Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ที่เป็นtop solid,All solid ฯลฯ มีคุณสมบัติอะไรครับ  (อ่าน 38351 ครั้ง)

kaizer123

• member
ผมสงสัยมานานแล้วอ่ะครับทำไมพวกsolidมันถึงดีมันต่างจากแบบเดิมๆยังไงครับ

อ่านบทความ นี้ เลยครับ
ความแตกต่างระหว่าง กีตาร์โปร่งไม้ Solid และไม้ Laminate ?

คลิก http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html
คลิก http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html

AlvareZ

• member
Re: กีตาร์ที่เป็นtop solid,All solid ฯลฯ มีคุณสมบัติอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:06:03 »
ตอบเท่าที่ผมรู้นะครับ laminate จะให้เสียงที่คงที่ครับ และไม่ค่อยจะเปลี่ยนแปลงตามสภาพอากาสและระยะเวลาเท่าไหร่นัก ง่ายต่อการเก้บรักษา แต่การพัฒนาตัวของไม้ก้จะน้อยไปด้วยครับ

ส่วน top solod กีต้าร์โปร่งโดยทั่วไปแหล่งกำเนิดเสียงที่สำคัญคือไม้ด้านหน้าครับ Solid จะง่ายต่อการเปลี่ยนแปลงตามสภาพอากาศ สภาพอากาศเปลี่ยนเสียงยังเปลี่ยน และจะมีการพัฒนาไปตามระยะเวลา ยิ่งนานๆไปเสียงยิ่งอบอุ่น และกังวาลขึ้น ในที่นี้ต้องเล่นตลอดนะครับ มิใช่เก้บไว้เฉยๆ
และยากต่อการเก็บรักษา
ส่วน all Solid ผมให้คิดเอาเองครับ เพราะคงเหมือน Top Solid แต่เป็นทั้งตัว
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

tang_guitar

• member
Re: กีตาร์ที่เป็นtop solid,All solid ฯลฯ มีคุณสมบัติอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 19:46:48 »
จะว่าไปแล้วมันก็คล้ายปัญหาโลกแตกนะ

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:44:44 »
นั่นสิครับ บางที laminate เสียงก็ดีกว่่าall Solid บางตัวอีก แต่ก็อีกอ่ะครับขึ้นอยู่กับความพอใจ เรื่องกีต้ารืเอาความพอใจตัวเองเป็นหลักครับ ชอบเสียงก็จัด อันไหนหลอนก็จัด
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:52:06 »
ไม้อัดบางตัวก้เสียงดีกว่า ไม้แท้บางตัวเท่านั้นครับ แต่ส่วนใหญ่ ไม้แท้มั้งตัว มันจะมีการพัฒนาของเสียงไปเรื่อยๆ กล่าวคือ ยิ่งเล่นบ่อยๆ ทุกวัน 3 ปี นี่เสียงจะเปิด ดังไพเราะ เสนาะหูเลยครับ  แต่ก็มีข้อเสียคือ จะมีเสียง Feedback เกิดขึ้นได้ง่าย   และ ไม่ค่อยแข็งแรง เมื่ออากาศเปลี่ยน ไม้อาจมีการบิด ขดงอได้ ต้องดูแลเป็นพิเศษ เก็บลงกล่อง ควบคุมความชื้น

ส่วนไม้อัด เนี่ย เสียงจะไม่ค่อยมีการพัฒนาของเสียงซักเท่าไหร่ กล่าวคือ มีแต่ น้อยมาก   ข้อดี ก็ ไม่ค่อยมีเสียง Feedback เมื่อต่อออกแอมป์และ ก็แข๊งแรงทนทาน ทุกสภาวะ อากาศ

ปล... ดังนั้น เราควรจะลองด้วยตัวเอง ครับ แล้วแต่คนชอบของพวกนี้

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:21:47 »
แอบมาอ่าน อิอิ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:05:36 »
ยังไง ไม้แท้ ออลโซลิต ก็ เสียงดีกว่า ไม้ที่ผ่านกรรมวิธีการ อัด ครับสำหรับผม  ถ้ากีต้าร์ตัวนั้นอยู่กับเราไปตลอดชวิต
ไม้แท้ มีข้อจำกัด คือ อายุโบ่ม ของ ไม้ และ สภาพ ดินฟ้าอากาส ที่เป็นแหล่งวัตถุดิบ ที่ ไม้ชนิดนั้น ขึ้นอยู่ ตามธรรมชาติ
ไม้แท้ แม้เป็น ชนิด เดียวกัน แต่ คุณ สมบัติ ไม่เหมือนกันถ้าขึ้น และเติบโตคนล๊ะพื้นที่   เหมือน ทุเรียน ภาคใต้ กับ นนบุรี  พันธ์เดียวกัน เเต่ อร่อยต่างกันมากๆ  
ความหนาแน่ ของใยไม้  ที่ต้นไม้ขึ้นอยู่นั้นต่างกัน
เนื้อ ไม้นั้นเป็นวัตถุดิบที่สำคัญ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า  เทคนิคของช่างที่สร้างกีต้าร์
ไม้ อัด ที่อัดเป็น รูปแบบของรามิเนต นั้น เกิด จากการอัด ด้วยเครื่องจักรที่ทันสมัย  ดังนั้น สามารถควบคุมความชื้น  ควบคุม ความหนาแน่ ของ ชิ้นงานออกมาได้ดีแต่ไม่สามารถทำได้ดีกว่า  ไม้แท้ เกรด a ในช่างทำกีต้าร์ ที่มีดีกรี  
ในงานกึ่ง เครื่องจักร สำหรับ การผลิตกีต้าร์นั้น  ดูเหมือนว่า การคัดเลือก ไม้แท้ นั้นค่อนข้าง วุ่นวาย  มาก  และอายุโบ่มของไม้นั้นก็ไม่เป็นไปตามธรรมชาติ
เนื่องจากผลิต จำนวนมาก มีการเร่ง กรรมวิธี ต่าง ๆ เปรียบเทียบกับ การ โบ่มมะม่วงล๊ะกัน
เอาแบบ โบ่มในถังข้าวสาร โบ่มแบบเอากระดาษ หนังสือพิมท์ห่อ โบ่มแบบ เอาก้อนแก๊สมาใส่ในถัง หรือ แบบสุกคาต้น  รสชาติต่างกัน  เนื้อ นิ่ม กรอบ กรุบๆต่างกัน
เช่นนี้มันไม่ต่างไปจาก ไม้แท้ ที่ทำกีต้าร์ในระบบกึ่งมือกึ่งเครื่องจักรในระบบอุตสาหกรรมไม่มีผิด เพราะ ต้องผลิตจำนวน มาก
ด้วยข้อจำกัด ในการคัดเลือกไม้แท้นั้น  ค่อน ข้าง มีข้อจำกัด ในการเลือก แหล่งวัตถุดิบ
สมมุติว่า ไม้ล๊อตนี้ สั่งจาก พิ้นที่ นี้ อีกล๊อต ได้ พื้นที่ใหม่ เเล อายุ ของต้นไม้ไม่เท่ากัน แน่นอนเสียงต่างกัน
ต่างจาก ไม้ ผ่านกรรมวิธี อย่างมาก ที่ควบคุมได้ทุกอย่าง ตั้งแต่ การไล่ความชื้นออกจากเนื้อไม้อัด ความหนาแน่น ของการอัดผงเนื้อไม้  
ประเทศ นี้  หนาวมากๆหรือ ร้อนมากๆ ก็ใส่สารเข้าไป  เป็นสูตรสำหรับ ประเทศนี้  โดยเฉพาะ  ในแถบทวีปนั้นๆ
ประเด็นที่สำคัญ สำหรับกีต้าร์ ก้ คือ ราคาขาย  ที่  เทียบกับ เสียงกีต้าร์ ว่าคุ้มมั้ย ที่ราคานี้
เมื่อ เอา  ราคาขาย  มาเปรียญเทียบกัน ไม้แท้จะเสียเปรียญ  ในด้านราคา เพราะ  ต้นทุนสูงกว่า การผลิตยากกว่า  ถ้ากดราคาไม้แท้ให้  แพงกว่าไม้ อัดอีกนิดหน่อย
เสียงก็อาจสูสี  กัน  กินกันไม่ขาดง่ายๆ  แต่บุคลืคเสียงนั้นผมว่า ต่างกันมาก  สำหรับกีต้าร์คลาสสิค
แต่ในกีต้าร์สายเหล๊กแบบโฟลค์แล้ว  ความลงตัว สำหรับไม้อัดนั้น  ก็ต้องแล้วแต่ความชอบในแต่ล๊คน
เสียงไม้อัด ลูกผสม อาจให้เสียง ที่ กังวาลกว่า  ดังกว่าไม้แท้ในระยะ เริ่มต้น แต่เมื่อไหร่ที่ไม้แท้ สุกงอมเข้าที่  แล้ว ไม่มีทางที่ไม้อัดจะเสียงละไมกว่าไม้เเท้  
ไม้แท้ คือ วิญญาณแห่ง ดนตรี ที่แท้จริง  มันจะให้เสียงมีทั้ง ความละไมและละมุน  มันจะมีความกลมกล่อม ในเสียงดนตรี  
เสียงของไม้แท้ที่อายุได้ๆนั้น  จะไม่  ป๊องแป๊งแบบ กระป๋อง  จะไม่สด จนเกินไป  เสียงจะไม่กระชับจนเกินไป  
ยิ่ง ในกีต้าร์คลาสสิค แล้วนั้น  ไม้แท้ กับ ไม้อัดนั้น เสียง  คนล๊ะเรื่องเลย    เสียง โอ่อ่า ภูมิฐานกว่าไม้ อัดมาก ชนิดที่ เทียบกันไม่ได้เลย เพราะ เป็นมวยคนล๊ะชั้นกัน  ห่างชั้นกันมาก  

ไม้หน้ากีต้าร์นั้นมีความสำคัญกับบุคลิก เสียงค่อนข้างมาก เพราะ ได้รับแรงสั่นสะเทีอนโดยตรง บุคลิคเสียงของกีต้าร์ โดยมากขึ้นอยู่ กับ ฝีมือ ผู้สร้าง
วัสดุที่ดีเป้นตัวช่วยส่งเสริม ให้ผู้สร้าง  ประสพตามอุดมการณ์เสียง  ขางตน
ผู้สร้างกีต้าร์ก็เหมือน นักแต่งเพลง ที่  บางทีเราก็ไม่ชอบแนวทำนองเพลงของเขา  
กีต้าร์ คนเดียวทำออกมา พร้อมกัน วัสดุเหมือนกันทั้ง 2 ตัว แต่เสียงไม่เหมือนกันทั้ง 2 ตัว
เมื่อ กี้กล่าวถึง ไม้หน้ามีความสำคัญมากในด้านโทนเสียง  ก็คือ นักมวย ดีๆนี่เอง
สำหรับ ไม้ ข้างและ หลังนั้น หากเปรียบ ก้  คือ โค๊ชนั่นเอง ที่ช่วยประคองนักมวย  ให้  ฉายแววได้เต็มที่
ดังนั้น  ไม่ว่า นักมวย กับ โค๊ช รวมกัน  ดังนั้น  สำหรับไม้แท้ นั้น  นักมวย จะต้อง ชกครบ ถึง ยกสุดท้าย  จึงจะสรุปได้ว่า
ทั้งนักมวยกับโค๊ชนั้น  ชั้นเชิง และการ ประสานงานเข้าใจกันดีหรือไม่
ไม้แท้ ต้องการเวลาในการชกให้ครบ จนยกสุดท้าย  ก่อนสิ้นใจ  ตายคาสังเวียน  
ยกนั้น ยก นี้ ชกดี แต่ผ่านไปอีก ยก กลับชกไม่ดี  กีต้าร์ไม้แท้นั้น มีผลข้างเคียงค่อนข้างมากในอากาศ  ในแต่ล๊ะหน้า อากาศฤดู ต่างๆ  ไม้แท้ ผิดอากาศ เมื่อไหร่เสียงออกมาไม่ได้เรื่องเลย
ยิ่ง เป็น นักคีย์บอด มากเท่าไหร่  ก็จะมีเรื่อง เล่า ต่างๆมากมาย
ก็ เป็นความคิดเห็นส่วนหนึ่ง ล๊ะกันครับ  

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 15:44:55 »
อ่านบทความของน้า redtopup เพลินเลยครับ ^^

wichit2514

• member
  • ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่รู้ได้ว่าข้างหน้าเป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 15:58:34 »
อืมมมม ได้ข้อมูล และเนื้อหาเพิ่มเป็นความรู้เพิ่มอีก

Montra

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 16:21:11 »
ผมเลือกเสียงดี ชอบใจ  งบถึง  แค่นี่แหละครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 17:41:27 »
เสียงfeedback มันคือไรอ่ะครับ ??? ^_^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 17:52:48 »
เสียงfeedback มันคือไรอ่ะครับ ??? ^_^

เสียงที่เราเสียบออกแอมป์ แล้วจะมีเสียงหอนครับ

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:16:23 »
ยังงงอยู่เลยค่ะ แบบว่า Top Solid ก็คือ ไม้หน้า เป็นไม้จริง ไม่ใช่ไม้อัด แล้วไม้ข้างกับหลังล่ะค่ะ ต้องเป็นจริงด้วยหรือเปล่า แล้วคอต้องเป็นไม้อะไร แล้วAll Solid ล่ะค่ะ งง?? อยากได้นิยามอ่ะค่ะ ช่วยตอบที ;) :)

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:18:40 »
ยังงงอยู่เลยค่ะ แบบว่า Top Solid ก็คือ ไม้หน้า เป็นไม้จริง ไม่ใช่ไม้อัด แล้วไม้ข้างกับหลังล่ะค่ะ ต้องเป็นจริงด้วยหรือเปล่า แล้วคอต้องเป็นไม้อะไร แล้วAll Solid ล่ะค่ะ งง?? อยากได้นิยามอ่ะค่ะ ช่วยตอบที ;) :)
งงเหมือนกันอ่ะครับ     
ขอถามนิดนึงนะครับสงสัยนานแล้วรูปพี่ในนี้ใครอ่ะครับหน้าตาน่ารักจัง! :D

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:28:24 »
สนใจหรอคะ เดี๋ยวทาบทามให้ 55
เด็กที่ไหนก็ไม่รู้สิ เห็นน่ารักแบบนี้นี่แหละ เลยเอามาลง ;P ;P

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:33:00 »
สนใจหรอคะ เดี๋ยวทาบทามให้ 55
เด็กที่ไหนก็ไม่รู้สิ เห็นน่ารักแบบนี้นี่แหละ เลยเอามาลง ;P ;P
เอาเลยครับๆ 55555555

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:35:59 »

กีตาร์ ที่เป็น ไม้อัด ทั้งตัว คือ เฉพาะ ตัว หรือ Body ของมันแค่นั้นที่เป็นไม้อัด นอกนั้นจะเป็นไม้จริงหมด ไม่ว่า จะเป็นคอ หรือ ฟิงเกอร์บอร์ด หรือ บริจช์

กีตาร์ ที่เป็น TOP Solid คือ ไม้หน้าเท่านั้น ที่เป็นไม้จริง  ส้วนไม้ข้าง ไม้ หลัง ก็จะเป็น ไม้อัด แต่ส่วนอื่นก็จะเป็นไม้ จริง

กีตาร์ All Solid คือ จะทั้งตัวจะเป็นไม้จริงหมด

และ บางยี่ห้อ ไม้หน้ากับ ไม้หลังจะเป็น ไม้จริง ไม้ข้างจะเป็น ไม้อัด

ปล....สังเกต ถ้าสเป็ค เค้าบอกว่า Solid Top  นั่นก็คือ เฉพาะ ไม้หน้าเท่านั้นที่เป็น ไม้จริง

ถ้าเป็น All Solid    เค้าก็จะบอกว่า   Top   Solid และตามด้วยชื่อไม้  เช่น Top solid maple
ิBack/Side Solid และตามด้วยชื่อไม้

............อิอิ งงมั๊ย

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:38:46 »
ว้าว...เข้าใจเลยครับ ขอบน้าเบียร์และทุกคนมากครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 18:49:29 »
เข้าใจแล้วค่ะ สงสัยมานาน แต่ไม่ได้ถามสักที ขอบคุณน้าเบียร์มากๆค่ะ :D :D

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 00:49:26 »
วิธีดู ไม้หน้า ว่าเป็น ไม้ จริง หรือ ไม้อัด ให้ดูส่องไปที่ขอบไม้ตรง Sound Hole ถ้าเป็นไม้อัด เราจะเห็นเลยว่าเป็นไม้ 3-4 ชั้นอัดทับกันอยู่

แต่ถ้าเป็นไม้จริง ลายไม้ตรงขอบของ Sound Hole มันจะวิ่งเป็นเส้นจาก บนมาล่างสุดของขอบ จะไม่มีไม้เป็นชั้นๆ

ส่วนด้านข้าง และด้านหลัง ให้สังเกต ดูที่ลายไม้ ว่า ลายไม้ด้านนอก กับด้านในมันตรงกันหรือเปล่า ถ้าตรงกัน ก็จะเป้นไม้จริง

ส่วนด้านข้าง ถ้าเป็นไม้จริง ให้มองผ่าน Sound Hole เข้าไปข้างใน แล้วดูด้านข้าง ถ้าเป็นไม้จริง เค้าต้องตั้งเป็น เสา รับไม้ข้างเอาไว้ เพื่อความแข็งแรง และ ป้องกัน การบิดของไม้ครับ