Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ Ovation หน่อยครับ จะฝากญาติซื้อจาก USA ครับ  (อ่าน 10890 ครั้ง)

lagoona

• member
สนใจหลัวเต่าครับเพราะชอบรูปทรง มีต้องเล่นต่อ Amp ประปราย จึงเล็ง Ovation ครับ
คือ ญาติจะกลับมาจาก USA ครับ เลยอยากฝากซื้อ Ovation กลับมาครับ มือใหม่เรื่องเลือกกีตาร์ครับ เล่นอย่างเดียว
คือเล่นกีตาร์มานานแล้วครับ แต่ไม่ได้เก่งอะไร เคยใช้หลังเต่าของ Nashwill โปร่ง Yamaha และ Seagull(แต่จำseries ไม่ได้ เพราะตอนนี้อยู่ที่ต่างจว.) และ ไฟฟ้า yamaha RG 120(น่าจะนะครับที่ตัวแดงๆ)
มีรุ่นไหนแนะนำมั่ยครับ งบประมาณก็ < 1500-1600 เหรียญสหรัฐ ตอนนี้ไม่สะดวกไปลองฟังเองที่ร้าน(เพราะอยู่ต่างจังหวัดหน่ะครับ ในเขาเลย ยังต้องใช้ net สาธารณะ อีกนานกว่าจะกลับ กทม)
ตอนนี้สนใจพวก 2078TX 1778TX ชอบที่Body ดำๆนี่แหละครับ พี่ๆว่าดีไหมครับ (ปล.รุ่นอื่นๆก็ได้นะครับ หน้าตาไม่เกี่ยงมาก แต่ถ้าหน้าตาประมาณ 1778 หรือ 2078 ได้ยิ่งดี ถ้าพี่ๆคิดว่า Work)
แล้วที่งงอีกอย่างครับคือ 2078 กะ 1778 top มันเป็น spruce ไหนกันแน่ครับ บางเว็บ AA บางเว็บ A บางเว็บ ไม่มี A เลย งงมากครับ
แล้ว LX กะ Tx ต่างกันไงครับ ผมลองเสริซหาอ่านบ้างแล้วยังงงๆ รบกวนพี่นิดนะครับ
หรือใครแนะนำ series อื่นๆเลยก็ได้ครับ ถูกๆกว่างบก็ได้นะครับไม่ต้องเต็ม Max ที่ตั้งไว้คือแบบแค่พอไหวจริงๆ

แล้วก็น้องผมจะฝากซื้อ Ovation idea CC54i เพราะน้องไปเสริชใน Ebay ราคา250-300 เหรียญเองครับ(แถมเคส) ถูกมาก ของโดย Top rate seller เสียด้วย พี่ว่าน่าซื้อใหมครับ

ญาติผมอยู่ในฟิลาเดลเฟียครับ มีร้านหรือ เว็บแนะนำไหมครับ

กราบขอบพระคุณน้ำใจทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

gazz

• member
Re: แนะนำ Ovation หน่อยครับ จะฝากญาติซื้อจาก USA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:31:34 »
เคยชอบมันมากๆๆ แต่ก็ได้มอง เพราะราคาเกินเอื้อม

ผม Search มาครับ ลองไปอ่านดู เห็นมีประวัติด้วย ^^
http://www.bewebplus.com/preview/index.php?option=com_content&bw_site=capitalmusic&view=article&id=62

เอามาโชว์บ้างนะครับ

lagoona

• member
Re: แนะนำ Ovation หน่อยครับ จะฝากญาติซื้อจาก USA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:41:52 »
@ gazz
ขอบพระคุณครับ แต่เค้าไม่ได้บอกความต่างระหว่าง Tx กะ Lx ครับ ยังงงๆอยู่เล็กๆครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:21:14 »
เอาไปดูอีกเวปนะ เผื่อจะมี http://www.ovationguitars.com/howtochoose
ปล.ชอบโอเวชั่นเหมือนกันเลย อยากได้ของเมกาสักตัวอ่ะ อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

aneng

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:33:50 »
น่าอิจฉาจัง...เอาสติ๊กเกอร์แปะกลับมาด้วย(ทำให้ดูเป็นของเก่า)ภาษีโหด...ผมเข้าไปดูเ็ว็บebay ไอเดีย 300เหรียญแถมเคส ขาตั้ง สายแจ็ค ๆลๆ..ร้านซูซูมิวสิคน่ะส่งฟรีอีกตะหาก...อ้วนดำก็ไม่เกิน600เหมือนกัน....อยากได้มั่ง :'( :'(

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 21:55:35 »
เมืองนี้ขายครีมชีสรึเปล่าคะ อิอิ

MUI

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 04:53:58 »
ก่อนซื้อ..ขอให้ญาติดูที่ เมดอินยูเอสเอ จริง ๆ นะครับ (ไม่ใช่แค่โอ่ง(bowl)ที่ปั๊มว่า ยูเอสเอเมด)

เพราะสินค้าที่ขายในอเมริกา..มาจากจีน 80% (หลานสไกป์มาบอก)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 08:58:30 »
Ovation  ส่วนตัวก็ชอบมาก
แต่ถ้ามีโอกาส  แค่ครั้งเดียว...  ครั้งเดียวเท่านั้นนะ...  ที่จะมีคนหิ้ว จากอมริกามาให้
ผมขอโอกาสครั้งเดียวครั้งนี้  เลือกหิ้ว  Martin  มาเท่านั้น
เพราะคนเล่นกีต้าร์อคูสติค  อย่างน้อยถ้ามีโอกาส  ควรจะมี  Martin  ประดับชีวิตไว้สัก 1 ตัว

Finger Picking Style

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:06:52 »
ลองดู Adamas II ครับ
Line id: 081-8718003

lagoona

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:27:45 »
@ montri : ขอบพระคุณมากครับ ผมเคยลองอ่านดูแล้ว เหมือนจะอธิบาย ลักษณะ bowl และ Top มากกว่าแต่ไม่ได้บอกความต่างของแต่ละซีรี่ย์ ไม่รู้ผมรู้เรื่องเองป่าวครับ แต่ก็ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

@ aneng : ที่ว่าเอาสติ๊กเกอร์แปะนี้คือสติ๊กเกอร์ไรครับ งง แล้ว เรื่อง Ebay ถ้าเป็น Top rated seller ขายเนี่ยซื้อได้ป่าวครับ หรือต้องไปที่ร้านเองดีครับ สนใจ ทั้ง 2078 TX และ CC54i ใน Ebayเลย แบบว่ามือใหม่อ่ะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ

@ Mook ??? งง ครับ

@ MUI ต้องดูยังไงดีครับ แบบว่าดูไม่เป็นอ่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

@ Martin เนี่ย ไม่มีความรู้เสียยิ่งกว่า Ovation อีกครับ มีรุ่นแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ

@ Adamas II ผมเช็คราคา ตั้ง 2500 เหรียญ คงไม่ไหวครับ แล้ว Adamas 2080 work ป่าวครับ(ที่ตัวดำๆ เป็น single sound hole ที่มุมบน)เห็นประมาณ 1500 เหรียญ ไม่รู้ดูผิดป่าว

ขอบพระคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ ยังตั้งรับรอคำแนะนำต่อครับ

aneng

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 17:30:38 »
http://g41act.multiply.com/journal/item/139 ผมดูจากเนี่ย

aneng

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 17:35:58 »

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:49:41 »
facebook.com/byrt21

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 13:46:12 »
     เรื่องสติกเกอร์เนี้ยะ เข้าใจว่าให้เอาสติกเกอร์ภาษาไทยแปะที่เคส กรณีหิ้วเข้ามาเมืองไทย เพื่อเป้นการเลี่ยงภาษีถ้าพวกศุลกากร ถามก็บอกเค้าไปว่ากีต้าร์นี้เป้นของใช้ส่วนตัว หิ้งไปจากเมื่องไทยไปเล่นที่เมกา จะได้ไม่ต้องเสียภาษีกีต้าร์ แต่ผมว่ากีต้าร์ตัวเดียวศุลกากรเค้าคงอณุโลมได้ครับ
      ส่วนเรื่อง Bowl นั้น ของผมมี ovation made in china อยู่่ตัวหนึง ที่ป้ายในตัวกีต้าร์มันบอกไว้เลยว่าทำในประเทศอะไร จีน เกาหลี หรือ เมกา ของผมทำในจีน มันก็เขียนไว้เลยว่า made in china แต่ ด้านบนป้าย จะปั็มนูนว่า bowl  by ovation usa

Montri

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 13:47:48 »
มีรูปตัวอย่างให้ดูแต่เอาลงไม่ได้ ไฟล์มันใหญ่ หาวิธีลดไม่ได้ ใครรู้ช่วยบอกที่ครับ

Montri

• member

Montri

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 18:31:42 »

Roundback

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 13:25:16 »
เรื่องการซื้อ Guitar ก็เหมือนสินค้าอย่างอื่นทั่วไปแหละครับ  แต่ละยี่ห้อ แต่ละช่วงราคาก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน
สำหรับคุณ lagoona ที่จะฝากซื้อ Guitar ที่ถูกใจจาก USA จะเป็นเรื่องยากหรือง่าย ก็แล้วแต่ตัวคุณเองครับ
แต่ถ้าจะให้แนะนำกว้างๆ ในกรณีที่ยังไม่เลือกรุ่นหรือยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง ก็น่าจะเป็นดังนี้ครับ
1. เนื่องจาก USA เป็นผู้นำในการผลิต Guitar อยู่แล้ว Brand ดังๆ ก็มีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยด้วย ดังนั้นไปลองเลยครับว่าตัวเองชอบไหม รวมทั้งถามข้อมูลกับพนักงานขายได้เลยครับ
2. Check ราคา ใน USA และข้อมูลอื่นๆทั้งรุ่นที่เราสนใจ  และรุ่นใกล้เคียง จากใน internet แล้วแจ้งญาติให้หาตามนั้น

เรื่อง made in USA หรือไม่นี่ต้อง check ให้แน่นอนอีกทีครับ  เพราะสมัยนี้มีการลดต้นทุนสำหรับบางรุ่นโดยเปลี่ยนไปผลิตในประเทศที่ค่าแรงถูกกว่า เช่น Mexico, Korea หรือ China เป็นจำนวนมาก

อย่างที่บอกไว้ตอนต้นละครับว่าแต่ละ brand ก็มีข้อดีข้อเสียและความคุ้มค่าต่างกัน คุณเท่านั้นแหละครับที่เป็นคนตัดสิน

อย่าง Ovation ก็มีจุดขายของเขาหลายจุดที่ไม่เหมือน brand อื่น  ถ้าลองเปรียบเที่ยบกับ brand อื่นแล้ว คุณยังชอบอยู่ก็ตัดสินใจได้เลยครับ

สำหรับ Ovation ในปัจจุบันได้เปลี่ยนฐานการผลิตไปที่ Korea และ China มากขึ้น  ตอนนี้ระดับรุ่น beginner เช่น Applause และ Celebirity ย้ายไป Made in China หมดแล้ว  ส่วนระดับกลางก็ไปที่ Korea เช่นพวก TX, AX series  ถึงแม้ชื่อรุ่นจะ เหมือนกัน เช่น Standard Elite ถ้า Made in USA จะเป็น code LX ถ้ารุ่นใหม่ที่ Made in Korea ก็จะเป็น AX
ที่น่าสังเกตคือ Made in Korea จะให้ spec บางตัวดีกว่าเช่น AA grade solid spruce ในขณะที่ Made in USA จะเป็น A grade solid spruce เท่านั้น นอกจากนั้นราคายังถูกกว่าประมาณ 30-40% ด้วย   ถามว่าเสียงและงานต่างกันไหม  ตอบได้เลยว่าเสียงและงาน Made in USA ดีกว่าครับ  เพราะเคยลองมาแล้ว
แต่ถ้าถามว่าแบบไหนคุ้มกว่าก็ต้องลองดูครับ โดยส่วนตัว ของดีราคาถูกหาไม่ง่ายนักครับ 

สุดท้ายครับ ถ้างบอยู่ที่ประมาณ $US 1,500 ก็น่าจะได้ถึงรุ่น Custom Elite (multi sound hole) หรือ Custom Legend (single sound hole) ที่เมืองไทยขายอยู่ประมาณ 75,000  เป็นรุ่น top ของ Ovation เลยละครับ ถ้าไม่นับพวก Collector series และ Adamas

ขอให้ได้ guitar ที่ถูกใจนะครับ  ;D

lagoona

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 15:43:13 »
@ aneng และ @ byrt21  ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

@ montri ขอบพระคุณมากเลยครับ แสดงว่าเสียงที่ได้จาก Guitar ้bowl made in USA แต่ทำ In china ก็ได้คุณภาพด้อยกว่าเล็กน้อยใช่มะครับ แต่มันคงไม่มีแบบว่าที่หลอกๆเช่น Made in USA แต่จิงๆ Made in China ใช่ปะครับ(เพราะของพี่มันยังพิมพ์บอกตรงๆ เลย เรื่อง Bowl)

@ Roundback ขอบพระคุณมากครับ โดยส่วนตัวแล้วชอบทรงหลังเต่ามากกว่ากีตาร์ไม้ครับ ดูทันสมัยดี(เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ พี่ๆบ้านไม้อย่าโกรธนะครับ) ที่ว่า ส่วนระดับกลางก็ไปที่ Korea เช่นพวก TX, AX series แสดงว่า 1778 Tx กะ 2078 TX จิงๆแล้ว Made in korea สินะครับ ผมต้องหา LX Series หรือ พวก Custom elite cuatom legend ไปเลยถึง จะ USA ชัวร์ใช่มั้ยครับ
ส่วนการซื้อนี่สั่งผ่าน Ebay ได้ใช่มั้ยครับ แต่ผมก็กำลังพยายามหาร้านที่เป็นตัวแทนจริงๆอยู่ แต่ก็คิดว่าถ้าสั่งทาง Net ไม่ว่าร้านใดๆก็คล้ายกันมั้ยครับ Ebay กะ ร้านต่างๆ

ตอนแรกว่าจะให้ญาติไปเดินหาแต่ญาติเล่นไม่เป็น เลยไม่รู้ว่าต้องตรวจสอบสภาพอะไรบ้าง พี่มีแนะนำมั้ยครับ

ขอขอบพระคุณน้ำใจทุกๆท่านนะครับ
ปล.ขออภัยที่มาตอบช้านะครับ

P'za

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:47:31 »
ด้วยความเคารพครับ ผมฝากซื้อ Hard Case ซักกล่องได้ไหมครับ บวกค่าขนส่งกับค่าเป็นธุระให้ครับ
ผมใช้รุ่น Elite 2078T Contour Bowl usa อยู่ครับ ฟังสบาย เล่นสบาย ปรับง่าย ดูแลง่าย หล่อ...เทห์..
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1053.0
ผมว่าถ้าจะหิ้วมาจาก USA เพิ่มอีกนิ๊ด... Adamas ไปเลยครับ ไม่ต้องกังวลภายหลังว่า "รู้อย่างนี้..เพิ่มอีกนิ๊ด..เอา Adamas ดีกว่า"
ขอบคุณครับ

"fake plastic trees"