Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ guitar kohno No.20 1979 และ สเกลกีตาร์ 640 กับ 660  (อ่าน 12765 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: ผมอยากให้ทุกท่านช่วยวิจารณ์ guitar kohno No.20 1979 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:54:52 »
นิ้ว อ ผม ยาว มั้ยดูเอาเอง

เพลงหนึ่งในร้อย - อ.กีรตินันท์

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
Re: ผมอยากให้ทุกท่านช่วยวิจารณ์ guitar kohno No.20 1979 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 17:19:12 »
ผมเอง  ก็ กำลังจะตัดสินใจซื้อ กีต้าร์ไซค์ 640 มิลครับ 
ยี่ห้อ Bellucci  เข้าไปดูในเว็บเขา  บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ก็ แสนกว่าบาท 
ซึ่ง ถ้า กิเลส ยังพุ่ง พล่านอีก จนระงับ ไม่อยู่ ก็ มีหวัง เอามา 
โดยส่วนตัวของผม  เอง
ผมอยากจะให้  ร้านขายกีต้าร์ในเมืองไทย เอากีต้าร์ไซค์ 640 มิลเข้ามามากๆ 
เพราะ กีตาร์ไซค์นี้ ผมว่าเหมาะ กับ คนไทยมากที่สุด 
ซึ่งกีต้าร์ไซค์นี้  ผู้หญิงก็เล่นได้ ผู้ใหญ่ก็เล่นดี 
ซึ่งแต่ก่อน ผมก็มีกีต้าร์  ไซค์  640 มิล  ซึ่งจับสบายมือมากๆ  ไม่ต้องมาถ่างนิ้ว  เพื่อ ยืดเอ็น  ในบทเพลง แค่ กางนิ้วมันก็พอดีเลย 
แค่ 10 มิลนี่แหละ  เห็นตัวเลขว่ามันน้อยๆก็จริง แต่พอ เอามาเล่นแล้ว  ต่างกันมากๆ 
กีต้าร์ไซค์  650 มิลบางทีผมว่า มันปิดกั้น  คนที่จะเล่นกีต้าร์คลาสสิค  มากเกินไป
ผมเองก็ยังลังเลมากเหมือนกันว่า กีต้าร์ 640 นั้น เสียงมันจะดัง  มากรึเปล่า เพราะ เป็นสิ่งที่ผมเป็นห่วงมาก
ดูในวิดิโอ ไม่ค่อยรู้ว่าเสียงมันจะดังแค่ไหน 
แต่ผมก็ว่า  กีต้าร์ระดัยนี้เสียงก็คงไม่ขี้เหร่  แล้ว เพราะ ขายทั่วโลกเป็น อินเตอร์  ทั่วโลกใช้ 

ส่วนตัวเคยติดต่อยี่ห้อนี้ ขอเป็นตัวแทนจำหน่าย  แต่ได้รับการปฎิเสธ  ยูจะซื้อกี่ตัวไอก็ขายเท่านี้ 

กีต้าร์ที่ไซค์ใหญ่เกินมือ นิ้วของเรา มันปิดกั้น  ทางกายภาพ ของเราจริงๆ ครับ 
อย่างน้อง เบิรด์ นั้น  ผมเห็น เล่น เพลง ใหญ่ๆแต่ล๊ะที  นิ้วกางจนสุดขั้วเลย 
ซึ่ง  กางถ่างมากๆ พอ ถึง  อีกช่วงต้อง ชะลอ  ความเร็วลง เพื่อ ให้นิ้วจับไม่พลาด  เดี่ยวหลุด
ต่างๆเหล่านี้  บางทีถ้าเราฟังเพลง แบบ ละเอียด ๆ  บทเพลงหายไปมากเพราะ จังหวะมีเหลื่อม  นิดๆ [บางคนดันฟังเป็นอารมณ์เพลงไปซะฉิบ]
 ที่คนเล่นเผื่อ หลุดเอาไว้  เลยต้อง เล่นให้ช้าลงบางช่วง 
ดังนั้น  นิ้วยาวๆ ก็ไซค์ยักษ  นิ้ว ปานกลาง ก็  ไซค์  640 มิล 

แต่สุดท้ายเชื่อ แน่เลยครับว่า  กีต้าร์ไซค์  660 มิลนั้น ผู้เล่นต้องมี ความสูงไม่น้อยกว่า  1.90 เมตร  นิ้วถึงจะได้  ส่วน 
ฮัคกี้นั้น สูง  เกิน 190 เซนต์ครับ 
นิ้วเรา นิ้ว นางเท่ากับ นิ้วก้อย เขาครับ 

ต้องสร้างกระแส ใหม่ครับ  ว่า กีต้าร์ไซค์ 640 มิลนั้น เสียงไม่ขี้เหร่ากว่า ไซค์ ที่ใหญ่กว่า 
ผมเชื่อ ว่า  สเกลนี้  640 มิล มีกีต้าร์ที่เสียงดีครับ 

ยังไงเจ้าของกระทู้ลองคืบนิ้วดูล๊ะกันครับ 
แต่ก็อย่าไปเสียกำลังใจ  ล๊ะกัน
อ ผม  นิ้วยาวๆ  ยัง ขายทิ้งเลยครับ โคโน่ ไซคื 660 มิล 

African Blackwood B&S, Hauser Braced Bellucci guitar

ปัจจุบันผมก็ใช้กีตาร์ 660mm เหมือนกันครับ

solo

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:00:03 »
ผมเอง  ก็ กำลังจะตัดสินใจซื้อ กีต้าร์ไซค์ 640 มิลครับ 
ยี่ห้อ Bellucci  เข้าไปดูในเว็บเขา  บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ก็ แสนกว่าบาท 
African Blackwood B&S, Hauser Braced Bellucci guitar

น่าสนใจจริงๆครับ สวยงามเหลือเกิน ไม่ทราบมีใครเคยลองของจริงบ้างเป็นอย่างไร?
ผมชอบตรงปรับ action สูงต่ำด้วยการเลื่อน saddle เอา ง่ายดีจริงๆ

redtopup

• member
Re: ผมอยากให้ทุก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 05:53:33 »
กีต้าร์ไซค์ 640 มิลมีคนเอาเข้ามาครับ ผมได้เคยโทรไปสอบถาม
ัยังไงถ้าเงินมากๆ เหลือๆใช้  และ ชอบ ลองไปคุยดูครับ
เผื่อเป็นข้อมูล ได้ลองเล่นก่อนซื้อ เพราะเห็น บางท่าน ฝากเพื่อนซื้อ ยี่ห้อโน้น นี่ นั่น ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองเสียงลองจับลองเล่น กับเงินเป็นจำนวนหลายๆแสน ผมเสียดายแทนจริงๆครับ
ผมเองเงินไม่มี ถึงมีก็อาจจะไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่ แต่ใครที่เงินถึงๆ ใช้กีต้าร์ที่ ระดับบนๆ รักษาสภาพให้ดีๆ  นานวันเข้า ขายราคาไม่ตกหรอกครับ เพราะค่าเงินบาทเรา อ่อนลงเรื่อยๆ
http://guitarparadiso.com/?page_id=258
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 10:54:46 »
ซึ่ง ถ้า กิเลส ยังพุ่ง พล่านอีก จนระงับ ไม่อยู่ ก็ มีหวัง เอามา 
โดยส่วนตัวของผม  เอง
ผมอยากจะให้  ร้านขายกีต้าร์ในเมืองไทย เอากีต้าร์ไซค์ 640 มิลเข้ามามากๆ 
เพราะ กีตาร์ไซค์นี้ ผมว่าเหมาะ กับ คนไทยมากที่สุด 
ซึ่งกีต้าร์ไซค์นี้  ผู้หญิงก็เล่นได้ ผู้ใหญ่ก็เล่นดี 
ซึ่งแต่ก่อน ผมก็มีกีต้าร์  ไซค์  640 มิล  ซึ่งจับสบายมือมากๆ  ไม่ต้องมาถ่างนิ้ว  เพื่อ ยืดเอ็น  ในบทเพลง แค่ กางนิ้วมันก็พอดีเลย 
แค่ 10 มิลนี่แหละ  เห็นตัวเลขว่ามันน้อยๆก็จริง แต่พอ เอามาเล่นแล้ว  ต่างกันมากๆ 
กีต้าร์ไซค์  650 มิลบางทีผมว่า มันปิดกั้น  คนที่จะเล่นกีต้าร์คลาสสิค  มากเกินไป
ผมเองก็ยังลังเลมากเหมือนกันว่า กีต้าร์ 640 นั้น เสียงมันจะดัง  มากรึเปล่า เพราะ เป็นสิ่งที่ผมเป็นห่วงมาก
ดูในวิดิโอ ไม่ค่อยรู้ว่าเสียงมันจะดังแค่ไหน 
แต่ผมก็ว่า  กีต้าร์ระดัยนี้เสียงก็คงไม่ขี้เหร่  แล้ว เพราะ ขายทั่วโลกเป็น อินเตอร์  ทั่วโลกใช้ 

ส่วนตัวเคยติดต่อยี่ห้อนี้ ขอเป็นตัวแทนจำหน่าย  แต่ได้รับการปฎิเสธ  ยูจะซื้อกี่ตัวไอก็ขายเท่านี้ 

กีต้าร์ที่ไซค์ใหญ่เกินมือ นิ้วของเรา มันปิดกั้น  ทางกายภาพ ของเราจริงๆ ครับ 
อย่างน้อง เบิรด์ นั้น  ผมเห็น เล่น เพลง ใหญ่ๆแต่ล๊ะที  นิ้วกางจนสุดขั้วเลย 
ซึ่ง  กางถ่างมากๆ พอ ถึง  อีกช่วงต้อง ชะลอ  ความเร็วลง เพื่อ ให้นิ้วจับไม่พลาด  เดี่ยวหลุด
ต่างๆเหล่านี้  บางทีถ้าเราฟังเพลง แบบ ละเอียด ๆ  บทเพลงหายไปมากเพราะ จังหวะมีเหลื่อม  นิดๆ [บางคนดันฟังเป็นอารมณ์เพลงไปซะฉิบ]
 ที่คนเล่นเผื่อ หลุดเอาไว้  เลยต้อง เล่นให้ช้าลงบางช่วง 
ดังนั้น  นิ้วยาวๆ ก็ไซค์ยักษ  นิ้ว ปานกลาง ก็  ไซค์  640 มิล 

แต่สุดท้ายเชื่อ แน่เลยครับว่า  กีต้าร์ไซค์  660 มิลนั้น ผู้เล่นต้องมี ความสูงไม่น้อยกว่า  1.90 เมตร  นิ้วถึงจะได้  ส่วน 
ฮัคกี้นั้น สูง  เกิน 190 เซนต์ครับ 
นิ้วเรา นิ้ว นางเท่ากับ นิ้วก้อย เขาครับ 

ต้องสร้างกระแส ใหม่ครับ  ว่า กีต้าร์ไซค์ 640 มิลนั้น เสียงไม่ขี้เหร่ากว่า ไซค์ ที่ใหญ่กว่า 
ผมเชื่อ ว่า  สเกลนี้  640 มิล มีกีต้าร์ที่เสียงดีครับ 

ยังไงเจ้าของกระทู้ลองคืบนิ้วดูล๊ะกันครับ 
แต่ก็อย่าไปเสียกำลังใจ  ล๊ะกัน
อ ผม  นิ้วยาวๆ  ยัง ขายทิ้งเลยครับ โคโน่ ไซคื 660 มิล 

ส่วนตัวผมเล่นกีตาร์ Scale 660mm อยู่ครับ
มีทั้งข้อดีข้อเสีย แต่สำหรับผม ถ้าฝึกฝนมากเพียงพอเรื่องความยาวของ Scale ก็ไม่เป็นปัญหาใหญ่ครับ
แต่พอผมไปเล่น 640mm ก็รู้สึกได้ว่ามันเล่นง่ายขึ้นจริงๆครับ (ต้องขอบคุณกีตาร์ 660mm ที่ช่วยฝึกฝนเรื่องกำลังนิ้วให้)
สำหรับเรื่องเสียงตามหลักการผมเคยเคยคุยกัยช่างทำกีตาร์ Yuichi Imai เขาบอกว่ามีผลต่อ Sustain และ Projection ของเสียง
แต่ก็มีช่างทำเก่งๆบางคนก็ทำกีตาร์ออกมาเป็น Scale 640mm เช่นเดียวกันครับ เพราะมันเล่นง่ายกว่าจริงๆ ไม่จำเป็นต้องออกแรงเยอะ
ระยะคอสั้นกว่า ไม่ต้องกางนิ้วมาก ใช้แรงน้อยลงครับ
(ส่วนตัวผมว่า 650mm กำลังดี เพราะะ 640mm บางทีช่องมันแคบเกินครับ) เวลาเล่นเพลงยากๆที่เป็น Block Chord เยอๆะนิ้วมันเบียดกันมากเกินไปครับ 555

samaklen

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 13:35:21 »
ปัจจัยที่มีผลต่อการเล่น มีทั้งขนาดสเกล, ความกว้างของฟิงเกอร์บอร์ด.
รูปทรงลักษณะของคอ, รูปทรงของกีตาร์ รวมไปถึงลักษณะทางกายภาพของผู้เล่น
รวม ๆ กันแล้ว มีผลสำหรับบางคนเป็นเรื่องใหญ่ ในขณะที่บางคนไม่เป็นเรื่องใหญ่
ก็เป็นได้ครับ

กีตาร์คอบาง อาจจะไม่ได้เล่นง่ายเสมอไป กีตาร์คอหนา ก็อาจจะไม่ได้เล่นยากเสมอไป
ขึ้นอยู่กับการผสมผสานด้วยครับ

อย่างไรก็ตาม คนเรามีการปรับตัวอยู่ตลอดเวลา บางครั้งทักษะที่มีเพิ่มขึ้น
ช่วยให้เล่นเทคนิคบางอย่าง หรือปรับตัวเข้ากับกีตาร์ใหม่ได้ไม่ยาก