Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ที่เป็นtop solid,All solid ฯลฯ มีคุณสมบัติอะไรครับ  (อ่าน 38357 ครั้ง)

katika

• member
  • Feel good~
Re: กีตาร์ที่เป็นtop solid,All solid ฯลฯ มีคุณสมบัติอะไรครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 00:57:36 »
ขอบคุณน้าเบียร์ และบทความของน้า redtopup ครับ

เห้อ~ได้ความรู้เพิ่มอีกและ ^^

ZoRo

• member
Re: กีตาร์ที่เป็นtop solid,All solid ฯลฯ มีคุณสมบัติอะไรครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:01:46 »
ได้ความรู้ประดับบารมี สมองหล่อขึ้นมาเป้นกองเลยครับ  ^ ^'
ZoRo ZoNaTa

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:44:53 »
ขอบคุณน้าเบียร์ สำหรับคำอธิบายเรื่องการดูไม้จริงครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:00:58 »
สุดท้ายต้องลองดูองค์รวมแหละมั้งครับ?
บางทีผมก็ตกใจกับบางตัวที่เสียงเกิดจากไม่ดีๆ บางทีก็ไม่โดนใจ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

poo3605

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:11:13 »
เข้าใจคำว่า Solid ผิดแล้วครับ ไม้อัดก้คือไม้แท้นะครับ แต่เป็นไม้ที่ไม่ได้ขนาดและความหนา เลยต้องเอามาอัดกันให้ได้ตามต้องการ  solid คือไม้แผ่นเดียว เอามาผ่าให้ได้ขนาดที่จะทำไม้หน้า ไม้ข้าง ไม้หลัง พวกนี้ราคาจะสูง  แล้วเสียงของ solid ก็ไม่ได้ดีไปกว่าไม้อัดเท่าไหร่ครับ  เพียงแต่ sustain จะดีกว่า    ผมใช้ Breedlove C350/CRe ไม้หน้าเป็นไม้แท้ นอกนั้นไม้แท้แบบอัดขึ้นรูป   เสียงยังดีกว่า All solid อีกครับ  ผมว่ามันอยู่ที่คุณภาพของไม้ และวิธีการทำด้วย

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:12:31 »
อ่านของน้า redtopup ซะเพลินเลยครับ น้าๆททุกท่านให้ความรู้เพียบ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 17:44:43 »
สิ่งที่ต้องยอมรับในข้อเสียมาก ๆ จนทำให้หมดกำลังใจ หรือเสียความรู้สึกไปมาก ๆ  ของ  All Solid  คือ  แพง.. เจง.. เจง...  อิ..อิ..
Finger Picking Style

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 14:32:00 »
ผมว่ามีคุณสมบัตินึงที่All Solidเหนือกว่า laminate นะครับ คือคุณสมบัติความแพงครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

Chomp

• member
  • Anybody who plays guitar is a friend of mine
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:24:05 »
ขอบคุณ บทความดีมากครับ แนะนำให้
ดูคลิปนี้ครับ แล้วจะเข้าใจการทำกีต้าร์ Top Solid ดีๆ เป็นอย่างไร

Masaki Sakurai - Documentary

คลิปนี้ทำให้เข้าใจ โครงสร้างกีตาร์ได้เยอะเลย
bracing มีเพื่อกำหนดลักษณะการสั่นของไม้ด้านหน้า ทำให้ได้ลักษณะของการสั่นที่ใกล้เคียงกันในสายการผลิต

ด้านข้างโดยนัย แล้วมีไว้สำหรับยึดโยงแผ่นหนัากับหลังให้มีความแข็งแรง และช่วยบ้างในเรื่องความก้องกังวาล จากความลึกที่กำหนด

ด้านหลัง โดยโครงสร้างแล้ว จะเป็นก้านโครงเพื่อเสริมความแข็งแรงของด้านหลัง หากเทียบกันด้านหน้า ซึ่ง bracing จะให้ไม้อ่อนไม้หนามากนัก ดังนั้นด้านหลังก็ยังเป็นส่่วนที่เสริมความแข็งแรงให้กับตัวกีตาร์โดยรวม และเป็นตัวสะท้อนกลับของเสียงที่มาจากสายกีตาร์ผ่านออกไปยังแผ่นหน้า Soundhole

ดังนั้น ไม่แปลกเลยที่กีตาร์แพงๆ ยังมีส่วนที่เป็น Laminate ด้านข้างหรือหลัง

ส่วนไม้อัดโดยลักษณะของมันแล้วจะเป็นไม้จริง แผ่นหนัาและหลังประกบกันโดยเป็นเศษไม้อัดอยู่ด้านใน และเชื่อมกันด้วยกาว

ข้อที่เป็นกังขา และข้อเสียเปรียบของ Laminate คืออายุของกาว ในการควบคุมคุณภาพเสียงที่ได้  กีตาร์ Laminate ที่เสียงดีก็มี อย่าง Aranjuez, Zen on, Ryoji เป็นต้น
ซึ่งต่างจากไม้แท้ ไม่มีส่วนผสมของกาว

ที่สำคัญสุด คือไม้หน้า(Top)  ความหนาแผ่นไม้หนา  ช่างที่ทำกีตาร์ (ตามขบวนการผลิต คือ วัสดุดี ช่างดี ผลคือดี)
Music is my Life

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 18:40:39 »
ตัดปัญหาเรื่องไม้ๆไปเล่นกีต้าร์ all graphite อย่าง rainsong เลยครับ^^ ร้อนหนาวชื้นไม่เคยกลัว
^^'

phadet

• member
  • ♪♩♫น้ำใจมีไว้ให้พวกพ้อง.ยิ่งให้ยิ่งมาก.ไม่มีหมด♪♫♯
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:11:17 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณ น้า ทุกท่านครับ  :)

เกษตรกร_ฝึกหัด

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:34:27 »
อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ

Mmaxx

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 01:31:31 »
เข้ามาสูบความรู้  ;D ;D