Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกติ solidtop หนากี่มิลครับ  (อ่าน 2393 ครั้ง)

ถ่อมใจ

• member
ปรกติ solidtop หนากี่มิลครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 21:48:23 »
ถามน้าๆครับ ใครใช้ blueridge บ้างครับ ผมได้ br73มาเขาเขียนว่า braces inthe authentic prewar forward x -pattern ไม่ทราบสายเบอร์อะไรเทียบดูน่าจะเบอร์11
กลัวบริดจ์ยก ท้องป่องครับ ตั้งสายปรกติ เสียงกระหึ่มมากๆไม้หน้าสั่นเลยว่าจะลดลงครึ่งเสียงทุกสาย รู้สึกไม้หน้าบางเหมือนกัน 3-4มิลครับ solidtop ตัวในคลิปเป็นbr72
แต่หน้าตาเหมือนกันทุกอย่าง ไม่ค่อยมีใครใช้ยี้ห้อนี้ ได้จากbetersonครับ
Blueridge BR-72 Review from Acoustic Guitar
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

Peavey

• member
Re: ปรกติ solidtop หนากี่มิลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 21:56:58 »
Dolce ผมใส่ เบอร์ .11  ไม้ หน้า หนาประมาณ 2กว่าๆถึง3 แต่นึกภาพแล้วไม่น่าถึง3   ไม่ป่องแต่อย่างใด

เวลาตีคอร์ด แรงๆ สั่นกระพรือ ได้ใจดี แต่ไม่หนัก แบบสั่นจนน่ากลัวครับ

ถ่อมใจ

• member
Re: ปรกติ solidtop หนากี่มิลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 22:13:57 »
ครับอาจจะ2-3มิลอย่างน้าบอก กลัวตรง x forward braces prewar นี่แหละครับ ไม่รู้โครงสร้างเหมือนทั่วไปหรือเปล่า ตอนหาตระเวนทั่วสยาม จบสุขุมวิทมืดพอดี
ขอบคุณน้า peavey มากครับ พระเจ้าอวยพรครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 22:20:30 »
ถามน้าๆครับ ใครใช้ blueridge บ้างครับ ผมได้ br73มาเขาเขียนว่า braces inthe authentic prewar forward x -pattern ไม่ทราบสายเบอร์อะไรเทียบดูน่าจะเบอร์11
กลัวบริดจ์ยก ท้องป่องครับ ตั้งสายปรกติ เสียงกระหึ่มมากๆไม้หน้าสั่นเลยว่าจะลดลงครึ่งเสียงทุกสาย รู้สึกไม้หน้าบางเหมือนกัน 3-4มิลครับ solidtop ตัวในคลิปเป็นbr72
แต่หน้าตาเหมือนกันทุกอย่าง ไม่ค่อยมีใครใช้ยี้ห้อนี้ ได้จากbetersonครับ
Blueridge BR-72 Review from Acoustic Guitar

ยินดีด้วยครับ น้าถ่อมใจ   Blueridge เป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงดีเลยครับ ยิ่งเป็น Forward X แล้วเสียงยิ่งดังและกระหึ่มกว่า X-Bracing ธรรมดาครับ
Martin รุ่น Pre-War และอีกหลายรุ่นเช่น HD-28V ก็ใช้เช่นกันแต่เรียกว่า Forward Shifted X-Bracing ครับ ทำให้มีพื้นที่สำหรับมวลของเสียงเพิ่มขึ้น 
น้าถ่อมใจ ไม่ต้องห่วงเรื่องการสั่นของไม้หน้า เป็นปกติครับ

สำหรับผมเอง กีต้าร์ตัวที่ผมชอบที่สุดก็ใช้สายเบอร์ 11 และตั้งเป็น Eb ครับ
น้าถ่อมใจ ไม่ต้องกังวลว่าไม่มีคนใช้นะครับ  ของผม Santa Cruz ก็ไม่ค่อยมีคนใช้เหมือนกันครับ  Blueridge ยังมีคนใช้มากกว่าเสียอีก
ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับ น้าถ่อมใจ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 22:25:03 »
ยี่ห้อนี้จัดเป็นกีต้าร์ที่เสียงดียี่ห้อหนึ่ง ไม่ต้องไปกังวลเรื่องที่ว่ามีหรือไม่มีใครใช้ครับ ถ้าเสียงถูกใจเสียอย่าง อีกทั้งยี่ห้อนี้เรื่องความสวยงามก็ไม่น้อยหน้าใครอยู่แล้ว ส่วนเรืื่่องความหนาของไม้หน้า ถ้าวัดได้ถึง 4 มิล ก็ถือว่าโอเคแล้ว ใส่สายเบอร์ 11 , 12 ได้สบายๆครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 22:54:04 »
พี่ตู่ ผมจัดไปแล้วนะครับ ตามไปทายด้วยเน้อ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=11886.15
:)

kaosai28

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 23:47:09 »
เสียงเพราะดีครับ ไม่ทราบว่าไม้หน้า Cedar หรือไม่ เเละไม้หลัง-ข้าง เป็นไม้อะไรครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:24:31 »
blueridge แถมเป็น  x forward braces prewar ถือว่าได้ของดีแล้วครับ
ถ้ากีต้าร์อายุยังไม่มาก เก็บรักษาดีๆ ใส่สายเบอร์ 12 ไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ถ้ากังวานมากๆ ก็เลือกใส่ 11 ครับ

ผมว่าจะไปสอย  x forward braces prewar ของ Blueridge เร็วๆ นี้ เหมือนกัน

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:54:06 »
สายเหล็กไม่มั่นใจครับ
แต่สายเอ็นรุ่นเก่าๆของยามาฮ่าบางรุ่นหนาถึง 5 มิล
แต่คว้านรอบด้านในเฉพาะรอบซาวด์โฮลออก ให้มองเห็นด้านนอกเพียง 2 มิล
จาริกรอบใจตน

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 18:28:17 »
ขอบคุณน้า nhoyohk น้าtraveler น้า ยินยอม น้าkaosai28 น้าverrogomance น้าsonicมากครับ ผมต้องแปลกใจตอนลองตอนแรกผมกะเอาbr140 br160 ครับทุกตัวที่จับเสียงเปิดโปร่งใสมากเพราะผมไปลองแทบทุกยี้ห้อ ย่านสยาม ราคา30.000 ลงมา br140 160 183 เสียงเปิดมากครับ ตัว140 ตัวโชว์สายสนิมขึ้นแถมร้านปรับปรุงก่อสร้างมีฝุ่นเกาะนึกว่ามีตัวเดียวใจเสียเลยขนาดคนไปด้วยยังบอกจะเอาเหรอเก่าจังเลยถามพี่คนขายดูในสต๊อกมีครับอาจจะอย่างละ2ตัว 183อยู่ในhเคสสวยมากๆเสียงเปิดมากกำลังจะเอา140 alls0lid พอดีมองเห็นชื่อรุ่นพร้อมราคารหัส000  ก็โผล่มาสนใจอยู่แล้วเลยขอดูยกออกมาจากกล่องสวยมากลองเสียงเดินไปกดเงินทันทีครับ ซื้อhเคสทรง000 สวยนุ่มใส่ 3700 บาทใจอยากขอลองlowdenครับแต่ร้านปิด6โมงเย็นดูเวลา1ทุ่มแล้วพี่คนขายบริการดีมากครับ ไม้หน้าผมเองก็คิดว่าcedarแน่นอนเป็นsolid select sitkaspurt ครับ ข้างและหลัง choice santos rosewood คอmahokanee ครับเป็นไม้ที่คัดเลือกมาครับความเรียบร้อยประณีตเท่ากับtakamine tn10 ราคา29999บาทครับตรงซาวด์โฮล์จะคว้านทั้งวงเลยครับมองเห็นเหมือนไม้จะบางเหมือนน้าvergoromanceบอกครับต้องเอามือลูบดูจากการลองเกาดูเหมือนที่กล่าวมาข้างต้นครับ ทีนี้ตีคอร์ดผิดคาดครับ เสียงแน่นๆไม่พร่ารุงรังขนาดตัวนี้เป็น000และเป็นbodyslim สายเก่าเล็กน้อยจบตรงคำว่าซื้อ ครับแต่ทั้งหมดส่วนตัวคิดว่าเป็นเพราะไม้แห้งๆเหมือนจะแตกกรอบตอนส่องดูข้างในและ x braces prewar นี่แหละครับเสียงถึงอิ่มพุ่งดังเกินตัว เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับเพิ่งหัดเล่นและไม่เคยจับกีตาร์ราคาสูงครับ/ซานตาครูสของน้าหน่อยคือกีตาร์สวยที่สุดตัวแรกที่ผมจะบอกหากมีคนถามคุณภาพคงไม่ต้องพูดถึงแล้วระดับนี้ครับ/   พระเจ้าอวยพรน้าๆทุกท่านครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 21:29:18 »
ยินดีด้วยสำหรับกีต้าร์ดีๆ ที่พระเจ้าประทานให้น้าถ่อมใจ ครับ :) :) :)
ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับน้าถ่อมใจ