Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการแก้การ buzz fret เบื้องต้น  (อ่าน 2115 ครั้ง)

aijuk

• member
ถามการแก้การ buzz fret เบื้องต้น
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 01:28:04 »
พอดีผมพึ่งได้ Ts-1E มาแต่ พอตีคอล์ด แถวๆเฟตที่ 4 ขึ้นไปก็มีเสียงสายกระทบเฟตอ่ะครับ แก้ไขเองได้อย่างไรบ้าง หรือ มีช่างแถวๆ พระรามสองไหมครับ ผมอยู่ประชาอุทิศ ???

nantfa

• member
Re: ถามการแก้การ buzz fret เบื้องต้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 08:42:38 »
มีอยู่ซอยวัดพันท้ายนรสิงห์   เข้าไปในซอย 200 ม. อยู่ขวามือ

ช่างเอ๋   0816113301   ผมใช้บริการ ประจำ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

boworn

• member
Re: ถามการแก้การ buzz fret เบื้องต้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 09:48:23 »
TS-1E เหมือนผมเลย

ที่สำคัญบ้านอยู่ประชาอุทิศเหมือนกันอีก  ผมอยู่นู่นซอย 91 นะครับก่อนถึง สน. ทุ่งครุ

เพิ่งซื้อ TS-1E เปลี่ยนกีตาร์ไปครั้งนึง เพราะ buzz สาย 1 เฟร็ต 12   , กับสาย 4 เฟร็ต 2 (อันนี้ดีดเบาไม่เป็น แรงหน่อยเป็น แต่เส้นอื่นไม่เป็นงงๆ ดีครับ)
พี่ๆ ที่ CT เปลี่ยนให้ไม่เป็นปัญหา  บอกว่าอาจจะเฟร็ต 13 มันสูงไปหน่อย เอาตัวใหม่ไปเลย

เกือบเปลี่ยนอีกรอบ เพราะปัญหานี้  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=11937.0
สรุป แก้ไขได้แล้วครับ 
แต่เสี้ยนไม้ตรงรู bridge pin ข้างใต้เยอะดีจริงๆ จากในรูป แต่โดยรวมพอใจครับ
นี่ก็ว่าจะลองฝึกปรับ action โดยการฝน saddle เองสักหน่อยเหมือนกัน

สรุปถ้าเพิ่งซื้อแล้วมัน buzz แนะนำเอาเข้าร้านที่ซื้อขอเปลี่ยนเลยก็ดีนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:23:35 »
พอดีผมพึ่งได้ Ts-1E มาแต่ พอตีคอล์ด แถวๆเฟตที่ 4 ขึ้นไปก็มีเสียงสายกระทบเฟตอ่ะครับ แก้ไขเองได้อย่างไรบ้าง หรือ มีช่างแถวๆ พระรามสองไหมครับ ผมอยู่ประชาอุทิศ ???
ถ้าแน่ใจว่าไม่ใช่เป็นเพราะแรงแกว่งตัวของสายที่ยังใหม่อยู่  อาการ Buzz อาจแก้ด้วยการขันคอคืนกลับ (ทวนเข็มนาฬิกา) เพื่อให้คองอขึ้นเล็กน้อยครับ โดยเฉพาะถ้าอาการ Buzz เกิดแถวๆ กลางๆ คอประมาณเฟรทที่ 4 เช่นนี้ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:31:14 »
อาจเป็นเพราะคอแอ่นเกินไป แก้โดยขันคอทวนเข็มตามน้าหน่อยว่าครับ
แต่ที่น่าสงสัยอีกอย่างคือ level fret ไม่ได้ระดับ อันนั้นผมว่าควรเอาไปเปลี่ยนที่ร้านครับ
ถ้ากีตาร์เพิ่งซื้อมาแล้วมีปัญหา อย่าเพิ่งไปหาช่างอื่นครับ ที่ร้านเขาน่าจะมีบริการหลังการขายให้เราอยู่แล้วครับ
:)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:55:52 »

แต่ที่น่าสงสัยอีกอย่างคือ level fret ไม่ได้ระดับ อันนั้นผมว่าควรเอาไปเปลี่ยนที่ร้านครับ
ถ้ากีตาร์เพิ่งซื้อมาแล้วมีปัญหา อย่าเพิ่งไปหาช่างอื่นครับ ที่ร้านเขาน่าจะมีบริการหลังการขายให้เราอยู่แล้วครับ
เห็นด้วยกับคำแนะนำของ อ.ยินยอม ครับ
ในกรณีที่กีต้าร์ซื้อออกจากร้านมาใหม่ๆ แล้วเกิดปัญหา อย่าเพิ่งไปหาช่างอื่นครับ นำกลับไปให้ที่ร้านเค้าดูครับ

aijuk

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:35:29 »
ผมซื้อที่ CTmusic แหละครับแต่ไม่สะดวกเดินทางไปเท่าไหร่เพราะต้องเรียนครับผม แล้วการขันทวนเข็มนี้ดูจากด้านไหนเข้าไปเหรอครับ แล้วปรับเท่าไหร่ถึงจะดี 

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 20:33:46 »
ส่องกีตาร์จาก soundhole (รูตรงมือขวา) เล็งไปทางหัวกีตาร์ แล้วขันทวนเข็มครับ
ค่อยๆขันทีละ 1/4 รอบแล้วดีดๆดูนะครับ เดี๋ยวเยอะเกิน
:)

aijuk

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 20:38:52 »
ส่องกีตาร์จาก soundhole (รูตรงมือขวา) เล็งไปทางหัวกีตาร์ แล้วขันทวนเข็มครับ
ค่อยๆขันทีละ 1/4 รอบแล้วดีดๆดูนะครับ เดี๋ยวเยอะเกิน
จะลองทำดูครับผม

pukpui

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 13:23:59 »
ถ้าbuzz หลายๆ เฟรต ติดกันอาจเป็นที่องศา ทั้งคอ+sadlle แต่ถ้าเป็นแค่เฟรตเดียย หรือเว้นระยะห่างจากกันออกไปอีก ผมใช้ตะไบ ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 15:18:15 »
จะลองทำดูครับผม
เวลาจะทำ ให้คลายสาย 3 และ 4 ลงพอประมาณก่อนนะครับเพื่อไม่ให้เกะกะกับเหล็กตัว L ที่ใช้ขัน มิฉะนั้นอาจทำให้สายมีตำหนิได้ และอาจขันไม่คล่องตัวด้วย
เวลาขัน ก็ขันทวนเข็มนาฬิกาทีละนิด ตามที่ อ.ยินยอมได้กรุณาบอกไว้แล้วครับ