Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์เก่า ตั้งเสียงยากมาก!!  (อ่าน 7597 ครั้ง)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
กีต้าร์เก่า ตั้งเสียงยากมาก!!
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:13:41 »
ผมได้บูรณะกีต้าร์เก่าเก็บ( เก็บไว้จนลืม ) ผมได้ถอดสายออกมานานมากแล้ว แต่พอมาใส่สายใหม่เกิดอาการตอนตั้งสายแบบใช้หูตัวเอง(ดั้งเดิม) มันตั้งแล้วเพี้ยนมาก แต่พอใช้ tuner ดันตั้งสายได้ไม่เพี้ยนครับ แปลกมาก สาเหตุมาจากเหตุใดครับ????

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
MUGEN_guitar_SHOP

aneng

• member
Re: กีต้าร์เก่า ตั้งเสียงยากมาก!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:26:59 »
สงสัยจะเก่ามากจนเฮี้ยน...หลอกเจ้าของซะและ...มันเพี้ยนจากสายปล่าว..หรือโน๊ตบนคอครับ...

• member
Re: กีต้าร์เก่า ตั้งเสียงยากมาก!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:40:52 »
พอตั้งสายแบบใช้หูเทียบเสียงแล้ว เล่นจะเพี้ยนน่ะครับ ทั้งตีคอร์ดหรือเกามันเพี้ยนไปหมดน่ะครับ( ต้องใช้tunerเท่านั้น) ใช่อาการคอมันงอหรือปล่าวครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:45:13 »
คองอก็อาจใช่ แต่สายหมดอายุด้วยมั้งครับ
:)

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:48:02 »
ช่าย ตั้ง ยาก มากๆ ครับ

ตั้ง สาย 3 ชั่วโมง เล่นได้ ชั่วโมง เดียว เพี๊ยนอีกล่ะ55
มือกีต้าร์โฟล์ก

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:05:25 »
คองอก็อาจใช่ แต่สายหมดอายุด้วยมั้งครับ
สายชุดใหม่ครับน้ายินยอม

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:07:29 »
โฮ งั้นขอผ่านครับ ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน
แฮ่ๆ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:07:54 »
ช่าย ตั้ง ยาก มากๆ ครับ

ตั้ง สาย 3 ชั่วโมง เล่นได้ ชั่วโมง เดียว เพี๊ยนอีกล่ะ55
อย่างงี้ไม่ไหวล่ะน้าเรย์ ตั้งสาย3ชม เล่นได้ ช.ม.เดียว ป้าดดดด

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:11:03 »
ผมได้บูรณะกีต้าร์เก่าเก็บ( เก็บไว้จนลืม ) ผมได้ถอดสายออกมานานมากแล้ว แต่พอมาใส่สายใหม่เกิดอาการตอนตั้งสายแบบใช้หูตัวเอง(ดั้งเดิม) มันตั้งแล้วเพี้ยนมาก แต่พอใช้ tuner ดันตั้งสายได้ไม่เพี้ยนครับ แปลกมาก สาเหตุมาจากเหตุใดครับ????
หูของท่านอยู่ในโหมด ดรอป ดี อยู่ครับ .. DADGAD

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:25:02 »
อาจจะเป็นไปได้ครับ การที่ไม่ได้เล่นนาน ๆ ความคุ้นเคยกับเสียงตอนตั้งสายอาจจะด้อยลงไปบ้าง แต่จะว่าไปผมก็เคยเจอปัญหานี้กับกีตารืใหม่ ๆ นี่แหละ ในที่สุดต้องตั้ง intonation (เป็นกีตาร์ไฟฟ้าครับ) ใหม่ ก็ดีขึ้นมากครับ ยังไงอาจจะต้องลองตรวจสภาพดูครับ อาจจะต้องปรับแต่งกันบ้าง เพราะกีตาร์ที่เก็บไว้นาน ๆ ความร้อนความอับชื้นต่าง ๆ อาจจะส่งผลกับโครงสร้างจนทำให้มันผิดรูป (แต่อาจจะมองด้วยตาไม่เห็น) ได้เหมือนกัน

และประเด็นสุดท้าย สายกีตาร์เองอาจจะมีปัญหา ผมเคยเจอคือใช้สายไม่ถูกสเป็คกับกีตาร์ คือใช้เบอร์เล็กหน่อย กะเล่นสบาย ๆ มือ ในที่สุดต้องกลับมาใช้ขนาดเดิม เพราะสายเล็กตั้งสายแทบไม่ได้เลย เพี้ยนตลอด และอีกประเด็นเรื่องสายคือ เจอสายปลอม อันนี้แสบสุด ๆ เซ็งเลยครับ ดันเห็นแก่ของถูก (- -")

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:34:26 »
อาจจะเป็นที่ลูกบิดด้วยนะครับ บางทีทิ้งไว้นานๆลูกบิดเสื่อมสภาพไปแล้วเวลาตีคอร์ดมันจะเกิดแรงสั่นทำให้ลูกบิดมันคลายตัวสายก้เพี้ยนๆไป
เรื่อยครับ
แล้วถ้าเป้นสายที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ผมตั้ง เล่น ตั้ง เล่น ประมาณ 3 รอบครับก่อนมันจะเข้าที่
ถ้าใช้ tuner ตั้งไม่เพี้ยนแสดงว่าน้าไม่ได้เล่นนานหูเพี้ยนไปครึ่งคีย์แล้วครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:42:39 »
Intronation เพี๊ยนครับ

ลองสังเกตุ ดู ที่ร่องของแซดเดิ้ล มันเอียงหรือเปล่า ถ้ามันเอียงต้องใช้ แซดเดิ้ล แบบตรง คือ แบบไม่มีรอยหยักไปมาที่สาย 2-3-4-5 ต้องเป็นเส้นตรงเลย

แต่ถ้าร่องของแซดเดิ้ลเป็นตรง ก็ต้องใช้ แซดเดิ้ล แบบ ชดเชย Intronation คือ แบบหยักนั่นเอง

สายสเป็คโรงงานเป็นแบบไหน ก็ต้องใส่แบบนั้น เพราะถ้าใส่ ใหญ่กว่า หรือ เล็กกว่า ก็ต้องมานั่งแก้อินโทรเนชั่นกันใหม่ครับ

เล่นจับคอร์ดบน 3 ช่องแรกไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่พอเริ่มเลยมา เสียงของแต่ละช่องก็จะเริ่มเพี๊ยนแล้ว ตั้งเสียงแบบ ตึงแหน่ว ที่ ช่องห้า ได้ แต่พอมาตีคอร์ด เสียงก็จะไม่ได้ครับ นี่เป็นอาการของ อินโทรเนชั่นเพี๊ยนนั่นเอง

ปล. ถ่ายรูปตรอง บริจช์ มาให้ดูชัดๆ หน่อยซิครับ น้าตั้ม

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 20:13:41 »
ตามที่น้าเบียร์บอกครับ อาการตั้งสายแบบ ตึ้งแหน่วๆ ได้ แต่พอเล่นปั้บเสียงเพี้ยนนนน (ใช่เลย แต่ผมอธิบายไม่ถูก) ผมได้ลองสังเกตุซัดเดิ้ลเพื่อสำรวจ intronation ของสาย๒ ครับ เจอสาเหตุจนได้ "ผมใส่ซัดเดิ้ลผิดด้าน!!555" พอถอดออกมาใส่ใหม่ปัญหาหายหมดเลย หลงโทษกีต้าร์ที่แท้เจ้าของมันนี่เอง55 (ตามรูปครับด้านสาย๖ต่ำกว่าสายหนึ่งเพราะมันกลับด้านกันนั่นเอง ใส่ใหม่ซะก็จบ เฮ้ออ !! ) ปล.นึกว่าหูตัวเองผิดปกติซะอีก เหอๆhttp://

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 23:33:37 »
555....

เส้นผมบังภูเขาครับ
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 23:42:04 »
555

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 00:14:19 »
ตามที่น้าเบียร์บอกครับ อาการตั้งสายแบบ ตึ้งแหน่วๆ ได้ แต่พอเล่นปั้บเสียงเพี้ยนนนน (ใช่เลย แต่ผมอธิบายไม่ถูก) ผมได้ลองสังเกตุซัดเดิ้ลเพื่อสำรวจ intronation ของสาย๒ ครับ เจอสาเหตุจนได้ "ผมใส่ซัดเดิ้ลผิดด้าน!!555" พอถอดออกมาใส่ใหม่ปัญหาหายหมดเลย หลงโทษกีต้าร์ที่แท้เจ้าของมันนี่เอง55 (ตามรูปครับด้านสาย๖ต่ำกว่าสายหนึ่งเพราะมันกลับด้านกันนั่นเอง ใส่ใหม่ซะก็จบ เฮ้ออ !! ) ปล.นึกว่าหูตัวเองผิดปกติซะอีก เหอๆhttp://

สงสัยน้าตั้มยังเมา blend 285 อยู่อ่ะดิ 555+ แซวเล่นนิ๊ด นึง

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 00:16:54 »
ปิดคดี ตึง!!!!
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 00:46:58 »

สงสัยน้าตั้มยังเมา blend 285 อยู่อ่ะดิ 555+ แซวเล่นนิ๊ด นึง

น้าเล็กเอาซะเถียงไม่ออกเลย เหอๆ ก็เพราะ 285 ล่ะค้าบทำเอาซัดเดิ้กลับหัวเลย 555.... สรุป วันนั้น285 ทำพิษ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 00:59:49 »
การดื่มสุรา ไม่ดีต่อสุขภาพตังค์ในปาเก๋า......อิอิ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 07:24:25 »
เจอเคสนี้ ไปไม่เป็นเลยครับ
ฮ่าๆๆ