Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเริ่มนับที่เสียง C ไม่เป็น A ตามอักษรภาษาอังกฤษ  (อ่าน 20711 ครั้ง)

mccartney

• member
จริงๆแล้วมันก็ไล่ตามตัวอักษรภาษาอังกฤษนะคือ A B C D E F G (กรณีเริ่มนับจาก A)
แต่ทำไมต้องไปเริ่มนับที่อักษรตัว C   ประเด็นก็คือไม่ใช่ให้เริ่มโน๊ตแรกที่เสียง A นะแต่ให้เริ่มที่เสียง C นี่แหละ แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า A เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับอักษรตัวแรก
มีเหตุผลอะไร

pannpower

• member

!!! Like !!! & รอฟังด้วยคนครับ ^_^

kaizer123

• member
เข้าภาคทฤษฎีแล้วหลังจากเหนกระทู้ฝึกปฎิบัติมานาน 555

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
มันเป็นเรื่องสมมติครับ ลองอ่านดูตรงนี้จะเข้าใจไม่ยาก
http://www.ars-nova.com/Theory%20Q&A/Q31.html
:)

zuchin

• member

Seraph

• member
เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องมีเหตุผลหรอกครับ ไม่อย่างนั้นคงต้องตั้งคำถามว่าทำไมถึงเรียกหมาว่าหมา ทำไมไม่เรียกหมาว่าแมวหรือปลา หรือ ฯลฯ

mccartney

• member
เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องมีเหตุผลหรอกครับ ไม่อย่างนั้นคงต้องตั้งคำถามว่าทำไมถึงเรียกหมาว่าหมา ทำไมไม่เรียกหมาว่าแมวหรือปลา หรือ ฯลฯ

เรื่องบางเรื่องไม่ต้องมีเหตุผลครับ
แต่เรื่องนี้มันอยู่ในบางเรื่องไหน บางเรื่องที่มีเหตุผล หรือ บางเรื่งที่ไม่มีเหตุผล
เรายังไม่ได้ข้อสรุปเลยครับ

pannpower

• member

หรือคงเป็นแค่ คำนิยาม Definition ...^_^

Seraph

• member

เรื่องบางเรื่องไม่ต้องมีเหตุผลครับ
แต่เรื่องนี้มันอยู่ในบางเรื่องไหน บางเรื่องที่มีเหตุผล หรือ บางเรื่งที่ไม่มีเหตุผล

จริงๆแล้วมันก็ไล่ตามตัวอักษรภาษาอังกฤษนะคือ A B C D E F G (กรณีเริ่มนับจาก A)
แต่ทำไมต้องไปเริ่มนับที่อักษรตัว C   ประเด็นก็คือไม่ใช่ให้เริ่มโน๊ตแรกที่เสียง A นะแต่ให้เริ่มที่เสียง C นี่แหละ แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า A เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับอักษรตัวแรก

คำถามของคุณถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคุณถามเกี่ยวกับการตั้งชื่อตัวโน๊ต ถูกหรือไม่ ผมก็ให้ตรรกะไปว่าถ้าคุณถามเช่นนี้มันก็เหมือนคำถามว่าทำไมถึงเรียกหมาว่าหมา ทำไมจึงไม่เรียกหมาว่าแมวหรือปลา หรืออย่างอื่น ซึ่งถ้าคุณให้คำตอบแก่คำถามของผมได้บางทีมันอาจมีคำตอบแก่คำถามของคุณก็ได้

ถ้าสมมติตัวอักษรภาษาอังกฤษตัวแรกเป็นตัว Z แล้วไล่กลับหลังมา แล้วผมเปลี่ยนคำถามเป็นว่า "แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า Z เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับอักษรตัวแรก" คุณว่าคำถามอย่างนี้มีประโยชน์อะไรหรือไม่

ถ้าสมมติว่าตัวอักษรภาษาอังกฤษเรียงกันอย่างนี้ C D E F G A B H I J K...Z อย่างนี้คุณยังจะตั้งคำถามเดิมอยู่หรือไม่

ถ้าคำถามเป็นว่า "แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า 1 เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับตัวเลขตัวแรก มีเหตุผลอะไร" อย่างนี้คุณคิดว่าอย่างไร

และคำถามอื่นๆอีกมากมายที่จะสามารถเอามาตั้งได้ ถ้ามันเป็นเรื่องของการตั้งชื่อ ซึ่งการตั้งชื่อมันมีเหตุผลด้วยหรือ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ถามเพราะสงสัย  ยังไงก็มีประโยชน์ครับ  อย่างน้อยพอได้คำตอบก็จะหายสงสัย
ผมเองก็เคยสงสัย  และเคยถามแต่ยังไม่ได้คำตอบ  จนวันนี้แหละครับ

pannpower

• member

ถามเพราะสงสัย  ยังไงก็มีประโยชน์ครับ  อย่างน้อยพอได้คำตอบก็จะหายสงสัย
ผมเองก็เคยสงสัย  และเคยถามแต่ยังไม่ได้คำตอบ  จนวันนี้แหละครับ

^_^  เคยสงสัยด้วยคน อิอิ ถามเพราะสงสัย น่าจะดีออก จะได้แลกเปลี่ยนฟามรู้กันนะครับ  ^_^

จุดประกายคำถาม เกิดความสงสัย แสวงหาคำตอบ ^_^

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
การครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีนักดนตรี สองคน เก่งมากจนใคร ๆก็นับถือ และเป็นผู้คิดค้นตัวโน๊ต
แต่สองคนนี้ไม่เคยเจอกันมาก่อน เพราะ โด่งดังคนละแห่งกัน และ ต่างคนก็ต่างคิดได้ว่า
คนที่ 1 คิด ....เริ่มนับจาก ABCDEFG   
ส่วนคนที่ 2 คิด ...เริ่มจาก โด เร มี ฟา ซอล รา ที
ทั้งสองมีโอกาศได้พูดคุยกัน และเจอกัน แต่ตั้งสายกีต้าไม่เท่ากัน ก็เลยเถียงกัน ว่าใครกันแน่ที่ตั้งเป็นมาตรฐาน เถียงกันไปเถียงกันมา คนที่อ่านโน๊ต โด เร มี ก็เถีงชนะ เลยใช้ตัวโน๊ตแรกว่า โด
เมื่อนำไปเทียบเสียงกับ คนที่ ตั้งโน๊ตว่า ABC แล้ว มันไปตรงกับเสีย C ของเขา + กับความเป็นคนไม่ค่อยจะเชื่อใคร เขาจึงเก็บเอาความคิดตรงนี้ กลับไปสอนลูกหลานว่า โน๊ตตัวแรก คือเสียง C (โด) แต่ โน๊ตมีทั้งหมด 7 ตัว คือ ABCDEFG ซึ่งเขาเป็นคนคิดขึ้นมา เพียงแต่ ตอนที่เขาคิด เสียง A นั่น มันต่ำเกินไป ดังนั้น โน๊ตตัวแรก ต้องเป็นเสียง C ไม่ใช่ A เพราะเพื่อนเขาเถียงชนะเรื่องเสียงโน๊ตตัวแลก และความเป็นมาตรฐานของเสียง 555

ผมมั่วเอานะครับ ไม่มีความจริงเลย พูดง่าย ๆผมล้อเล่นครับ อย่าเครียดครับ เสียงดนตรี ไม่ว่าจะเป็นเสียงใหน มันก็เพราะหมดครับผม

jdee

nhoy

• member
เราเริ่มต้นจาก  C. เป็นตัวแรก (Tonic) เมื่ออยู่ในบันไดเสียง C   เมื่ออยู่ในบันไดเสียง  A  จะเริ่มจาก  A เป็นตัวแรกครับ    บันไดเสียง (scale)เมเจอร์จะมี 7 เสียงคือ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที.  บันไดเสียง C จะมีตัว C D E F G A B เป็นโด เร มี ฟา ซอล ลา ที. เมื่อเรากล่าวถึงบันไดเสียง A จะมี  A B C# D E F# G# เป็น โด เร....ครับ    ดังนั้นการที่จะใช้ตัวใดเป็นตัวแรกจึงขึ้นอยู่กับว่าหมายถึงบันไดเสียงใดครับ

Misery

• member
เราเริ่มต้นจาก  C. เป็นตัวแรก (Tonic) เมื่ออยู่ในบันไดเสียง C   เมื่ออยู่ในบันไดเสียง  A  จะเริ่มจาก  A เป็นตัวแรกครับ    บันไดเสียง (scale)เมเจอร์จะมี 7 เสียงคือ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที.  บันไดเสียง C จะมีตัว C D E F G A B เป็นโด เร มี ฟา ซอล ลา ที. เมื่อเรากล่าวถึงบันไดเสียง A จะมี  A B C# D E F# G# เป็น โด เร....ครับ    ดังนั้นการที่จะใช้ตัวใดเป็นตัวแรกจึงขึ้นอยู่กับว่าหมายถึงบันไดเสียงใดครับ
กระชับและเข้าใจง่ายมากครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1

น้าหน่อยมีคำตอบให้พวกเราเสมอครับ............

mccartney

• member

แต่ทำไมต้องไปเริ่มนับที่อักษรตัว C   ประเด็นก็คือไม่ใช่ให้เริ่มโน๊ตแรกที่เสียง A นะแต่ให้เริ่มที่เสียง C นี่แหละ แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า A เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับอักษรตัวแรก

คำถามของคุณถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคุณถามเกี่ยวกับการตั้งชื่อตัวโน๊ต ถูกหรือไม่ ผมก็ให้ตรรกะไปว่าถ้าคุณถามเช่นนี้มันก็เหมือนคำถามว่าทำไมถึงเรียกหมาว่าหมา ทำไมจึงไม่เรียกหมาว่าแมวหรือปลา หรืออย่างอื่น ซึ่งถ้าคุณให้คำตอบแก่คำถามของผมได้บางทีมันอาจมีคำตอบแก่คำถามของคุณก็ได้

ถ้าสมมติตัวอักษรภาษาอังกฤษตัวแรกเป็นตัว Z แล้วไล่กลับหลังมา แล้วผมเปลี่ยนคำถามเป็นว่า "แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า Z เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับอักษรตัวแรก" คุณว่าคำถามอย่างนี้มีประโยชน์อะไรหรือไม่

ถ้าสมมติว่าตัวอักษรภาษาอังกฤษเรียงกันอย่างนี้ C D E F G A B H I J K...Z อย่างนี้คุณยังจะตั้งคำถามเดิมอยู่หรือไม่

ถ้าคำถามเป็นว่า "แต่ทำไมโน๊ตเสียงนี้ (C) ถึงเรียกว่า C ไม่เรียกว่า 1 เพราะเป็นโน๊ตตัวแรก น่าจะคู่กับตัวเลขตัวแรก มีเหตุผลอะไร" อย่างนี้คุณคิดว่าอย่างไร

และคำถามอื่นๆอีกมากมายที่จะสามารถเอามาตั้งได้ ถ้ามันเป็นเรื่องของการตั้งชื่อ ซึ่งการตั้งชื่อมันมีเหตุผลด้วยหรือ

ตรรกะคุณเพี้ยนแล้วครับ คุณจับประเด็นผิดไปเรื่องของชื่อตัวอักษรโน่น ถ้าคุณจับประเด็นถูกไอ้ที่พูดมายาวๆคุณจะไม่พดออกมาเลย ประเด็นทั้งหมดมันอยู่ในข้อความที่ว่า โน๊ตตัวแรกน่าจะคู่กับอักษรตัวแรก ณ วันนี้อักษรตัวแรกชื่อ A จึงถามถึงชื่อ A ครับ ถ้าอักษรตัวแรกชื่ออื่นก็ตเองใช้ชื่อนั้นนำมาถาม ซึ่งไม่ว่าจะใช้สัญลักษณ์ว่าอะไรก็ตามประเด็นย่อมหมายถึงอักษรตัวแรกเสมอ คุณไปเอาประเด็นเรื่องชื่อมาพูดนั้น ผิดประเด็น แล้วก็ยกตัวอย่างไปเรื่องตัวเลข 1 อีก ซึ่งมันไม่เกี่ยวกันเพราะ ณ วันนี้เค้าไม่ได้นำตัวเลขมาเป็นชื่อโน๊ต เค้าใช้ตัวอักษร A B C ถ้าหากว่าเค้าใช้ชื่อเป็นตัวเลขจริงแล้วโน๊ตตัวแรกใช้เลข 3 ก็ต้องเกิดคำถามอยู่ดี นี่คือประเด็นซึ่งเข้าใจไม่ยาก แต่บางคนไม่เข้าใจ
แล้วไปยกเอาเรื่องชื่อหมาชื่อแมวมาเป็นตัวอย่าง ซึ่งมันไม่สามารถเทียบเคียงกับกรณีดังกล่าวได้ เพราะการตั้งชื่อหมา แมว ไม่ใช่เป็นเรื่องของกฎความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งใดกับสิ่งใด แต่เรื่องของผมนั้นเป็นเรื่องของความสัมพันธ์ระหว่างสิ่ง 2 คือคือโน๊ต กับตัวอักษร ฉะนั้นตัวอย่างที่ยกมาเป็นคนละเรื่องคนละประเด็น ไม่ใช่เรื่องที่นำมาเทียบเคียงเป็นกรณีเดียวกันได้

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

+1  คำตอบน้าnhoy ชัดเจนที่สุดแล้วครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

mccartney

• member

ตรรกะคุณเพี้ยนแล้วครับ คุณจับประเด็นผิดไปเรื่องของชื่อตัวอักษรโน่น ถ้าคุณจับประเด็นถูกไอ้ที่พูดมายาวๆคุณจะไม่พดออกมาเลย ประเด็นทั้งหมดมันอยู่ในข้อความที่ว่า โน๊ตตัวแรกน่าจะคู่กับอักษรตัวแรก ณ วันนี้อักษรตัวแรกชื่อ A จึงถามถึงชื่อ A ครับ ถ้าอักษรตัวแรกชื่ออื่นก็ตเองใช้ชื่อนั้นนำมาถาม ซึ่งไม่ว่าจะใช้สัญลักษณ์ว่าอะไรก็ตามประเด็นย่อมหมายถึงอักษรตัวแรกเสมอ คุณไปเอาประเด็นเรื่องชื่อมาพูดนั้น ผิดประเด็น แล้วก็ยกตัวอย่างไปเรื่องตัวเลข 1 อีก ซึ่งมันไม่เกี่ยวกันเพราะ ณ วันนี้เค้าไม่ได้นำตัวเลขมาเป็นชื่อโน๊ต เค้าใช้ตัวอักษร A B C ถ้าหากว่าเค้าใช้ชื่อเป็นตัวเลขจริงแล้วโน๊ตตัวแรกใช้เลข 3 ก็ต้องเกิดคำถามอยู่ดี นี่คือประเด็นซึ่งเข้าใจไม่ยาก แต่บางคนไม่เข้าใจ
แล้วไปยกเอาเรื่องชื่อหมาชื่อแมวมาเป็นตัวอย่าง ซึ่งมันไม่สามารถเทียบเคียงกับกรณีดังกล่าวได้ เพราะการตั้งชื่อหมา แมว ไม่ใช่เป็นเรื่องของกฎความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งใดกับสิ่งใด แต่เรื่องของผมนั้นเป็นเรื่องของความสัมพันธ์ระหว่างสิ่ง 2 คือคือโน๊ต กับตัวอักษรซึ่งทั้ง 2 สิ่งนั้นมีการไปของแต่ละอย่างตามลำดับ คือ ตัวโน๊ตก็เดินไปตามระดับเสียง ตัวอักษรก็เดินไปตามลำดับ ฉะนั้นตัวอย่างที่ยกมาเป็นคนละเรื่องคนละประเด็น ไม่ใช่เรื่องที่นำมาเทียบเคียงเป็นกรณีเดียวกันได้ หรือพูดง่ายๆอีกแบบก็คือว่าประเด็นอยู่ที่เรื่องการจับคู่กันระหว่างตัวโน๊ตกับตัวอักษรครับ ไม่ใช่เรื่องการตั้งชื่อ โน๊ตจะชื่ออะไรเราไม่ได้ใส่ใจตรงนั้นแต่เราคิดถึงแค่ว่าการจับคู่ทำไมทำเช่นนั้น ซึ่งอักษรตัวแรกที่เราพูดถึงนั้นมันจะชื่ออะไรก็ช่าง ณ วันนี้มันชื่อ A เราจึงเอา A มาเป็นสัญลักษณ์ในการสื่อถึงอักษรตัวแรกเท่านั้น

redtopup

• member
ผมมามั่วๆให้ฟัง  บ้างล๊ะกัน  ผมเอง ก็ไมมีความรู้เกี่ยวกับทฎษฎีดนตรีอะไรเลย

สมัยก่อนนั้น  จะใช้บรรทัด 11 เส้น  เพื่อ ใช้เป็น  ระบบจดบัณทึกเพื่อ จดบัณทึกในระดับเสียง ต่างๆของเครื่องดนตรี
เครื่องดนตรีต่างๆนั้น ในสมัยก่อน มี ระดับของความถี่ของเสียงที่กว้างมาก พวก เปียนโน ออแกน และ พวก ฮาพป์   โดยเฉพาะ ฮารพ์ นี่ช่วงความถี่กว้างมากๆ  

ในระบบจดบัณทึกนั้น เพื่อ ให้อ่านง่ายและไม่เกิด ความสับสน  จึงเกิดมีการเพิ่มเติมและแก้ไข  เพิ่มเติมต่างๆ อักษรย่อต่างๆจึงเดิดขึ้น

ก็ไม่รู้ว่าใครคิดอีก  
ก็คือ การแบ่งครึ่ง ของบรรทัด 11 เส้น
โดยการตัด เส้นที่ 6 ตรงกลางออกไป  
ก็จะเหลือ ฟากล๊ะ 5 เส้น  
แบ่งเป็น บนและล่าง  

ในสมัยก่อนนั้น ตามความคิดของผม  
ผมคิดว่าเปียนโนนั้น เป็น อะไรที่ผู้ดีและเป็นมาตราฐานของระดับความถี่ของเสียง  
ผมเดาเอาเองว่า  เสียงพูดของคนเรานั้น หรือ เสียงนก  เป็นเสียงมาตราฐานในการตั้งเกณฑ์ของความถี่ในยุคเริ่มแรก  
ในสมัยก่อนที่ยังไม่มีเครื่องมือวัดต่างๆ
ซึ่งมนุษย์เรานั้น ตั้งสมมุติฐานไปเรื่อยๆ  
ซึ่งทางวิทยาศาสตร์  จะยึดถือเอา  การสั่นของวัตถุ  ว่า ใน 1 วินาทีสั่นกี่ครั้ง  ครบรอบพอดี  
ถ้าจะ  ถามต่อไปอีกว่า  ทำไมถึง  ยึดถือ เอา เสียง ลา  เป็นความถี่ 440  HZ ในการตั้งเสียงมาตราฐานในเครื่องดนตรี  

ผมว่า  รากของกุญแจซอลล๊ะทำไม มันจึงเอา  กุญแจมาขมวดตรงบรรทัด 5 เส้น แล้วอยู่เส้นที่ 2 แล้วให้นับซอลจากเส้นที่ 2 แล้วไปไล่กันต่อเอา ว่าคาบเส้นไหนเป็นเสียงอะไร
กุญแจ ไหนๆ  หัวของมันมาขมวดที่ เส้นไหน เส้นนั้นก็คือ เสียงของกุญแจนั้น  ที่เรียกตามชื่อ
ผม ก็ไม่ค่อยรู้ทฎษฎีอะไรต่างๆมากมาย  
บรรทัด 11 เส้นที่โบราฯคิดแต่แรก  
พอพัฒณามาเรื่อย เพื่อ ให้อ่านง่าย
พอแบ่ง ออก เป็นซีกล๊ะ 5 เส้น
เราลองมาไล่ดู เส้นที่หายไป  เราเริ่มจากตรงนั้น คือ เส้นที่ 6 ที่อยู่ตรงกลาง เเละไล่ลงมาข้างล่าง  ซึ่งพอมาถึง เส้นล่างสุดและเติมเส้นที่หายไปมันก็จะเริ่มต้นที่เสียงโด
ซึ่งมันไม่ตรงกับ ตัวอักษรที่น่าจะเรียงตั้งแต่  abc

เรื่องของทฎษฎีดนตรีมันเข้าใจรากแท้ของมันยากจริงๆ  เหมือนเป็น หลักของ  เรขาคณิต ดีๆนี่เอง  

พอเส้นล่างสุดเป็นเสียง โด  มันก็เลยตรงกับ อักษร c พอดี 
เลยเริ่มที่  c รึเปล่าเเบนี้   คิดเองคนเดียวครับไม่มีข้ออ้างอิงจากที่ไหน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข