Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Guitar Handmade ฝีมือช่างเมืองชาละวัน  (อ่าน 7155 ครั้ง)

pongnarin

• member
Guitar Handmade ฝีมือช่างเมืองชาละวัน
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:51:26 »
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับ ว่าผมไม่ได้รู้จักกับช่างและมีส่วนได้ส่วนเสียแต่อย่างใดนะครับ
แต่ไปอ่านเจอมาจากเว็บเพื่อนบ้าน เห็นว่าน่าสนใจดี เลยลองมาแนะนำน้าๆบ้านไม้ดูครับ

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=276510

Handmade electric guitar

aneng

• member
Re: Guitar Handmade ฝีมือช่างเมืองชาละวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:33:43 »
น่าสนใจแต่ไกลไปนิสส..ผ่านไปน่าแวะชม

CHEDTHA

• member
Re: Guitar Handmade ฝีมือช่างเมืองชาละวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:07:25 »
บ้านไกล้น้าเบียร์เลย..

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:09:52 »
คนไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลก

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:26:34 »
ชื่อ คุณ แมนา  ตอนนี้ ผมกับพี่ แมนนา ปรึกษากันว่าจะลองทำกีตาร์ เฟรทเอียง อยู่ครับ  อยู่ในระหว่างการ พูดคุยกับพี่เค้าอยู่ พี่เค้าก็สนใจอยู่เหมือนกัน ครับ อาจจะใช้ชื่อ Manna&Beer  หรือ Manna หรือ Fotobeer เนี่ยแหละครับ ต้องรอดูกันอีกที ผมเป็นคนออกแบบ แล้วให้พี่แมนนา ช่วย เนรมิตรให้ความฝันของผมเป็นจริง............อิอิ

ผมเคยไปดูที่ร้านของพี่เค้า กีตาร์เค้า เป็นกีตาร์ที่ใช้การขุดไม้ ใช้ไม้ไทยเนี่ยแหละครับ  เสียงดีทีเดียวครับ ไว้วันหลังถ้ามีโอกาส จะขอแก เอา รีวิวให้ได้ ชมกันครับ

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:33:52 »
สุดยอดมากครับ ฝีมือคนไทย
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 13:42:35 »
ชื่อ คุณ แมนา  ตอนนี้ ผมกับพี่ แมนนา ปรึกษากันว่าจะลองทำกีตาร์ เฟรทเอียง อยู่ครับ  อยู่ในระหว่างการ พูดคุยกับพี่เค้าอยู่ พี่เค้าก็สนใจอยู่เหมือนกัน ครับ อาจจะใช้ชื่อ Manna&Beer  หรือ Manna หรือ Fotobeer เนี่ยแหละครับ ต้องรอดูกันอีกที ผมเป็นคนออกแบบ แล้วให้พี่แมนนา ช่วย เนรมิตรให้ความฝันของผมเป็นจริง............อิอิ

ผมเคยไปดูที่ร้านของพี่เค้า กีตาร์เค้า เป็นกีตาร์ที่ใช้การขุดไม้ ใช้ไม้ไทยเนี่ยแหละครับ  เสียงดีทีเดียวครับ ไว้วันหลังถ้ามีโอกาส จะขอแก เอา รีวิวให้ได้ ชมกันครับ
แกคิดราคาแพงหรือเปล่าครับน้าเบียร์
MUGEN_guitar_SHOP

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:34:14 »
+1 ฝีมือคนไทยครับ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:46:46 »
ชื่อ คุณ แมนา  ตอนนี้ ผมกับพี่ แมนนา ปรึกษากันว่าจะลองทำกีตาร์ เฟรทเอียง อยู่ครับ  อยู่ในระหว่างการ พูดคุยกับพี่เค้าอยู่ พี่เค้าก็สนใจอยู่เหมือนกัน ครับ อาจจะใช้ชื่อ Manna&Beer  หรือ Manna หรือ Fotobeer เนี่ยแหละครับ ต้องรอดูกันอีกที ผมเป็นคนออกแบบ แล้วให้พี่แมนนา ช่วย เนรมิตรให้ความฝันของผมเป็นจริง............อิอิ

ผมเคยไปดูที่ร้านของพี่เค้า กีตาร์เค้า เป็นกีตาร์ที่ใช้การขุดไม้ ใช้ไม้ไทยเนี่ยแหละครับ  เสียงดีทีเดียวครับ ไว้วันหลังถ้ามีโอกาส จะขอแก เอา รีวิวให้ได้ ชมกันครับ
แกคิดราคาแพงหรือเปล่าครับน้าเบียร์

ตอบแทนน้าเบียรนะครับ  ราคาก็อยู่ในระดับเีดียวกับช่างไทยทั่วไปครับ ถ้าเป็นขุดก็ราคาแรงตามรายละเอียดของลวดลายที่ฝั่งลงไป น่าจะห้าหมื่นขึ้น
พี่แมนาเน้นใช้ไม้ไทยครับ คุยกันไว้แกมีโครงการทำกีตาร์ราคาถูกอยู่ใช้ลามิเนท รอมีเวลาคงเริ่มครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:53:29 »
มาเชียร์ครับ อยากชมไวๆ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:11:46 »
กีต้าร์ แฟล๊ตเอียง แล้วมันจะเล่นยังไงครับ ผมยังสงสัยอยู่ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:23:56 »
กีต้าร์ แฟล๊ตเอียง แล้วมันจะเล่นยังไงครับ ผมยังสงสัยอยู่ครับ

ก็เล่นตามปรกติแหละครับ มันจะเล่นได้ง่ายกว่าด้วยซ้ำ โน๊ตก็ตรงกว่า แล้วตั้งเสียงต่ำ โดยสายไม่หย่อนด้วย เหมือกับกีตาร์ บาริโทน

กีตาร์แบบนี้ ตัว ละประมาณ 4 แสน  ชาตินี้ ผมคงไม่ได้เล่นแน่ๆ ..........มันต้องทำเอง......อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:32:55 »
ชอบมากครับ มีโอกาสอยากจะลองทำเองเหมือนกัน พี่เบียร์ มีข้อมูลเอามาโพสท์ให้ดูมั่งนะครับ ช่วงนี้สะสมข้อมูลไปก่อน มีโอกาสเมื่อไรจะลงมือเองมั่ง ^^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 19:02:49 »
ชอบมากครับ มีโอกาสอยากจะลองทำเองเหมือนกัน พี่เบียร์ มีข้อมูลเอามาโพสท์ให้ดูมั่งนะครับ ช่วงนี้สะสมข้อมูลไปก่อน มีโอกาสเมื่อไรจะลงมือเองมั่ง ^^

น้าสน โหลดอันนี้ไปดูเพื่อเป็นข้อมูลครับ

http://search.4shared.com/q/1/guitar%20making.pdf

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 19:20:56 »
ส่วนอันนี้ ไว้คำนวน ระยะเฟร็ตครับ

http://www.stewmac.com/FretCalculator

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 19:42:57 »
อันนี้ของฝรั่ง ของบางอย่างเราดูแล้วก็สามารถทำขึ้นเองได้ โดยไม่ต้องไปซื้อของแพงครับ น้าสน  กดดูไปเรื่อยๆ ไอเดียเพียบแน่ๆ ครับ

Mini Cam Clamp

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 21:14:46 »
ทำให้ได้นะครับนะเบียร์ ผมอยากเห็นมาก guitar fanfret ของไทย ที่สำคัญคืออยากฟังเสียงไม้ของไทย ว่ามันจะแหล่มสักแค่ไหน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 21:28:14 »
ขอบคุณท่านเบียร์มาก ๆ ครับ เครื่องมือก็พอมี แต่ไม้ยังไม่รู้ไปหาที่ไหน เวลาก็ไม่อำนวย ที่สำคัญทำที่บ้านได้โดนด่ากระจายแน่ 555 ค่อย ๆ หาลู่ทางไปก่อนครับ ตอนนี้เก็บข้อมูลรอเมื่อพร้อม ^^

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 21:32:27 »
จะทำกีตาร์ขายกันหรอรับ...ดีเลยเสร็จแล้วอย่าลืมมาโพสไว้นะครับจะอุดหนุนสัก10ตัว:D

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 23:26:33 »
เชียร์กีตาร์ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ ครับ

(อืม.. แต่ตัวผมเองก็ยังไม่มีกีตาร์ไทยทำบ้างเลยแฮะ....)
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360