Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ในคลิปนี้น้าธงชัยใช้ takamine รุ่นอะไรหรอครับ  (อ่าน 3768 ครั้ง)

GappaG

• member
คอนเสิร์ต ระบำสยาม #10 - มาลีฮวนน่า

นาทีที่0.27 ช่วยดูทีครับขอบคุณมากครับผม  ??? :)

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
Re: ในคลิปนี้น้าธงชัยใช้ takamine รุ่นอะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 00:38:26 »
ผมเคยมีโอกาสได้เล่นกีตาร์แจม กับ น้าธง ครั้งนึง เล่นประมาณตอนตีหนึ่งยันตีสี่ สนุกมากๆ ครับ เสียดายคลิปที่ถ่ายไว้หายไปพร้อมกับโทรศัพท์
น้าธงเล่นกีตาร์ออกแนวฝรั่งๆ มาก ฝีมือจริงๆ ครับ นับถือ

GappaG

• member
Re: ในคลิปนี้น้าธงชัยใช้ takamine รุ่นอะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:15:56 »
ผมเคยมีโอกาสได้เล่นกีตาร์แจม กับ น้าธง ครั้งนึง เล่นประมาณตอนตีหนึ่งยันตีสี่ สนุกมากๆ ครับ เสียดายคลิปที่ถ่ายไว้หายไปพร้อมกับโทรศัพท์
น้าธงเล่นกีตาร์ออกแนวฝรั่งๆ มาก ฝีมือจริงๆ ครับ นับถือ

ชอบสไตล์การร้องเพลงและเล่นกีต้าร์ของน้าเค้ามากเลยครับ ใครพอจะรู้บ้างครับว่าtakamineตัวที่น้าเค้าใช้รุ่นอะไร

rham

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:43:19 »
พยามหาข้อมูลให้แน่ใจ แต่ก็หาไม่ได้เหมือนกันครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็น en48c นะครับ
เป็นรุ่นเก่า น่าจะเลิกผลิตไปแล้ว เป็นทรง jumbo เดิน abalone บน top ของกีต้าร์สวยงามครับ
น่าจะเป็นรุ่นเดียวกับตัวในรูปนี้ครับ ( หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ )

GappaG

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:16:35 »
พยามหาข้อมูลให้แน่ใจ แต่ก็หาไม่ได้เหมือนกันครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็น en48c นะครับ
เป็นรุ่นเก่า น่าจะเลิกผลิตไปแล้ว เป็นทรง jumbo เดิน abalone บน top ของกีต้าร์สวยงามครับ
น่าจะเป็นรุ่นเดียวกับตัวในรูปนี้ครับ ( หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ )

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบว่ารรุ่นนี้ยังพอหาได้อยู่ไหมครับ ราคามือสองตกประมาณเท่าไหร่ได้ครับเนี่ย

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:26:25 »
จะลองโทรถามเจ้าตัวให้น๊ะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:30:55 »
ราคามือสองมันขึ้นๆ ลงๆ ครับ ตัวนี้เมืองไทยยังมีคนใช้  ที่เคยเห็นขายผ่านตาไป ประมาณ 50,000 บาท แต่นานมาแล้ว ครับ
Line id: 081-8718003

Protong

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:38:16 »

นอกเรื่องนิดครับ รบกวนน้าราม เข้าไปกระทู้ผมนิดนึงครับ เรื่องรอยกระเทาะแตก ของด้านข้างกีตาร์ ขอบคุณครับ

GappaG

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 08:31:57 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ ผู้ใหญ่บ้านนี้อบอุ่นดีจริงๆ

GappaG

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 23:37:51 »

ชื่อรุ่นนี้จริงๆหรือครับ " en48c " พอดีผมหาข้อมูลในgoogleไม่ได้เลย

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 10:27:52 »
อ้า...เสียงเพี้ยนๆนะ
จันทาร ดีกว่า จันไร

rham

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 10:37:15 »

[/quote]
ชื่อรุ่นนี้จริงๆหรือครับ " en48c " พอดีผมหาข้อมูลในgoogleไม่ได้เลย
[/quote]
ผมคิดว่า ผมไม่น่าจะจำผิดนะครับ เพราะเคยได้ลองอยู่และเป็นรุ่นที่เคยอยากได้อยู่เช่นกันครับ
แต่ก่อนจะตอบก็ลองหาข้อมูลให้อีกทีแต่ก็หาไม่ได้เหมือนกันครับ รูปที่นำมาลงถ่ายที่บ้าพี่ป๋อ เมื่อหลายปีที่แล้วครับ
ที่เห็นหัวโผล่มา แวมๆ หัวผมเองครับ จะลองหาข้อมูลให้อีกทีนะครับ ผมอาจจะจำผิดก็ได้ครับ

GappaG

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 11:26:36 »

[/quote]
ผมคิดว่า ผมไม่น่าจะจำผิดนะครับ เพราะเคยได้ลองอยู่และเป็นรุ่นที่เคยอยากได้อยู่เช่นกันครับ
แต่ก่อนจะตอบก็ลองหาข้อมูลให้อีกทีแต่ก็หาไม่ได้เหมือนกันครับ รูปที่นำมาลงถ่ายที่บ้าพี่ป๋อ เมื่อหลายปีที่แล้วครับ
ที่เห็นหัวโผล่มา แวมๆ หัวผมเองครับ จะลองหาข้อมูลให้อีกทีนะครับ ผมอาจจะจำผิดก็ได้ครับ
[/quote]
ผมอยากได้แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลกีต้าร์ตัวนี้เลยน้าrhamช่วยชี้แนะหน่อยได้ไหมครับจากที่เคยลองตัวนี้มาเสียงเป็นยังไงบ้าง ส่วนตัวผมเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าอยากจะหันมาเล่นโปร่งจริงๆจังๆแล้วครับ แล้วพอจะมีน้าๆท่านไหนปล่อยรุ่นนี้มั่งปล่าวครับ

rham

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 12:58:36 »
ขออภัยน้า gappag ด้วยครับ ผมจำผิดไปจริงๆครับ
วันนี้พยายามนึกดู แล้วค้นหาใหม่ ปรากฏว่าเป็นรุ่น en 28c ครับ
ทรง jumbo cutaway
top solid spruce
back solid indian rosewood ส่วน side ผมไม่มั่นใจว่า solid หรือเปล่าครับ
เคยเห็นมีคนลงขาย ลงว่าเป็น all solid ครับ รุ่นนี้หายากครับ น่าจะเลิกผลิตไปแล้ว
เป็นกีต้าร์ที่สวยมากรุ่นนึงของ takamine ครับ เสียงดีในแบบของทากามิเน๊ะครับ
 รูปประกอบยืมเขามานะครับลองดูล่ะกัน ชื่อรุ่นถูกแล้วคงหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ไม่ยากแล้วครับ

rham

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 13:07:56 »
ค้นไปค้นมา ไปเจออีกตัวนึงเป็น en28c เหมือนกันแต่ มี inlays และ rosette ที่ตกแต่งมากกว่า และระบบของ preamp ที่แตกต่าง
ลองดูกันเองนะครับ สวยงามมากครับ http://candidd.multiply.com/photos/album/28/Guitar_Takamine_EN28C_Stereo#
ขอขอบคุณเจ้าของภาพถ่ายสวยๆไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

GappaG

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 14:53:22 »
ขอบคุณน้าrham มากครับ เดี๋ยวผมหาข้อมูลอีกสักหน่อยแล้วว่าจะหาเก็บไว้สักตัว ชอบรุ่นนี้มากครับ
ส่วนตัวในลิ้งค์ที่ส่งมาสวยงามมากครับ

GappaG

• member
Re: ในคลิปนี้น้าธงชัยใช้ takamine รุ่นอะไรหรอครั
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 15:44:22 »
^_________^