Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: V1D ใช้ Prosphor Bronzeจะดีไหมครับ  (อ่าน 3668 ครั้ง)

AlvareZ

• member
V1D ใช้ Prosphor Bronzeจะดีไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:43:21 »
 คืออยากลองเปลี่ยนสายดูครับ ลองเล่น bronze แล้วรู้สึกว่ามันแหลมไปครับ คือตอนแรกชอบตอนนี้เริ่มไม่ชอบแล้วครับ อยากได้บาลานซ์ที่ดีกว่าเดิม
คืออยากขอความคิดเห็นในการเลือกยี่ห้อสายครับ ว่าน้าๆใช้ยี่ห้อไหนกันบ้าง เท่าที่ผมมีตัวเลือกให้
1.dadario
2.martin SP
3.martin FX

ปล.ตอนนี้ผมใช้ martin marquis เบอร์ 12 อยู่ครับ เปลี่ยนจากexp 11 ที่ติดมา ถ้าน้าๆท่านไหนมีตัวเลือกอื่นๆอีกลองเสนอได้นะครับ เอาแบบหาซื้อได้ทั่วไปแบบไม่ต้องสั่งจากนอกนะครับ โดยส่วนตัวผมไม่อยากใช้สายเคลือบซักเท่าไหร่เนื่องจากไม่สู้ราคา หรือถ้าน้าคิดว่าใช้แล้วคุ้มกว่าก็เสนอได้ครับ
ปกติเล่นกีต้าร์วันละ 2 ชม.ครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: V1D ใช้ Prosphor Bronzeจะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:53:19 »
วีร่า ไม่เหมาะ กัยสายเบอร์ 0.12 นะครับ เดี๋ยวท้องจะปล่อง ควรใส่เบอร์ 0.11  หริอถ้าอยากใส่ เบอร์ 0.12 จริงๆ ก็ตั้งเ้ป็น Eb นะครับ จะได้ลด แรงดึงของสาย

ปล.พวกสายเคลือบเนี่ย อยู่ได้ 3 เดือน สบายๆ  ราคา 600 บาท เฉลี่ยแล้ว เดือน ละ 200 บาท ก็จะเท่ากับ สายราคา 200บาท ที่อยู่ได้ แค่เดือนเดียว  แต่ถ้าเป็นคนที่เพิ่งหัดเล่น ก็จะฟังไม่รู้ ว่า สายมันเสื่อมแล้ว ก็ใช้ แบบ 200 แล้ว ขยันเช็ดหน่อยก็ได้ครับ ( อันนี้ ผมมิได้มีเจตนา จะกล่าวหา หรือ ว่าดู ถูกแต่อย่างใดนะครับ ด้วยความรพ แต่มันก็เป็นเรื่องจริง สำ หรับ มือ ใหม่หัดขับครับ) ผมเห็นบางคนใส่ ชุดละ 200 บาท 6 เดือนแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนสายเลย...   บางที หูคนเรา ถ้าพัฒนาแล้ว มันก็เป็นดาป สองคม เหมือนกัน เมื่อหูมันแยกออกว่าเสียงไหนมีคุณภาพ มันก็จะกลับไป ฟังเสียงที่ไม่มีคุณภาพ ไม่ได้อีกแล้ว เพราะ มันจะทำให้หมด อารมณ์ในการเล่น

AlvareZ

• member
Re: V1D ใช้ Prosphor Bronzeจะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:56:07 »
พอดีผมตั้ง Eb ครับผมชอบเสียงคีย์นี้มากกว่าโดยส่วนตัว ขอบคุณน้าเบียร์ครับ
ยังไงผมจะลองเปลี่นไปใช้ 11 ดูครับ แต่กลัวมันจะ buzz เพราะผมตั้ง action ไว้ที่ 12
โดยส่วนตัวผมเปลียนสาย 3 อาทิตย์ครั้งนึงครับ สำหรับสายธรรมดา ผมว่าเสียงดีกว่าสายเคลือบนะครับ
สายที่ติดมากับกีต้าร์ เดือนเดียวผมเปลี่ยนออกเลยครับ ผมว่าเสียงมันทึบแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นมันจะทึบเร้วเท่า daddario รึปล่าว
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:00:20 »
ต้องทดลองดูนะครับเนี่ย
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Crucify

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:33:35 »
มันอยู่ที่หูเราครับ ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น 55+

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 20:56:54 »
พอดีผมตั้ง Eb ครับผมชอบเสียงคีย์นี้มากกว่าโดยส่วนตัว ขอบคุณน้าเบียร์ครับ
ยังไงผมจะลองเปลี่นไปใช้ 11 ดูครับ แต่กลัวมันจะ buzz เพราะผมตั้ง action ไว้ที่ 12
โดยส่วนตัวผมเปลียนสาย 3 อาทิตย์ครั้งนึงครับ สำหรับสายธรรมดา ผมว่าเสียงดีกว่าสายเคลือบนะครับ
สายที่ติดมากับกีต้าร์ เดือนเดียวผมเปลี่ยนออกเลยครับ ผมว่าเสียงมันทึบแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นมันจะทึบเร้วเท่า daddario รึปล่าว
เปลี่ยนจาก 0.12 มาใช้ 0.11 ไม่buzz แน่นอนครับ สายมันเล็กกว่ากันน่ะครับ
MUGEN_guitar_SHOP

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:42:56 »
ครับ ขอบคุณครับ ว่าจะลองเปลี่ยนเป็น Elixir ไม่ก็ DR .11 ดุครับ เห็นเค้าบอกว่ามันใช้ได้นาน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:43:37 »
สาย DR เป็นสายเคลือบ ที่มีแรงดดึงของสายน้อยกว่าสายแบบทั่วไป  กดแล้วนิ่มมือมากๆ ผมเคยใช้ เบอร์ 0.12 แต่เวลาเล่น ผมมีความรู้สึกว่าผมเล่นเบอร์ 0.10 อยู่ เพราะสายมันนิ่มมากๆ และ เสียงเบส ก็ตูมใช้ได้เลยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 13:17:16 »
เอ้อ ฟังน้าเบียร์เรื่อง DR แล้วคันมือ
เจอกันแน่ครับ
:)

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 16:19:29 »
อิอิ ขอบคุณน้าเบียร์มากครับ ที่เสียเวลามาตอบถึง 2 รอบ

balleka

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:11:19 »
แจ่มครับว่าจะเป็นสาวก ท่านวีระ เหมือนกัน
[url=http://pic.free

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 15:30:37 »
แจ่มครับว่าจะเป็นสาวก ท่านวีระ เหมือนกัน
ตอนแรกที่ไปซื้อผมกะไปลองเล่นเฉยๆเองครับ เห็นคนเชียร์กันเยอะ แต่พอเล่นทีแรกซื้อเลยครับ ขนาดactionมันสูงไม่ถนัดเลยนะครับ แต่เสียงมันคุ้มจริงๆ

pukpui

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 14:16:49 »
ดีครับ ผมใช้อยู่ balance ดี

madoadza

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 14:51:14 »
มีปุ่มกด Like ตรงไหนครับ จะกด like ให้น้าเบียร์  ::)
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก