Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ เปลี่ยนSaddle อย่างเดียว ไม่เปลี่ยน pin กะ nut จะได้มั๊ยครับ  (อ่าน 1804 ครั้ง)

Paxx

• member
คือ ลองเปลี่ยนแซดเดิ้ลแล้ว เสียงต่างชัดเจน จึงอยากทราบว่าต้องเปลี่ยน นัท กะ พินด้วยมั๊ยครับ อีกเรื่องครับ แซดเดิ้ลที่ทำจากเซรามิก ดีมั๊ยครับถ้าเทียบกะกระดูกหรือพลาสติกเกรดดีๆ ขอบคุณครับ

wichian

• member
เปลี่ยนแซดเดิ้ลอย่างเดียวก็พอครับ นัท กะ พิน เห็นผลน้อยมาก หูฟังแทบไม่ออก ส่วนจะเปลี่ยนเป็นวัสดุอะไรนั้น แล้วแต่คนชอบครับ ลองซื้อมาเปลี่ยนดูหลายๆอย่างก็ได้
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Paxx

• member
ขอบคุณครับ แล้วแซดเดิ้ล มีกี่ชนิดล่ะครับ แต่ละชนิดให้เสียงต่างกันอย่างไรครับ

chet

• member
saddle มีหลายชนิด ครับ หลักๆคือ
- กระดูก เสียงจะคมๆ
- และพวกสังเคราะห์ เสียงจะนุ่มลงมาหน่อย
- พลาสติก เสียงจะนุ่มลงมาหน่อย

ว่ากันว่า พวกกระดูกจะเพิ่ม ห่างเสียงตัวโน๊ตให้ยาว

ส่วนใครจะฟังออกหรือไม่ ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ การสังเกต ฯลฯ

nhoy

• member
คือ ลองเปลี่ยนแซดเดิ้ลแล้ว เสียงต่างชัดเจน จึงอยากทราบว่าต้องเปลี่ยน นัท กะ พินด้วยมั๊ยครับ อีกเรื่องครับ แซดเดิ้ลที่ทำจากเซรามิก ดีมั๊ยครับถ้าเทียบกะกระดูกหรือพลาสติกเกรดดีๆ ขอบคุณครับ
ไม่จำเป็นครับ เปลี่ยนแค่แซดเดิ้ลก็ได้
ผมเองเป็นคนที่ชอบแบบเดิมๆ ที่มากับกีต้าร์ครับ
กีต้าร์บางแบรนด์-บางรุ่น ของเดิมก็จะดีอยู่แล้วครับ  แต่บางแบรนด์-บางรุ่น นำมาเปลี่ยนก็ดีขึ้น สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านด้วยครับ

Aum_GuitarNoob

• member
เปลี่ยนพินผมว่า เปลี่ยนเพื่อความสวยซะมากกว่าครับ แต่ Saddle เนี่ย ถ้าเป็นภาคไฟฟ้าแบบ Piezo มีผลอย่างมาก เพราะ Saddle คือสื่อกลางที่จะส่งสัญญาณเสียงไปออกภาคไฟฟ้าครับ :)

Peavey

• member
ถ้าเป็นกระดูก จะจัดบาลานซ์เปียโซ่ ให้พอดี ค่อนข้างยากเพราะว่า กระดูกนั้น มวลความหนาแน่นจะไม่เท่ากันครับ อันนี้เรื่องจริง ถ้าได้กระดูกที่มวลเต็มๆก็จัดง่ายไป ถ้าเจอมวลที่เป็นรูๆ หน่อยด้านในเรามองไม่เห้น ก็อาจจะจัดยาก

แต่กระดูกนั้นให้ซัสเทนที่ดี แต่ก็มี ของ Graphtech  ที่ลื่นกว่า และให้ซัสเทนดี และหางเสียงที่ผมว่ากลมกว่า กระดูก แต่ราคาแพงกว่า 3เท่า

Paxx

• member
ขอบคุณครับ มีแต่โปร่ง ไม่มีไฟฟ้า น่าจะลองกระดูก