Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการหัด improvise  (อ่าน 4762 ครั้ง)

AeNote

• member
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการหัด improvise
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 01:18:20 »
เล่นกีต้าร์มา 2 ปีครับ ฝึกเอง คลำๆทางมาโดยตลอด ผิดบางถูกบ้าง วันนี้โอกาศดี
มีน้าๆ ผู้มีประสบการณ์ที่สามารถให้คำแนะนำได้ ยังไงช่วยแนะนำผมหน่อย
เกี่ยวกับการ improvise ไม่ว่าจะเป็นพื้นฐาน เทคนิกดีดี หรือแนวทางในการฝึก
ผมควรจะเริ่มเรียนรู้จากอะไรครับ ช่วยแนะนำเพื่อการฝึกที่ตรงเป้าหมายผมที  ;D

ขอบคุณครับผม  ;D

zuchin

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการหัด improvise
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:31:30 »
คือผมก็ไม่ได้เล่นเก่งนะครับ  :D
แต่อยากจะบอกว่า คำถามแบบนี้
เป็นคำถามที่อธิบายสั้นๆไม่ได้ ถ้าอธิบายเป็นข้อความแล้ว ก็อาจจะไม่เข้าใจ (ไปเรียนดีไม๊?ครับ)
หรือลองหาข้อมูลที่เค้าแชร์
แล้วมาถามเป็นจุดๆดีกว่า

หรือให้ฝีมือเทพมาอธิบาย การทำความเข้าใจก็อาจจะเป็นเรื่องที่ยาก

wolfgangs

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการหัด improvise
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:26:30 »
เป็นผม ผมจะให้พนักงานมาเปลี่ยให้เช่าครับ (ร้านที่ผมเคยเจอนะ)

Peavey

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:22:31 »
เรียน10 ครั้ง ในเว็บ กับเรียน 1 ครั้ง กับคนที่เก่งกว่า 

อย่างหลังยังไงก็เป้นเร้วกว่า10เท่า

แทนที่น้าจะมานั่งรอคำตอบ  น้าเอาเวลาไป เปิด กูเกิ้ล ว่า การอิมโพวไวส์ เดี๋ยวมันก้ขึ้นมาให้น้า อ่านและทำความเข้าใจ และได้ข้อมูลเยอะกว่า ที่ ให้พวกน้าๆคนอื่นมาตอบอีกครับ

AeNote

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 14:16:00 »
นี่เข้าใจผิดกันไปใหญ่แล้ว ผมไม่ได้ขอให้สอนให้แบบนั้นครับ
แค่ขอให้ช่วยชี้แนวทางในการฝึกที่ตรงกับเป้าหมายเท่านั้นเอง

หยุดตรงนี้นะครับ ฮ่ะๆๆๆๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 17:08:09 »
นี่เข้าใจผิดกันไปใหญ่แล้ว ผมไม่ได้ขอให้สอนให้แบบนั้นครับ
แค่ขอให้ช่วยชี้แนวทางในการฝึกที่ตรงกับเป้าหมายเท่านั้นเอง

แนวทางฝึกที่ตรงกับเป้าหมาย ก็ คือ จินตนาการดีๆนี่เองครับ 
ผมว่า  เริ่มแรก  ต้องมาจากการเรียบเรียงเพลงก่อนครับ
เช่น เพลงร้อง เอามาเรียบเรียงเป็น กีต้าร์เล่นตัวเดียว 
ผมว่าเริ่มแบบนี้แหละดีที่สุด 
แรกสุด  ต้องฟังจังหวะให้มากๆครับ  กับจังหวะต่างๆ 
เช่น สมมุติ จังหวะ 4/4 เราจะตีคอรท์กี่ครั้งก็ได้  ให้ออกมาเพราะ
การอืมโพรไวส์ นั้น  ปัจจัยหลักเลยอยู่ที่จังหวะ  ตกและยก 
ถ้าจังหวะเรา แม่นๆ  เล่นโน๊ตเสียงแปล่งๆยังไหลไปได้เลยครับ 
ลองฮัมทำนองเพลงแบบแต่งเอง  ขึ้นมาซักท่อนซิ   ลองฮัม  ในใจ
เสร๊จแล้ว  ทำอารมณ์ ให้ไปตาม  สมองโล่งๆ 
แค่นี้ ก็ สามารถเอาไปใส่ ในท่อน ลีดของ การอิมโพรไวส์ได้แล้ว 
เรื่องของสเกลนั้น ฝึกฝนกันได้  แต่เรื่องของ  จินตนาการนี่ซิ 
ผมว่ามันยากจริงๆ 
เคยอ่านบทความของ บีโทเฟ่น เพลง คลาสสิคที่เขาแต่งนั้น เขาแค่ฮัมทำนองในใจแค่นั้นเอง  เขาเห็นแค่ใบไม้ ตกมาที่พื้น
เขามองใบไม้ที่พื้น ก็ ฮัมทำนองออกมา  แล้ว
พอฮัมทำนองได้ ทีนี้ ก็  แค่ใส่  ชิ้นดนตรีเข้าไป 

เรื่องของจังหวะนั้นเป็นอะไรที่สำคัญมากเลยครับ 

ลองฟัง จังหวะต่างๆ เช่น  จังหวะ
บีกิน
สโลว์ร๊อต
3 ช่า
ฟร๊อกท๊อก
สวิง
หรือ จังหวะต่างๆ
ในเครื่องเคาะ แล้วลอง ฮัมทำนองดูซิครับ ให้เข้ากับจังหวะ
สิ้ง นี่ แหละคือพื้นฐานที่แน่นๆเลยครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

artanha

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 17:17:21 »

แนวทางฝึกที่ตรงกับเป้าหมาย ก็ คือ จินตนาการดีๆนี่เองครับ 
ผมว่า  เริ่มแรก  ต้องมาจากการเรียบเรียงเพลงก่อนครับ
เช่น เพลงร้อง เอามาเรียบเรียงเป็น กีต้าร์เล่นตัวเดียว 
แรกสุด  ต้องฟังจังหวะให้มากๆครับ  กับจังหวะต่างๆ 
เช่น สมมุติ จังหวะ 4/4 เราจะตีคอรท์กี่ครั้งก็ได้  ให้ออกมาเพราะ
การอืมโพรไวส์ นั้น  ปัจจัยหลักเลยอยู่ที่จังหวะ  ตกและยก 
ถ้าจังหวะเรา แม่นๆ  เล่นโน๊ตเสียงแปล่งๆยังไหลไปได้เลยครับ 
ลองฮัมทำนองเพลงแบบแต่งเอง  ขึ้นมาซักท่อนซิ   ลองฮัม  ในใจ
เสร๊จแล้ว  ทำอารมณ์ ให้ไปตาม  สมองโล่งๆ 
แค่นี้ ก็ สามารถเอาไปใส่ ในท่อน ลีดของ การอิมโพรไวส์ได้แล้ว 
เรื่องของสเกลนั้น ฝึกฝนกันได้  แต่เรื่องของ  จินตนาการนี่ซิ 
เคยอ่านบทความของ บีโทเฟ่น เพลง คลาสสิคที่เขาแต่งนั้น เขาแค่ฮัมทำนองในใจแค่นั้นเอง  เขาเห็นแค่ใบไม้ ตกมาที่พื้น
เขามองใบไม้ที่พื้น ก็ ฮัมทำนองออกมา  แล้ว
พอฮัมทำนองได้ ทีนี้ ก็  แค่ใส่  ชิ้นดนตรีเข้าไป 

เรื่องของจังหวะนั้นเป็นอะไรที่สำคัญมากเลยครับ 

ลองฟัง จังหวะต่างๆ เช่น  จังหวะ
บีกิน
สโลว์ร๊อต
3 ช่า
ฟร๊อกท๊อก
สวิง
ในเครื่องเคาะ แล้วลอง ฮัมทำนองดูซิครับ ให้เข้ากับจังหวะ
สิ้ง นี่ แหละคือพื้นฐานที่แน่นๆเลยครับ 

เป็นคำแนะนำที่อ่านแล้วประทับใจจริงๆครับ เห็นภาพเลย

zuchin

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 17:20:00 »
 :D ;D

AeNote

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 18:19:12 »

บีกิน
สโลว์ร๊อต
3 ช่า
ฟร๊อกท๊อก
สวิง

อ่า หัวใจของมันคือ เรื่องจังหวะ และการคิดทำนองทำนองให้เข้ากันสินะครับผม
ขอบพระคุณมากครับน้า redtopup สำหรับคำแนะนำที่ดี ผมจะไปศึกษาอย่างระเอียดอีกที

เอ่อ แล้วนอกจากการจินตนาการแล้ว ในส่วนของทฤษฎี ผมควรศึกษาเรื่องอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
ที่มีประโยชน์โดยตรงกับการ improvise

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 18:41:19 »
การที่จะimprovise ได้ดีต้องฟังเพลงเยอะๆครับใช้จินตนาการในการเล่นและที่สำคัญที่สุดต้องแม่นในเรื่องของตัวโน๊ตมากๆนะครับ เพราะถ้าเราเล่นมั่วๆไปมันก็สามารถเป็นเพลงได้ครับแต่ขาดความถูกต้องขาดสำเนียงที่ดีครับ...

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 19:23:38 »
มีท่านที่เคารพคนนึงเคยบอกผมว่า....
อยากเป็นเร็วๆ...ให้ฟังเพลงเยอะๆ  แล้วอย่าฟังอย่างเดียว
เล่นไปกับมันเลย....  หรือจะไปหาพวก JamTrack  มาเล่นก็ยิ่งดี

ขอบอกว่า........ฝึกแบบนี้สนุกดีครับ ได้ผลหรือเปล่าไม่รู้  ผมเพิ่งเริ่มได้ไม่นาน

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:07:38 »
คิดเองเลยครับฝึกบ่อยเรื่อง เมโลดี้..

เเล้วอย่าลืมสิ่งที่เราคิดไว้หล่ะครับ!
จะ อิมโพไวท์ยังไงให้ฟังเข้าใจเเล้วสนุก เพราะส่วนมากอิมโพไวท์จะเน้นสนุกมากกว่าเข้าใจ

เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:55:57 »
ลองฮัมเมโลดี้ดูครับ แล้วเอามาเล่นด้วยกีตาร์

ไล่สเกลก็มีประโยชน์ครับ แต่ต้องดูคอร์ดโทน แล้วก็แบ่งวลีให้สวยๆ
:)