Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอคำแนะนำ) acoustic amp หน่อยครับ  (อ่าน 5747 ครั้ง)

สมาน08

• member
(ขอคำแนะนำ) acoustic amp หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 18:27:18 »
แอมป์ KUSTOM SIENNA 16 เสียงเป็นไงบ้างครับ มันพอเอาไว้ซ้อมเล่นในห้องหรือหิ้วไปเล่นทะเลได้มั้ยครับ
แล้วถ้าเทียบกับ ULTRASOUND AG-15 อันไหนจะคุ้มค่าราคากว่ากันครับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ  ???

สมาน08

• member
Re: (ขอคำแนะนำ) แอมป์ KUSTOM SIENNA 16 เสียงไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 22:00:42 »
รบกวนทีคร๊าบบ  :D

totti_wt

• member
  • ^_^
Re: (ขอคำแนะนำ) แอมป์ KUSTOM SIENNA 16 เสียงไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 00:05:34 »
รบกวนทีคร๊าบบ  :D

ขออนุญาตเข้ามารอฟังด้วยคนนะครับ.. น้าสมาน... ^_^

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:18:13 »
แอมป์ KUSTOM SIENNA 16 เสียงเป็นไงบ้างครับ มันพอเอาไว้ซ้อมเล่นในห้องหรือหิ้วไปเล่นทะเลได้มั้ยครับ
แล้วถ้าเทียบกับ ULTRASOUND AG-15 อันไหนจะคุ้มค่าราคากว่ากันครับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ  ???

คุณภาพพอๆกันครับ แต่งานปราณีตผมให้ ULTRASound เหนือกว่าครับ
ถ้าหิ้วไปเล่นริมทะเล อาจจะวัตต์ขนาดนี้น้อยเกินไปครับ ผมเคยลองแล้ว 
ควรจะ 30 วัตต์ ถึงจะเอาอยู่ เพราะต้องสู้กับเสียงคลื่น และยังเป็นพื้นที่เปิดกว้างอีก
แต่สำหรับห้องนอน สบายๆ แน่นอน เอาอยู่ครับ

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 01:16:41 »
แล้วถ้าเทียบกับ ULTRASOUND AG-15 อันไหนจะคุ้มค่าราคากว่ากันครับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ  ???

คุณภาพพอๆกันครับ แต่งานปราณีตผมให้ ULTRASound เหนือกว่าครับ
ถ้าหิ้วไปเล่นริมทะเล อาจจะวัตต์ขนาดนี้น้อยเกินไปครับ ผมเคยลองแล้ว  
ควรจะ 30 วัตต์ ถึงจะเอาอยู่ เพราะต้องสู้กับเสียงคลื่น และยังเป็นพื้นที่เปิดกว้างอีก
แต่สำหรับห้องนอน สบายๆ แน่นอน เอาอยู่ครับ
ขอบคุน น้า sonic ที่ให้คำแนะนำคับ
ว่าแต่ 16 watt สู้เสียงคลื่นไม่ไหวจิงๆหรอคับ
เพาะ 30 watt มันหนักกว่าตั้ง 4 โลอ่ะคับ (ขิเกียดแบกอ่ะคับ555) :P

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 17:35:22 »
AcousticAmp. พวกwattต่ำๆส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ครับ เพราะกีต้าร์เล่นเปล่าๆก็เสียงดังอยู่แล้ว แอมป์ไม่ดีพาลจะหงุดหงิดซะอีก ซัก30วัตต์ขึ้นไปน่าจะดีกว่าเล่นนอกบ้านพอได้ยิน ของผมไปเอาRoland AC-33มาเล่นล้วยังไม่จบไปถอยAC-60มาอีก ตอนนี้กำลังตั้งลำไปหา100วัตต์ของMarshall AS100D ครับ...ใช้เล่นในบ้านนะไม่เคยออกงาน ....

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 13:39:29 »
ขอบคุนน้า Mr.Gula101 ครับ
ว่าแต่น้าจะใช้ 100 watt เล่นในบ้านเรยหรอคับ (กระหึ่มแน่ๆ อิอิ :o)
ขอตัดสินใจก่อน ขอบคุนครับน้าๆที่ให้คำแนะนำครับ ;D

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:01:29 »
คือว่า ตอนนี้ รุสึกอยากได้แบบที่สามารถใส่ถ่านได้แล้วอ่ะครับ

กำลังวัตต์ ไม่ต้องมากก้ได้ อยากเอาไว้หิ้วไปไหนมาไหนแบบไม่ต้องเสียบปลั๊กได้อ่ะครับ

อย่าง Roland micro cube มันเป็นของกีต้าไฟฟ้ารึป่าว ถ้าเล่นกับโปร่งไฟฟ้าจะเวิร์คมั้ยย (คุ้มค่าเงินในแนว acoustic รึป่าว)

ถ้าไม่เวิร์คมีตัวไหนที่ใส่ถ่านได้ใน ราคาไม่เกิน 5000 ที่เสียงเป็น acoustic แหล่มๆหน่อย

หรือผมควรจะกลับมาสนใจ ultrasound แบบเสียบปลั๊กเหมือนเดิมดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยฮะ

TOM1869

• member
Re: (ขอคำแนะนำ) acoustic amp หน่อยครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:09:26 »
คือว่า ตอนนี้ รุสึกอยากได้แบบที่สามารถใส่ถ่านได้แล้วอ่ะครับ

กำลังวัตต์ ไม่ต้องมากก้ได้ อยากเอาไว้หิ้วไปไหนมาไหนแบบไม่ต้องเสียบปลั๊กได้อ่ะครับ

อย่าง Roland micro cube มันเป็นของกีต้าไฟฟ้ารึป่าว ถ้าเล่นกับโปร่งไฟฟ้าจะเวิร์คมั้ยย (คุ้มค่าเงินในแนว acoustic รึป่าว)

ถ้าไม่เวิร์คมีตัวไหนที่ใส่ถ่านได้ใน ราคาไม่เกิน 5000 ที่เสียงเป็น acoustic แหล่มๆหน่อย

หรือผมควรจะกลับมาสนใจ ultrasound แบบเสียบปลั๊กเหมือนเดิมดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยฮะ

ผมก็ใช้ micro cube กับ acoustic กีต้าร์ ครับ เสียงดี ดังดีเกินตัว ครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
Re: (ขอคำแนะนำ) acoustic amp หน่อยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:14:47 »
micro cube เคยลองรึยังครับ ผมเอาไปเล่นที่ไหน มีแต่คนถามซื้อ

MUI

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:34:14 »
ผมว่าแอมป์ค่อย ๆ เล่นหนุกตามชายหาด ป่า เขา ลำเนา ไพร ไม่ต้องเน้นความละเอียดมากก็ได้

ลองดูสิบวัตต์ ราคาต่ำกว่า เอซี-33 สิบสี่เท่าดูครับ
Roland AC-33 vs แอมป์ขอทาน

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:36:29 »
ผมก็ใช้ micro cube กับ acoustic กีต้าร์ ครับ เสียงดี ดังดีเกินตัว ครับ
micro cube เคยลองรึยังครับ ผมเอาไปเล่นที่ไหน มีแต่คนถามซื้อ
roland micro cube เนี่ย เสียงมันจะได้ feel เหมือน acoustic amp มั้ยครับ

แล้วมันมีกี่รุ่นอ่ะ รุ่นไหนที่ไม่เกิน 5000 แล้วน่าใช้อ่ะครับ

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:39:01 »
ผมว่าแอมป์ค่อย ๆ เล่นหนุกตามชายหาด ป่า เขา ลำเนา ไพร ไม่ต้องเน้นความละเอียดมากก็ได้

ลองดูสิบวัตต์ ราคาต่ำกว่า เอซี-33 สิบสี่เท่าดูครับ

ของน้า mui มันใส่ถ่านได้หรอครับ ไอ่ที่ไม่ใช่ roland อ่ะคับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:50:43 »

ของน้า mui มันใส่ถ่านได้หรอครับ ไอ่ที่ไม่ใช่ roland อ่ะคับ

.................

มีรูเสียบไฟ 12 โวลท์ครับ....แล้วแปะแบตก้อนเท่าซองบุหรี่ติดกับแอมป์...ชาร์จที ใช้ลืมเลยครับ (ต้องซื้อแบตกับที่ชาร์จเพิ่มไม่ถึงพันบาท ครับ)

เสียงที่ได้...ความแหลมใสอาจด้อยกว่า นิดหนึ่ง ครับ

(ทางเลือกอีกทางคือ..แอมป์คนตาพิการ ที่เขาคล้องคอเดินร้องเพลง มีเสียงดนตรี(mp3)ให้ด้วย....เสียงทุ้มแหลมดีมากครับ ผมเคยสอบถามพี่ตาพิการได้ความว่า สมาคมคนตาบอดจัดทำขึ้นแบบมีลิขสิทธิ์ ช่วยเหลือคนตาพิการ...ผมอยากได้มากครับ ไม่ทราบว่าต้องลงทะเบียนคนตาพิการก่อนหรือเปล่า)

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:37:49 »
ของน้า mui ยี่ห้อไรอ่ะครับ หาซื้อได้จากไหนครับ

คือส่วนตัวตอนนี้เริ่มเบนไปทาง Roland micro cube

แต่อยากรุว่าจะได้ feel acoustic ด้อยกว่า ultrasound เยอะมั้ยครับ ???

ถ้าเสียงมันออกแนวกีต้าไฟฟ้า ผมก็จะตัดใจไปเอา ultrasound อ่ะครับ

แต่ ultrasound ก้ยังเสียที่ต้องเสียบปลั๊ก หิ้วไปเล่นริมหาดไม่ได้อยู่ดี TT

ขอคำแนะนำหน่อยครับน้าๆ :)

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:10:37 »
ดันๆๆ นิดนึงครับ :D

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 04:52:49 »
RolandMicroCubeมีจำลองAcousticAmp.ใช้ทดแทนอารมณ์Acousticได้ดีเหมือนกันครับ เล่นได้ทั้งกีต้าร์โปร่งและไฟฟ้า ราคาของใหม่ประมาณ4.5พันบาท พกสะดวกครับ ใช้ถ่านไฟฉาย6ก้อน ของผมจะครบ1ปีแล้วยังแจ่มเลย ....

สมาน08

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 11:33:54 »
RolandMicroCubeมีจำลองAcousticAmp.ใช้ทดแทนอารมณ์Acousticได้ดีเหมือนกันครับ เล่นได้ทั้งกีต้าร์โปร่งและไฟฟ้า ราคาของใหม่ประมาณ4.5พันบาท พกสะดวกครับ ใช้ถ่านไฟฉาย6ก้อน ของผมจะครบ1ปีแล้วยังแจ่มเลย ....

ขอบคุนน้า กุลา มากครับ ^^