Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำใมผมรู้สึกว่าโปร่ง Paramount 1700 บาทผมเสียงดีกว่า Yamaha FX370C  (อ่าน 17148 ครั้ง)

Dream40

• member
ทำใมผมรู้สึกว่าโปร่ง Paramount 1700 บาทผมเสียงดีกว่า Yamaha FX370C
พอดีได้ Yamaha FX370C เล่นดีนุ่มมือเสียงก็โอเคนะ มันออกกรุ๊งกริ้งใส แต่เหมือนขาดความกังวาลทุ้มหนา หรือผมคุ้นเสียงกีตาร์ผมมานานเล่นตัวนี้แหละตัวเดียว ตัวเก่าธรรมดาตัวใหม่เป้นโปร่งไฟฟ้า หรือว่ามันต้องใช้เล่นออกแอมป์ ผมนั่งในวงกินเหล้าพี่ๆ เค้าเอาโปร่งสามสี่หมื่นมาให้เล่น เล่นไปมาต้องกลับไปเล่น ตัวพันเจ็ดเหมือนเดิม พี่ๆที่นั่งด้วยก็บอกว่าเสียงดี เสียอย่างเดียวมันเจ็บมือตอ้งกดแน่นมากๆ

อยากถามท่านเซียนกีตาร์ผู้มีประสบการณ์ในนี้หน่อยครับ เจ้าของกีตาร์คนเก่าเค้าไป setup มาแต่ง Action ต่ำลงมาก ที่เฟท 12 เอาเหรีญห้าใส่พอดีเลย (ไม่ได้เอาปิ๊กรอง) พอดีเห็นในเวปสอนกีตาร์อาจารย์ทั้งหลายเค้าบอกว่า Action ที่พอดีคือ ที่เฟลท 12 เอาปิ๊กรองแล้วเอาเหรียญ 10 บาทสอดเข้าไปมันจะพอดีเลย อันนี้เป็นสาเหตุให้เสียงมันไม่ทุ่ม กังวาลหรือเสียงหนา (ผมใช้ศัพท์ถูกหรือเป่านี่)

เพิ่งได้มาบ่ายนี้เองเหมือนยังไม่พอใจ แต่กีตาร์ก็โอเคทุกอย่างนะ อยากจะปล่อยไปซื้อ Takamine อยากรู้ว่ามันต่างกันแค่ไหนจะได้รู้ว่ามันต่างกันแค่ไหน คือนอกจากตัวพันเจ็ดที่พูดถึงตัวนี้เป็นกีตาร์ หลักหมื่นที่ผมมีตัวแรก แต่ซื้อมือสองมาประมาณหกพัน (หรือผมตอ้งซื้อโปร่งธรรมดาไม่ไฟฟ้าจะได้เสียงอคูสติกแท้ๆ)

*** ก่อนปล่อยคงต้องโทรไปหานอ้งที่ขายก่อนเพราะดูเค้ารักมาก บอกว่าถ้าจะปล่อยให้โทรบอกเค้าก่อน เค้าอยากได้คืนแต่มันเร็วไป น้องมันอาจร้อนตังค์มั้งช่วงนี้ หรือผมจะเล่นๆ ไปก่อน ***

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้าอยากชัวร์ น่าจะลองอัดเสียงมาเทียบกันครับ
:)

TOM1869

• member
เจอคนโชคดี อีก คนแล้วไม่ต้องขวยขวาย เสาะหากีต้าร์ ราคาแพง ครับ
Line id: 081-8718003

wawar

• บุคคลทั่วไป
สายเบอร์อะไรครับ ยามาฮ่าควร 11-12

ถ้าจะสตั้ม หรือเน้นเบส แอ้คชั่นต้องตั้งมาสูงหน่อยครับ (กรณีเล่นเปล่า ไม่แอมป์)

ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเก่าตั้งไว้ออกแอมป์เป็นหลักหรือเปล่า เฟรตสิบสองใส่เหรียญห้า พอดีนี่ผมว่าเตี้ยเลยนะ เหมาะกับ ฟิงเกิลมากกว่า

Dream40

• member
เบอร์สายนี่ดูยังงัยครับ ผมเล่นทั้งสองแบบครับ เฟรด 12 ใสเหรียญหาพอดีเป๊ะเบียดนิดๆ ด้วยซ้ำ  อืมข้อมูลเดิมน้องเค้าใช้เล่นกับแอมป์เป็นหลักคือเค้าซื้อมาเค้าประกวดของมหาลัยแห่งหนึ่งแถวพระราม 7 ติดหนึ่งในห้าด้วย *_*

ตอบท่านยินยอม -----  เดียวว่างๆ จะลองอัดมาโพสครับ เท่านี้หูจับได้ มันดังกว่า กังวาลกว่า ทุ้มลึกกว่า ตัว ยามาห้าใสจริง กรุ่งกริ้ง แต่ขาดความดัง ทุ้มหนา เสียงมันบาง ถ้าผมไปปรับ Action ให้มันสูงขึ้นจะดีกว่าเดิมมั้ย   ผมใชศัพท์เครื่องเสียงเปรียบเทียบแทนศัพท์นักกีตาร์นะคัรบ เพราะคอเครื่องเสียงเดิม 5555

rutthakit

• member
ดีใจด้วยครับ ที่เจอเนื้อคู่

southpaw

• member
คนที่ชอบหรือพึงพอใจในคุณสมบัติของของสักชิ้นที่บังเอิญราคาถูก หาง่าย หรือแยกแยะของราคาแพงกับของถูกว่าคุณสมบัติก็คล้ายๆกัน ถือว่าโชคดีครับ  เพื่อนผมมีแฟนที่มันบอกว่าสบายทั้งใจ สบายทั้งตาครับ มันชอบของมันแบบนั้นแล้วไม่ต้องมานั่งหึงหวงจนเป็นทุกข์ โชคดีจริงๆ

permiria

• member
กีตาร์ทรงเดียวกันรึเปล่าคะ สายเบอร์เดียวกันรึเปล่า actionด้วย อาจจะมีผลต่อเสียงนะคะ
yamaha รุ่นนี้น่าจะเป็น cutaway ก็อาจจะไม่กังวาลเท่า

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ครั้งแรกที่จับ paramount (แต่เป็นรุ่นที่ด้านหลังเป็นไฟเบอร์กลาส)
ก็รู้สึกว่าทำไมเสียงดีกว่ากีตาร์ราคาประมาณเดียวกันยี่ห้ออื่นๆ เล่นไปสักพักกลับรู้สึกว่า
เสียงมันดังจริง กังวาลจริง แต่มันขาดความนุ่มนวล ขาดรายละเอียดของเสียงอยู่ค่ะ
เหมือนเสียงมันแข็งๆกระด้างๆ แต่เพื่อนอีกคนที่ไปนั่งฟังบอกว่าชอบเสียง paramount

คิดว่าแต่ละคนคงชอบไม่เหมือนกันจริงๆค่ะ
Cordoba 20TM

zuchin

• member
ที่เล่ามา สรุป
1.Paramount 1700 น่าจะใส่สาย เบอร์ 12 อยู่ อาจไม่ได้ปรับ action เป็นตัวเต็มด้วย
2.Yamaha FX370C ข้างเว้า อาจจะใส่สาย เล็กกว่า 10 หรือ 11 action ต่ำกว่า Paramount ด้วย
ถ้าใส่สายเบอร์ 12 action จะสูงขึ้นนิด น่าจะดีขึ้น (เดาว่า เจ้าของเดิมใส่สายเบอร์12 แล้วตั้ง action แล้วเปลี่ยนสายเล็กลงทีหลัง)
คุณภาพไม้ก็ไม่ต่างกันมากมายนัก
ถ้าเป็นอย่างนี้ เสียงต่างกันก็ไม่แปลก

Yamaha FX370C ลองเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 12 ครับ น่าจะดีกว่า (ถ้าเจ็บนิ้วก็ตั้งสาย drop ลง ครึ่ง หรือ1 เสียง
แล้วใช้ capo คาดแล้วเล่น)

กีต้าร็ซื้อที่ลงขาย แถวพระราม7 ใช่ป่าวครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เบอร์สายนี่ดูยังงัยครับ ผมเล่นทั้งสองแบบครับ เฟรด 12 ใสเหรียญหาพอดีเป๊ะเบียดนิดๆ ด้วยซ้ำ  อืมข้อมูลเดิมน้องเค้าใช้เล่นกับแอมป์เป็นหลักคือเค้าซื้อมาเค้าประกวดของมหาลัยแห่งหนึ่งแถวพระราม 7 ติดหนึ่งในห้าด้วย *_*

ตอบท่านยินยอม -----  เดียวว่างๆ จะลองอัดมาโพสครับ เท่านี้หูจับได้ มันดังกว่า กังวาลกว่า ทุ้มลึกกว่า ตัว ยามาห้าใสจริง กรุ่งกริ้ง แต่ขาดความดัง ทุ้มหนา เสียงมันบาง ถ้าผมไปปรับ Action ให้มันสูงขึ้นจะดีกว่าเดิมมั้ย   ผมใชศัพท์เครื่องเสียงเปรียบเทียบแทนศัพท์นักกีตาร์นะคัรบ เพราะคอเครื่องเสียงเดิม 5555

น้าดรีมครับ มันอาจจะดีกว่ากันจริงๆก็เป็นไปได้ครับ
ลองเข้าไปดูกระทู้อีสานมีทติ้ง ทายเสียงกีตาร์ดูครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=11886.15
:)

Traveler

• member
ถ้าเข้าไปกระทู้ที่  อ.น็อค บอก รับรองขำกลิ้งเลย

Dream40

• member
วันนี้ไปซื้อสายมาเปลี่ยน จากที่สายเดิมดีดแล้วเสียงมันไม่บอด (เสียงเบียดๆ เฟรด) ผมคงต้องไปปรับ Acction ให้สูงขึ้นแล้วแหละ

ตามที่บอกข้างบนนั่นแหละครับ คนเก่าเค้าเล่นแอมเป็นหลักแล้วก็ใช้สายเดิมตั้งแต่ซื้อ ปรับ Action ต่ำจนเอาเหรียญห้ายัดไปที่ เฟลต 12 ยังรู้สึกว่าแน่นเลย

1, ขอถามทุกท่านเพื่อคอนเฟิร์มอีกรอบ มาตรฐานของ Acction คือที่เฟลต 12 เอาปิ๊กรองแล้วยัดเหรียญสิบเข้าไปมันจะพอดีเลยใช่มั้ยครับ
2, การปรับแต่งหรือเปลี่ยน หย่อง ถือเป็นเรื่องปกติใช่ไม่ครับ ไม่ได้ทำให้กีตาร์เสียมาตรฐานไปใช้มั้ยครับ แนะนำร้านได้มั้ยครับจะไปทำ ผมอยู่แถวปากเกร็ด ไปได้ทุกที่ ยกเว้นแถวแถบคลองถม เยาราช เวิ้งนครเกษมย่านนั้น ขับรถยาก จอดยาก

3, คำถามสุดท้ายสำคัญมาก ในบอร์ดนี้ เวลาเราเรียกไคร ต้องเรียกน้าใช่มั้ย ผมจะได้เรียกตาม เปลี่ยนเป็นเรียกลุง แทนได้มั้ย 5555

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ ตอบคนที่ถามว่าได้มาจากพระราม7 เป่าก็ขับรถไปก็ผ่านครับ ได้มาจากแถวสตรีนน ซอยวัดอะไรนี่แหละจำไมได้แล้ว

GolfKungz

• member
ผมว่าเสียงดีไม่ดีชอบไม่ชอบ แล้วแต่คนเป็นส่วนมากนะ