Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องอัดเสียง ต่อไมค์  (อ่าน 1879 ครั้ง)

AeNote

• member
เครื่องอัดเสียง ต่อไมค์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:01:13 »
อยากทราบว่า
สมมุติถ้าผมมีไมโครโฟนดีดีอยู่แล้วตัวนึง ไปซื้อเครื่องอัดเสียงที่ใช้งานทั่วไปจำพวก
sony อะไรทำนองนี้ (ที่ราคาประมาณ 2000-3000 บาท) ที่ปกติจะมีไมโครโฟนในตัว
แต่ถ้าเราใช้ไมค์ดีดี พ่วงกับเจ้าตัวนี้ คุณภาพเสียงที่ได้จะเป็นยังไงบ้างครับ

sonic

• member
Re: เครื่องอัดเสียง ต่อไมค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:15:34 »
ย่อมดีกว่าแน่นอน เพราะมันหัวใจหลัก มันอยู่ที่ตัวรับเสียง คือไมค์
ว่าแต่... หากต้องการอัดเสียงกีต้าร์ ทำไม...ไม่ต่อไมค์ที่มีอยู่ เข้าคอม(line-in)ไปเลย
ลองหาซื้อ Mix สัก 1 ตัว ราคาประมาณ 1500-2500 บาทก็ได้ซาวด์เยี่ยมๆ แล้วครับ

AeNote

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:14:34 »
ไม่ได้เจาะจงจะอัดเสียงกีต้าร์หรอกครับ
พอดีเห็นว่ากล้องวีดีโอมันเก็บรายละเอียดเสียงไม่ค่อยดี
เวลาอัดคลิปอะไรจะได้อัดเสียงแยกครับผม และอุปกรณ์นั้น
อยากให้เคลื่อนย้ายตามกล้องวีดีโอไปได้สะดวก

ส่วนมิกซ์ที่พูดถึง ใช่แบบเดียวกับ audio interface รึเปล่าครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ สำหรับเรื่องอัดเสียง ในงบไม่เกิน 3000
(มีไมค์อยู่แล้วนะครับ)

chet

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:49:22 »
mix กับ  audio interface ไม่เหมือนกัน ส่วน Mix ผมแนะนำ behringer หลากหลายระดับราคา ลองดูร้าน Music Concept

audio interface

Mixer