Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่มากๆ) อยากได้กีตาร์ไว้หัดเล่น แต่มีงบเต็มที่ 2,000 บาท ครับ  (อ่าน 12184 ครั้ง)

แมวคลั่ง

• member
สวัสดีครับ

ผมมือใหม่มากๆครับ อยากได้กีตาร์เอื้ออาทรไว้หัดเล่นสักตัว แต่มีงบจำกัดแค่สองพันบาทเท่านั้น
สองพันเนตๆ ไม่มีบวกลบครับ ไม่เอาถุงใส่ก็ได้ อนาถาเจงๆ
(เห็นกีตาร์แต่ละตัวในนี้ แพงๆทั้งนั้น น้ำลายหก T^T)
เป้าหมายคือ เล่นคนเดียว ฟังคนเดียว ครับ เล่นขำๆ เวลาว่างๆ เลยไม่อยากซื้อแพงกว่านี้
พวกพี่ๆ มียี่ห้อไหน ในงบ (น้อยนิด) ขนาดนี้แนะนำไหมครับ
เซิจดูในเน็ต ก็มี sakura ,carols ,Queen ,future บลาๆ อะไรเทือกนี้น่ะครับ
ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องกีตาร์เลย เลยไม่รู้ว่าอะไรเสียงดี เสียงไม่ดี
แต่ว่าต้นเดือนนี้เงินเดือนออก จะลองไปเดินดูที่เวิ้งครับ
ดังนั้นจึง มาขอข้อมูลจากทุกท่านในนี้ก่อน ประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

chet

• member
จริงๆอยากให้ขึ้นงบไปสัก 3 พันต้นๆ
จะได้ Yamaha พวก F... ซึ่งงานจะมีมาตรฐานใช้สำหรับการเริ่มต้น

joe neck solid

• member
น้าลองดูยี่ห้อ fina รุ่นเล็กๆ ผมว่าเสียงดีเลยครับ ราคาไม่ถึง 2000 ;D

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
หลังกระทรวงเลยครับ เพียบ !

ได้ราคาอย่างใจเลย มือ 1  ด้วย.
No 1 Does It Better.

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ตอนผมหัด ผมหัดด้วยกีตาร์ jojo มือแปด ซื้อมา 700 สภาพ เน่าๆ
ก็ฝึกจนเล่นกีตาร์เป็น จนมาถึงทุกวันนี้...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

037

• member
หาคนเล่นกีตาร์เป็นไปเป็นเพื่อนซื้อก็ดีครับ  จะได้ช่วย ๆ กันดู 
กีตาร์ตัวแรกผมก็ตัวละพันกว่าบาทเนี้ยละ 

ยังไงก็เหลือตังค์เพื่อเครื่องตั้งสายด้วยครับ  ผมว่าสำคัญมาก ๆ อย่ามองข้ามเป็นขาด

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ใจเย็นๆก็บตังค์อีกนิดครับ 2พันมันยังไม่มาตรฐานดีพอครับ เก็บให้ได้เป็น 3 พันแล้วมาตั้งกระทู้หา F210-F310 ในบอร์ดเลยครับ

ooffymua

• member
ใจเย็นๆก็บตังค์อีกนิดครับ 2พันมันยังไม่มาตรฐานดีพอครับ เก็บให้ได้เป็น 3 พันแล้วมาตั้งกระทู้หา F210-F310 ในบอร์ดเลยครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถูกต้องครับ  ไม่ใช่เน้นยี่ห้อนะ

มันเป็นกีตาร์ที่สมเหตุสมผลดีครับ  ระยะยาวก็ใช้ได้เลยครับ

อีกอย่างถ้าสมมติว่าเราเล่นแล้วท้อหรือเลิก ราคาขายต่อก็ดี

ไม่เจ็บตัวเยอะเช่น f-310 ราคา3500 ถ้าสภาพดีขายต่อ2800-2900 ก็ขายออกแล้วครับ

เจ็บตัวนิดเดียว 

แต่ถ้าซื้อ พวก2000 งานไม่ค่อยจะดีเท่าที่ควรอาจเจออาการท้องป่องมาซวยเลย

ซึ่งกีตาร์พวกนี้จะเสียงดีแค่ช่วงแรกๆแค่นั้นครับ ขายต่อก็ยากเพราะว่า

สมมติเราตั้งราคาขายมือสองซัก1500 ผมว่าออกยากนะเพราะเพิ่มอีก500ก็ได้ของใหม่แล้ว

ซึ่งต่างกับยามาฮ่า f210-f310 ครับ

**********แค่ตอบจากความรู้สึกตัวเองเท่านั้น*************

ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อครับ เพราะเห็นบอกว่างบจำกัด อิอิ

ซึ่งพวกราคา่2000นี้จะสวยซะด้วยสิ  อิอิ แต่....

แมวคลั่ง

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ  ;D

anusorn5214

• member
เป็นคำถามที่ดีนะคับ อยากรู้เหมือนกันว่า กีต้าไม่ถึง 2,000 ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดี ^ ^

Strikerz_03

• member
    • http://www.youtube.com/user/strikerz03
หลังกระทรวงเลยครับ เพียบ !

ได้ราคาอย่างใจเลย มือ 1  ด้วย.
เห็นด้วยครับ

rutthakit

• member
ถ้าไม่รีบเผื่อเจอมือ 2 ครับ ยี่ห้อ Opera น่าจะมีมั้งครับลองดูครับมีคนแนะนำมาอีกที

Aum_GuitarNoob

• member
ตอนผมหัด ผมหัดด้วยกีตาร์ jojo มือแปด ซื้อมา 700 สภาพ เน่าๆ
ก็ฝึกจนเล่นกีตาร์เป็น จนมาถึงทุกวันนี้...

น้าโก้นี่ถือว่าโชคดีมากที่เล่นมาจนเทพได้ อิอิ โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าการเริ่มต้นไม่ควรเริ่มจากราคาล่าง ๆ เอากลาง ๆ ก็ยังดี เช่น 6-8 พัน เพราะจะได้กีตาร์ที่ดี ทัชชิ่งโอเค(เผื่อท่านหว้าเหว่ ไม่มีใครรอบข้างเซ็ตทัชชิ่งให้ และไม่รู้จักร้านในการ set up กีตาร์เพราะท่านเพิ่งเริ่มต้น) และเล่นออกมาจะได้เสียงที่ดีครับ

คนที่เริ่มเล่นแล้วท้อ แล้วก็เลิกส่วนมากก็จะเป็นแนวนี้หละครับ เจ็บนิ้วหวะ!! เฮ้ยเสียงมันใช่หรอวะ!! อะไรประมาณนี้ แต่ถ้างบมันมี 2 พันจริง ๆ โปรดอดใจรออีกสักนิด รอ YAMAHA F2 F3 ต่าง ๆ ตามน้า ๆ ว่า ผมว่าถ้าราคาล่าง ๆ YAHAMA เป็นมาตรฐานได้ในระดับหนึ่ง

และอีกอย่างที่สำคัญ ซื้อเครื่องตั้งสายและหัดใช้ ให้คนขายสอนก็ได้ครับ เพราะถ้าอยู่ตัวคนเดียวต้องตั้งให้เป็น เพราะก่อนเล่นต้องตั้งทุกครั้ง เล่นไปแบบเพี้ยน ๆ แล้วมันจะฟังว่า .. มันใช่หรอวะเสียงนี้ ทำไมมันแปลก ๆ แต่ถ้าไม่ซีเรียส รอเพื่อนมาตั้งให้เวลาเจอเพื่อน ตอนฝึก ฝึกแค่จำตำแหน่งคอร์ด เอารูปนิ้วก่อน ประการนั้นก็แล้วแต่ครับ สู้ ๆ ครับ^^

TOM1869

• member
กีต้าร์ ระดับนี้ ยังไม่ได้มาตราฐาน ถ้า มือใหม่ไม่มีความรู้ จะพาลเลิก เล่นไปซะก่อน  ควรเลือก กีต้าร์ที่ได้มาตราฐานก่อนครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0
Line id: 081-8718003

newsfolder

• member
  • ดนตรีคือหัวใจ
ถ้างบน้อยๆจริงๆ เเนะนำ Marina ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ลองหาหลังกระทรวงดูครับ ผมว่าสองพันอาจจะน้อยไปนิดแต่ถ้าเราหาได้ตัวถูกใจ และเข้ามือ ก็สามารถเล่นให้ออกมาไพเราะได้พอสมควรครับ

ถ้ามีสักสาม-สี่พัน ชั่วโมงนี่ผมแนะนำ Greg Bennett ครับ
:)

Traveler

• member

น้าโก้นี่ถือว่าโชคดีมากที่เล่นมาจนเทพได้ อิอิ โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าการเริ่มต้นไม่ควรเริ่มจากราคาล่าง ๆ เอากลาง ๆ ก็ยังดี เช่น 6-8 พัน เพราะจะได้กีตาร์ที่ดี ทัชชิ่งโอเค(เผื่อท่านหว้าเหว่ ไม่มีใครรอบข้างเซ็ตทัชชิ่งให้ และไม่รู้จักร้านในการ set up กีตาร์เพราะท่านเพิ่งเริ่มต้น) และเล่นออกมาจะได้เสียงที่ดีครับ

คนที่เริ่มเล่นแล้วท้อ แล้วก็เลิกส่วนมากก็จะเป็นแนวนี้หละครับ เจ็บนิ้วหวะ!! เฮ้ยเสียงมันใช่หรอวะ!! อะไรประมาณนี้ แต่ถ้างบมันมี 2 พันจริง ๆ โปรดอดใจรออีกสักนิด รอ YAMAHA F2 F3 ต่าง ๆ ตามน้า ๆ ว่า ผมว่าถ้าราคาล่าง ๆ YAHAMA เป็นมาตรฐานได้ในระดับหนึ่ง

และอีกอย่างที่สำคัญ ซื้อเครื่องตั้งสายและหัดใช้ ให้คนขายสอนก็ได้ครับ เพราะถ้าอยู่ตัวคนเดียวต้องตั้งให้เป็น เพราะก่อนเล่นต้องตั้งทุกครั้ง เล่นไปแบบเพี้ยน ๆ แล้วมันจะฟังว่า .. มันใช่หรอวะเสียงนี้ ทำไมมันแปลก ๆ แต่ถ้าไม่ซีเรียส รอเพื่อนมาตั้งให้เวลาเจอเพื่อน ตอนฝึก ฝึกแค่จำตำแหน่งคอร์ด เอารูปนิ้วก่อน ประการนั้นก็แล้วแต่ครับ สู้ ๆ ครับ^^
กีต้าร์ ระดับนี้ ยังไม่ได้มาตราฐาน ถ้า มือใหม่ไม่มีความรู้ จะพาลเลิก เล่นไปซะก่อน  ควรเลือก กีต้าร์ที่ได้มาตราฐานก่อนครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0

สองความเห็นนี้จริงเสียยิ่งกว่าจริง   แต่ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นอีกแบบนะครับ เพราะเคยมีประสบการณ์เช่นนั้นมาก่อน
ถ้ามีงบน้อยจริงๆผมว่าก็ไม่แปลกถ้าเราจะหาในวงเงินที่เราตั้งไว้ ลองเข้าไปดูในร้าน ช่วงนี้ผมเห็นกีต้าร์ที่ดูดี ราคาไม่แพงอยู่หลายยี่ห้อเหมือนกัน สังเกตและเลือกดูดีๆครับ
แต่ยังไงซะกีต้าร์ที่ดีและได้มาตรฐานมันทำให้เรามีแรงจูงใจที่จะเล่นมากกว่าครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
สำหรับผมตอนหัดใหม่ ผมซื้อมือสองจากพี่ชาย 1000 บาทครับ ถึงเสียงจะไม่ได้ดีมากมาย (อาศัยฝึกจับคอร์ด) ทัชชิ่งก็สูง อาจมีเพี้ยนบ้างเวลาเล่น เนื่องจากไม่มีเครื่องตั้งสาย ก็ต้องหัดตั้งเอง จนถึงทุกวันนี้ผมเล่นกีต้าร์เป็น และตั้งสายโดยไม่ใช้เครื่องตั้งได้ด้วย ผมว่าเรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ใจรัก กับความพยายาม ตั้งใจของเราครับ

GolfKungz

• member
กีตาร์ขนาด2พัน ผมว่าหายากนะถ้าเอายี่ห้ออะ

คิดเหมือนหลายๆคนคืออยากให้เพิ่มงบซักนิด ไม่งั้นผมว่ามันจะเสียเปล่า

Back Solid

• member
  • Acoustic