Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเวลาตีคอร์ดคับช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 3092 ครั้ง)

TesT

• member
กีต้าที่บ้านผมเป็นคลาสสิคคับ เวลาเล่นตีคอร์ดบางทีมันเป็นเสียงบอดอะคับไม่รู้จะแก้ไงดีตอนแรกคิดว่าเล่นบ่อยเดียวมันจะดีเองแต่มันยังไม่ค่อยดีขึ้นเลยคับส่วนมากมันเป็นตอนคอร์ดทาบอะ 
ลองเพิ่มแรงจับคอร์ดแล้วแต่ไม่คิดว่าจะใช่นะคับเพราะเรากดเบาๆ ให้สายมันทาบกับเฟร็ตมันก็ไม่บอดแล้ว  แนะนำหน่อยจะคับ

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
Re: มีปัญหาเวลาตีคอร์ดคับช่วยแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 16:08:33 »
ผมว่าฝึกอย่างเดียวเลยอ่ะครับ เพราะผมก็เพิ่งเล่นคอร์ดทาบได้เมื่อไม่นานนี้เองอ่ะครับ
แรกๆก็บอดสนิทเหมือนกันอ่ะครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
Re: มีปัญหาเวลาตีคอร์ดคับช่วยแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 17:07:40 »
คอกีตาร์คลาสสิคมันกว้าง ถ้าหัดใหม่ก็ต้องใช้ระยะเวลาสักห่นอยนะครับ ไม่ต้องรีบ ใจเย็นๆ

วิธีการฝึกควบคุมแรงกดที่สายก็ไม่ยากครับ

วิดิโอสอนของ scott tennant แนะนำว่า ให้ลองวางนิ้วลงบนสายเฉยๆ เฟรทไหนก็ได้ แล้วดีด มันก้อจะเสียงบอดใช่ไหมครับ

แล้วเราก็ค่อยๆเพิ่มแรงกดที่สายทีละนิด พร้อมกับดีดไปเรื่อยๆ พอเสียงไม่บอดเมื่อไร เราก็จะพอทราบว่าจริง ๆ แล้วว่าต้องออกแรงกดสายขนาดไหน

ลองดูครับ ประหยัดแรงกด ช่วยให้เล่นได้นานขึ้น

หรือว่าจะเป็นเพราะสายต่ำ กดแล้วติดเฟรท - แหะๆ

ไม่รู้ว่าช่วยได้ไหม แต่ก็สู้ๆนะครับ^^
คิดดี ทำดี พูดดี

Crucify

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 17:17:13 »
คลาสสิคมันตีคอร์ดได้ด้วยหรอครับ *-*

[Classical]

• member
  • Depapepe Only one!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 17:32:13 »
เห็นด้วยนะครับ
ฝึกอย่างเดียว ตอนผมฝึกแรกๆผมไม่สนรอบข้างเลยครับเล่นมันอยู่อย่างนั้นแหละ

สู้ต่อไปไอ้มดแดง!!!

skyline007

• member
  • the love you take is equal to the love you make
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 20:40:05 »
ใช่ครับคอร์ดมันกว้าง ถึงอย่างไรก็ต้องฝึกอย่างเดียวครับ อิอิ

ตอนแรกๆผมก็เสียงบอด ตอนนี้ก็....เหอะๆ

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 23:11:50 »
กีต้าร์คลาสสิค  คอมันกว้างครับ ไม่เหมาะแก่การตีคอร์ด  ถ้าจะฝึกตีคอร์ดผมว่าลองหากีต้าร์โปร่งสักตัวจะดีกว่านะครับ^^
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:25:58 »
กีตาร์คลาสสิค ก็ตีคอร์ดได้นะ แต่ไม่นิยม ถ้าจะเน้นตีคอร์ด หาสาย เหล็ก ทรง D ไม ก็ จัมโบ้ มาเล่นดู คอแคบกว่า จับง่ายกว่า แต่อาจจะเจ็บนิ้วกว่า ของอย่างนี้ ต้องฝึก ฝึก และ ฝึก

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:47:52 »
ใครที่คิดว่ากีตาร์สายเอ็นตีคอร์ดไม่ได้ลองฟัง nouvo flamenco ดูครับ ลองเข้า youtube / jesse cook / tempest [ live at metropolis ] ดูเป็นตัวอย่าง มันส์มากครับ

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:55:00 »
ตีคอร์ดได้ครับแต่ยากหน่อยบางทีที่มันบอดเพราะเวลาเรากางนิ้วออก มันทำให้กำลังนิ้วเราลดลงครับ เชื่อไหมว่ามันจะบอดตัวที่เราคิดว่าไม่น่าจะบอดเพราะเราไปใส่ใจกับพวกนิ้วก้อยที่กางออกไปเนื่องจากมันไม่มีแรงกดเราเลยเน้นที่นิ้วนั้นๆนิ้วเดิมที่เคยเล่นได้จึงบอดครับ ผมว่าลองเปลี่ยนมาเล่นกีต้าร์โฟล์คก่อนน่าจะดีกว่านะครับ แล้วค่อยพัฒนาไปเล่นคลาสสิค หรือถ้าไม่อยากเปลี่ยนแนะนำให้ลองฝึกไล่สเกลกีต้าร์
คลาสสิคครับ จะได้ฝึกขยายกล้ามเนื้อนิ้วให้ยืดออกได้ง่ายและมีพลังมากกว่าเดิม
 แต่ส่วนตัวผมเล่นกีต้าร์โฟล์คที่คอใหญ่ซักหน่อยอย่างเจ้า veelah เวลาเล่นเพลงที่ต้องกางนิ้วเยอะ อาทิเช่น เพลง คิดถึง ของซิลลี่ฟลู
ผมยังมีบอดเลยครับ แต่พอเปลี่นไปเล่น takamine เล่นสบายกว่าเยอะนะครับ ยังไงก็ลองพิจารณาดูครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้