Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้า ๆ หน่อยครับเรื่องการตั้งสาย  (อ่าน 1177 ครั้ง)

037

• member
ปกติผมตั้งสายแบบธรรมดาตลอด  พอดีวันนี้มีเพื่อนเอากีตาร์มาให้เปลี่ยนสาย

สายมันตึงเจ็บนิ้วมาก เลยจะตั้งให้เป็น Eb ดรอปลงครึ่งเสียง เพื่อจะดีขึ้น

แต่ว่าเครื่องตั้งสายของผม ตรงเมนู FLAT มันมีปุ่ม (ขึ้น) กับ ปุ่ม ( ลง )

ผมลองกด ( ลง ) มันก็มีตัว b ขึ้นมาตัวหนึ่ง ซึ่งมันกดได้ 4 ตัวเลย bbbb

คำถาม : ถ้าผมจะตั้งให้เป็น Eb ผมต้องกด b กี่ตัวครับ ? 

;D  พยายามอธิบายให้น้า ๆ เข้าใจอย่างสุดความสามารถ ฮา ๆ รบกวนหน่อยครับ
ลองเซิจหาใน google แล้วงงขน๊าด

supersunny

• member
Re: รบกวนน้า ๆ หน่อยครับเรื่องการตั้งสาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 02:00:41 »
ลองใช้วิธี Manual ดูครับ จากเทียบสาย2กับ1 กดเฟรต5สาย2เทียบสาย1 :: จากสาย5เปลี่ยนเปนสาย4 แล้วดรอปสาย1ตามนั้น

ผมใช้วิธีนี้อ่ะครับ มั่วๆซั่วๆ 55555

ปล นอนละครับพุ่งนี้รอน้าๆท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: รบกวนน้า ๆ หน่อยครับเรื่องการตั้งสาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 09:56:41 »
ปกติผมตั้งสายแบบธรรมดาตลอด  พอดีวันนี้มีเพื่อนเอากีตาร์มาให้เปลี่ยนสาย

สายมันตึงเจ็บนิ้วมาก เลยจะตั้งให้เป็น Eb ดรอปลงครึ่งเสียง เพื่อจะดีขึ้น

แต่ว่าเครื่องตั้งสายของผม ตรงเมนู FLAT มันมีปุ่ม (ขึ้น) กับ ปุ่ม ( ลง )

ผมลองกด ( ลง ) มันก็มีตัว b ขึ้นมาตัวหนึ่ง ซึ่งมันกดได้ 4 ตัวเลย bbbb

คำถาม : ถ้าผมจะตั้งให้เป็น Eb ผมต้องกด b กี่ตัวครับ ? 

;D  พยายามอธิบายให้น้า ๆ เข้าใจอย่างสุดความสามารถ ฮา ๆ รบกวนหน่อยครับ
ลองเซิจหาใน google แล้วงงขน๊าด

ปกติจะเป็น E จะตั้งให้เป็น Eb ก็คือลดลงครึ่งเสียง
ต้องกดให้มี b 1 ตัวครับ
ถ้า bb = 1 เสียงเต็ม
หรือแบล็กเบอรี่นั่นเอง หงิ หงิ
:)

037

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 11:49:25 »
:)  ขอบคุณน้าทั้งสองคนมากครับ