนี้ยังอยู่เลย
แล้วก็ไปซื้อที่เวิรดเทรดอีกที 2538 ซื้อ Takamine N20

เมื่อช่วงเมษาที่ผ่านมา ก็ไปที่ฟอร์จูน   คุณดา ยังคงใจดี+น่ารักอยู่เหมือนเดิมครับ
อยากรู้เหมือนกันว่า คุณดาแกเล่นกีต้าร์เป็นหรือปล่าวหนอ  เผลอๆ เล่นอย่างเทพเลยนะนั่น
ส่วนเจ๊เจ้าของ เราเคยถามแกแล้ว  เล่นไม่เป็น แต่ชอบกีต้าร์มาก...

..คิดถึงและรัก นครหลวงการดนตรี มากครับ......ร้านขายกีต้าร์ในดวงใจเลยครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:01:21 »

เหมือนกันเลยครับ  น้องโอ กับ น้อง bird
เฮียซื้อกีต้าร์ร้านนี้ตั้งแต่อยู่ศาลาแดง กับ เจ๊   ป๋าเราพาไปซื้อ Hondo H-35 N  ปี 2528 เฮียอยู่ปี 2  ทุกวันนี้ยังอยู่เลย
แล้วก็ไปซื้อที่เวิรดเทรดอีกที 2538 ซื้อ Takamine N20

เมื่อช่วงเมษาที่ผ่านมา ก็ไปที่ฟอร์จูน   คุณดา ยังคงใจดี+น่ารักอยู่เหมือนเดิมครับ
อยากรู้เหมือนกันว่า คุณดาแกเล่นกีต้าร์เป็นหรือปล่าวหนอ  เผลอๆ เล่นอย่างเทพเลยนะนั่น
ส่วนเจ๊เจ้าของ เราเคยถามแกแล้ว  เล่นไม่เป็น แต่ชอบกีต้าร์มาก...

..คิดถึงและรัก นครหลวงการดนตรี มากครับ......ร้านขายกีต้าร์ในดวงใจเลยครับ

จำได้ว่าตอนนั้นที่ ศาลาแดงเอากีตาร์มาร์ตินเข้ามาด้วย เห็นวางโชว์อยู่ 2 ตัว ผมไปที่นครหลวงฯ น่าจะปี 2529-2530 นี่แหละครับ ช่วงนั้นถ้าถามคนเล่นกีตาร์ ทุกคนต้องอยากได้ Adamus (ตามน้ากุ้ง กิตติคุณ) หรือ Ovation (ตามน้าภูสมิง) แน่ๆ ยุกนั้นนี่ใครๆ ก็เล่นเพลงโฟล์คนะ ผมว่า
มีใครไม่รู้บอกว่า คุณดาที่ฟอร์จูนเล่นกีตาร์เก่งเหมือนกันนะเฮีย ;D

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:30:03 »
ใช่เลย น้องโอ เฮียเห็น Adamas ด้วยนะ ตอนนั้น

แล้วช่วงนั้นก็มีลูกคนรวยมาซื้อ โอเวชั่น เซเลบ อะไรนี่แหละ
ป๋าเราก็สงสาร อยากซื้อให้ แต่ไม่มีตังค์  เลยซื้อให้ได้แค่ Hondo  4600 บาทเอง
แล้วก็มียี่ห้อ Apex แต่หัวมันถลอก ป๋าแกจะซื้อไปซ่อมให้เรา  คงอยากให้ลูกชายได้เล่นหลังเต่ากะเค้ามั่ง
เราบอกว่ากับป๋าว่า ไม่ต้อง เอา Hondo นี่แหละ  ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้อย่างดี คิดถึงตอนป๋ากัดฟันซื้อกีต้าร์ให้เรา..ฮือ..ฮือ...
กลายเป็นกีต้าร์ วินเทจ ไปแระ

พอเราไปทำงานที่สิงค์โปร์ วันปีใหม่ เราได้โบนัส รีบไปซื้อ Ovationเลย ตามความฝันของเด็กวัยรุ่นทุกคนแหละ ที่อยากเล่นกีต้าร์หลังเต่า

เราก็สังหรณ์ใจเหมือนกันว่า คุณดา น่าจะเล่นกีต้าร์ได้  อยู่กับกีต้าร์ทั้งวันเนอะ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:19:38 »
กลายเป็นกระทู้กระชากวัยกลับซะงั้น....