Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติเพื่อนๆ น้าๆ จะตั้งสายกีตาร์ บ่อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 8922 ครั้ง)

pakaarkron

• member
ปกติเพื่อนๆ น้าๆ จะตั้งสายกีตาร์ บ่อยแค่ไหนครับ ผมเล่นทุกวันวันหละ1.30 - 3.00 ชม ผมจะตั้งสายสัปดาห์หละครั้งครับ...  ปล.มือใหม่ครับ หูยังแยกเสียงเพี๊ยน ไม่ค่อยออก ก็เลยตั้งจากตัวตั้งสายอยู่ โดยจะตั้งประมาณ 4-7 วันจะตั้ง 1 ครั้ง น้าๆท่านอื่น ตั้งกันบ่อยแค่ไหนครับ

ผมอยากได้เพลง สากลดังๆ สักเพลงเพื่อฝึกเกาฝึกเล่นพอจะแนะนำได้มังปะครับ ขอเป็น Tab ก็ได้นะครับขอบคุณครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
เมื่อมันเพี้ยนน่ะครับ อยู่ที่กีต้าร์ด้วยและสภาพอากาศเย็น/ร้อนครับ มีผลต่อเสียงหมดครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Mook :)

• member
ตั้งสายบ่อยแค่ไหน.. อืม.. ก็ตั้งเมื่อมันเพี้ยนไง อิอิ ก็เล่นๆไป ทุกวัน ตอนไหน ที่รู้สึกว่ามันเพี้ยนๆ ก็จับเจ้าจูนเน่อมาหนีบตั้งเอา ไวดี
ส่วนแทป รอน้าๆ ใจจดีมาแปะละกันเน่อ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ช่วงหลังนี่ ผมตั้งทุกวันครับ เพราะที่กีตาร์มันมี tuner มาด้วย สะสวก สบายครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ควรตั้งใหม่ ทุกครั้งที่เล่นครับ เพราะมันเพี๊ยนแน่ๆ จะมากจะน้อยก็ว่ากันไปครับ

redtopup

• member
ผมตั้ง ทุกเพลงเลยครับ  
เล่น เพลงนี้เสร๊จ เล่นอีกเพลง
ก็ตั้งอีก  เล่นๆไป พอ รู้ว่าเสียงเพี้ยนไปนิดๆ  ก็ตั้งอีก
ตอนนี้กำลังฝึก หมุนลูกบิดตั้งสายในระหว่างกำลังเล่นเพลงอยู่  
กีต้าร์คลาสสิค สายมันยืดเร็ว  เล่นแป็บเดียว เสียงก็เพี้ยน บางเส้นแล้ว
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
ตั้งทุกครั้งที่เล่นครับ ^^
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ตั้งก่อนเล่นทุกครั้ง กับทุกครั้งที่รู้สึกว่าเพี้ยนครับ
:)

gazz

• member
ตั้งก่อนเล่น จากนั้นถ้าเล่นไม่เพราะก็จะลองตั้งอีกที .... เพราะเราต้องมั่นใจที่ตัวเองก่อน ฮาฮาฮา

cross

• member
ตั้งก่อนเล่นทุกครั้งครับ
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
เคยเห็นมืออาชีพเล่น เล่นๆไป เอามือมาหมุนลูกบิดเฉย หูดีมากๆ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
โห...ตั้งกันบ่อยจังอ่ะครับ ผมอาทิตย์นึงตั้งทีอ่ะ
มันยังไม่ค่อยเพี้ยนเลยครับ

Nightbarons

• member
ผมก็ตั้งก่อนเล่นทุกครั้งครับ  วันนี้เล่น พรุ่งนี้สายก็จะเพี้ยนแล้ว แต่จะเพี้ยนไม่มาก

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เคยเห็นมืออาชีพเล่น เล่นๆไป เอามือมาหมุนลูกบิดเฉย หูดีมากๆ

เล่นบ่อยๆ เดี๋ยวก็จะฟังออกเองครับ น่าโก้ ใช้เวลาหน่อย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมก็ตั้งสาย จริงๆ น่าเรียกว่าเช็คสายดีกว่า ผมทำทุกครั้งที่หยิบกีตาร์มาเล่น ถ้ารู้สึกว่าเริ่มเพี้ยนก็จะตั้งใหม่ ผมจะเจอปัญหาสายเพี้ยนบ่อยเพราะผมชอบลองเล่นสายเปิด ตั้งกลับไปกลับมา เลยเจอปัญหาสายเพี้ยนอยู่บ่อยๆ ครับ

AlvareZ

• member
ผมเช็คทุกครั้งที่เล่นนะครับ ถ้าเพี้ยนก็ปรับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

balleka

• member
ส่วนใหญ่ตั้งก่อนหยิบขึ้นมาเล่นน่ะครับผม  แต่มีบางครั้งที่เล่นจบเพลงไปก็ต้องตั้งอีก ไม่เข้าใจทำไมสายมันหย่อนไวจัง หรือผมดีดแรงไปไม่รู้มีผลหรือเปล่า
[url=http://pic.free

Phongphak

• member
เ่ล่นและรู้สึกว่ามันเพี้ยนก็ตั้งครับ 55555

madoadza

• member
ทุกครั้งก่อนจะเล่น ครับ
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

lekhaew

• member
ผมจะ test เสียงด้วยเพลงประจำก่อนน่ะครับ

ถ้าเล่นแล้วขัดหู ก็บิดๆ บ้างน่ะครับ

ยกเว้นตอนเปลี่ยนสายใหม่ๆ นี่ เล่นแป๊ปๆ ก็ต้องบิดตั้งเสียงใหม่ตลอด
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360