Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าทำห้องซ้อมเก็บเสียง ไม่รวมเครื่องดนตรี ใช้อุปกรณ์อะไรดี งบประมาณเท่าไรคัรบ  (อ่าน 62399 ครั้ง)

wonderfulx

• member
อยากทำห้องนั่งเล๋น ให้เป็นห้องซ้อมเล่นๆในบ้าน ขนาด 4.00 x 4.00 เมตร ผนังสูง 2.40 เมตร .

แบบงบประหยัดที่สุด ต้องใช้อุปกรณ์อะไรในการเก็บเสียงไม่ให้ข้างบ้านด่า ราคาประมาณเท่าไรครับ

ไม่รวมค่าเครือ่งดนตรีนะคัรบ   ???

lastwizard

• member
รอกูรูน้ากบ กับ กูรูน้าอิ๊บ

wonderfulx

• member

Mr.Gula101

• member
AcousticBoardแผ่นเท่าฝ้าเพดาน แผ่นละประมาณ80บาท 1กล่องมี12แผ่น ให้กาวลาเทํกแปะหน่อยก็ติดอยู่แล้ว... ลองคำนวนดูครับ 3แผ่นได้ประมาณ1 ตรม. นอกนั้นเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ต้องเดินและติดให้สวยงาม.... แต่การเก็บเสียงให้ได้100%ไม่มีนะครับ ....

wonderfulx

• member
AcousticBoardแผ่นเท่าฝ้าเพดาน แผ่นละประมาณ80บาท 1กล่องมี12แผ่น ให้กาวลาเทํกแปะหน่อยก็ติดอยู่แล้ว... ลองคำนวนดูครับ 3แผ่นได้ประมาณ1 ตรม. นอกนั้นเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ต้องเดินและติดให้สวยงาม.... แต่การเก็บเสียงให้ได้100%ไม่มีนะครับ ....

ขอบคุณคัรบ

แปะชั้นเดีวอยู่เลยใช่ใหมครับ หรือว่าต้องซ้อนกันหลายๆแผ่น แล้วหาซื้อได้แถวไหนครับ ผมอยู่ แถวถนนตก เจริญกรุง

Mr.Gula101

• member
หาฟองน้ำที่ใช้ทำเบาะรถรองก่อนแล้วตีไม้อัดกั้นก่อนแปะก็ดีครับ...แต่ผมงบน้อย ผมแปะเฉพาะตัวนี้พอ แต่เสียงก็ออกอยู่นะ แต่ไม่ทำให้รบกวน....หาซื้อได้ที่ร้านอุดมไม้ไทย หลังการบินไทย หลานหลวงครับ ....

wonderfulx

• member
หาฟองน้ำที่ใช้ทำเบาะรถรองก่อนแล้วตีไม้อัดกั้นก่อนแปะก็ดีครับ...แต่ผมงบน้อย ผมแปะเฉพาะตัวนี้พอ แต่เสียงก็ออกอยู่นะ แต่ไม่ทำให้รบกวน....หาซื้อได้ที่ร้านอุดมไม้ไทย หลังการบินไทย หลานหลวงครับ ....

ขอบพระคุณครับ

redtopup

• member
อยากทำห้องนั่งเล๋น ให้เป็นห้องซ้อมเล่นๆในบ้าน ขนาด 4.00 x 4.00 เมตร ผนังสูง 2.40 เมตร .

แบบงบประหยัดที่สุด ต้องใช้อุปกรณ์อะไรในการเก็บเสียงไม่ให้ข้างบ้านด่า ราคาประมาณเท่าไรครับ

ไม่รวมค่าเครือ่งดนตรีนะคัรบ   ???

เรื่องของห้องฟังนั้นมีผลค่อนข้างมากกับเสียงจริงๆครับน้า 
ห้อง ฟังเพลง ห้องซ้อมดนตรี  นั้น  เรื่องวัศดุที่ใช้บุนั้น  สำคัญมากๆครับ  น้า
สมัยก่อน ยุคแรกๆนั้น  นิยมใช้ รังไข่ หรือ พวกฟองน้ำ โซเน๊กมาปะ 
ซึง่  สำหรับรังไข่นั้น  เมื่อ บุเข้าไปแล้ว  รังไข่จะทำหน้าที่ เก็บเสียงและกระจายเสียง  แบบไม่มีทิศทาง  ซึ่งทำให้  เสียงไม่กระจายรวมไปที่จุดเพียว ซึ่งทำให้ แก้ปัญห่าของเสียงก้องในห้องได้ 
สำหรับ ฟองน้ำนั้น  ดูดกลืนคลื่นกลายเป็นพลังงานความร้อน   แต่ไม่กระจายเสียง
วัสดุ ที่กล่าวมาทั้ง 2 ชนิดนั้น  จะไม่ครอบคลุมทุกความถี่  ซึ่งทำให้  เสียงที่ได้จากห้องฟังชนิดนี้   อับทึบ และไม่มีรายละเอียดของเสียงดนตรี 
เนื่องจาก ฟองน้ำดูดกลืนพลังงาน  ย่านที่มากที่สุดคือ ความถี่สูง  ดังนั้น เสียงย่านความถี่สูงจะหายไปมากๆกับวัศดุชนิดนี้
ส่วนรังไข่  วัศดุคือ กระดาษ  ไอ้เจ้าหลุมๆในรังไข่  จะ เก็บเสียงช่วงเสียงกลาง 
ห้องที่ใช้รังไข่  มากๆเสียงก็ไม่ดีอีกด้วย เสียงกลางสูงจะโด่ง
ห้องส่วนมากมักมีปัญหาเรื่องเสียงทุ้ม  ที่มากไปทั้งนั้น ไม่สามารถ  ควบคุมเสียงทุ้มให้ได้  อยู่หมัด หากใช้วัศดุที่ดูดกลืนเสียงแต่เพียงอย่างเดียวไม่กระจายเสียงด้วย
ห้อง ดังกล่าว เสียงจะออกมาไม่ดี 

ห้องฟังเพลงที่ดีและห้องซ้อมตลอดจนห้องบัณทึกเสียงที่ดี  จะต้องสะท้อนเสียง  เสียงด้วยไม่ใช่ดูดกลืนคลื่นเเต่เพียงอย่างเดียว 
วัศดุที่  จะสะท้อนเสียงและกระจายเสียงที่ดีที่สุดคือ ไม้เซาะร่อง ครับ กับ  ผ้าหนาที่ไม่ใช่ผ้านวม  ที่เป็นรูพรุน 
ไม้เซาะร่องนั้น  มีหน้าที่กระจายเสียงแล้วก็ ให้เสียงวิ่งไปตามร่อง  เพื่อ ให้ คลื่นเสียงค่อยๆจางหายลง  ไม่ใช่ให้คลื่นเสียงหายไปในเวลาที่รวดเร็ว
เรื่องของเฟส  คลื่นนั้น  หู คนเราฟังออกครับ 
ถ้าผมแนะนำ  ในงบที่จำกัด นั้น 
แผ่นรูแบบ บอรด์ ที่สมัยนี้  ผู้ผลิตทำมาโดยตรงเพื่อ  ให้ ควบคุม เสียงทุ้ม 
โดยหลักการ ของแผ่นประมาณนี้ก็คือ  ออกแบบให้มีรู เล็ก ไอ้เจ้ารูเล็กนี่แหละที่ให้เสียงมันเข้าไปแล้วออกมาไม่ได้  นั่นก็คือ มันไม่กระจายเสียง   
ด้านหน้าที่เรียบๆ  เค้าออกแบบให้สะท้อนเสียง  ทุกเสียง 
ซึ่งจริงๆแล้วคลื่นความถี่ต่ำ  จะมีระยะเดินทาง ที่จะทำให้เกิดคลื่นได้  เมื่อ มันมีระยะเดินทางที่จะทำให้เกิดคลื่นความถี่ 
ดังนั้น  อุปกรณ์ที่จะควบคุมมันต้องได้ขนาดด้วย 
แผ่น สำเร๊จรูปนั้น  สมัยก่อนเป็น ชานอ้อยอัด 

จริงๆสำหรับผม  ห้องฟังห้องซ้อมที่ดีต้องทำเฉพาะกิจ  คือ ห้อง ฟังเพลงกับ ห้อง ดูหนังอย่างเดียวก็ต้องบุเสียงคนล๊ะแบบ 
ห้องซ้อมดนตรีอย่างเดียวก็ต้องบุอีกอย่าง

แผ่นบุเสียง อย่าใช้มากน๊ะครับ  เสียงจะออกมาไม่ดี เพราะ มัน เป็นแผ่นอเนกประสงค์  ที่ทำออกมา ในหลายจุดประสงค์ มากเกินไป
แผ่นต่างๆ  หรือ วัศดุต่างๆ  ที่จะเอามาควบคุมเสียงทุ้ม นั้น จะต้องติดให้แน่นหนาด้วย
เพราะ เมื่อมันเจอ คลื่นความถี่ ต่ำ  ถ้าเราติดไม่แน่นหนา  ตัวของมันเองนี่แหละจะสั่น  และจะกระจายคลื่นออกไปทำให้รบกวนเสียงหลักจากต้นกำเนิด  เสียง

ห้องซ้อมและห้องฟังที่ดี 
ประการแรก ห้อง ต้องได้สัดส่วนก่อน  นั่นก็คือ  ห้องต้องเป็น สี่เหลี่ยม ผืนผ้า  ก่อนอื่นเลย
เพราะ คลื่นเสียงเมื่อมันเกิดขึ้นห้องที่เป็น 4 เหลี่ยวผืนผ้า  จะมีการหักล้างทางเฟสกันได้ดีกว่า 4 เหลี่ยมจัตตุรัส ที่มีขนาดทุกด้านที่เท่ากัน

เสียงนั้น เดินทางแบบไม่มีทิศทาง  ดังนั้น  เพดาน ควรเป็นหลุมแบบเหลี่ยม ดีที่สุด  รองลงมา คือ เรียบ
ไม่ใช่ กลมแบบร่ม ที่  เป็นจุดรวมเสียงและสะท้อนเสียงออกมาตรงๆ 
 ต้องให้เพดานเก็บเสียงได้ด้วยและสะท้องเสียงบางส่วน  ในส่วนที่คู่ควบออกมา
อันนี้ลองดูได้  ไปยืน ซื้อ รถขายไอติมใต้ร่ม แล้วลองพูด กับคนขายไอดูเสียงมันจะชัดขึ้นก้องขึ้น
แต่ถ้าเอา  เพดานมาทำเป็นหลุมแบบร่ม  แล้วล๊ะก็  เสีงของห้องซ้อมกับห้องฟังเพลงนั้นดังมาก  สิ่งที่เกินพอดีมันก็จะฟ้องออกมา

มาตราฐานตามที่เขาคำนวนมา พื้นห้อง สำหรับห้องฟังเพลงนั้น และห้องซ้อมดนตรีนั้น พรมควรปู  1 ใน 3 ของ พื้นที่ห้อง อันนี้ใช้ได้ดีกับห้องซ้อมดนตรีด้วย
ปูหมดเสียงทึบต้องให้ พื้น กระจายเสียงด้วย 

วัศดุที่ดีที่สุดสำหรับ  ห้องบัณทึกเสียงที่ดี  และห้องซ้อมที่ดี คือ ไม้ครับ 
ห้อง บัณทึกเสียง  แบบสุดขั้ว ใช้ไม้เป็นส่วนมากในส่วนประกอบหลักครับ 

ไม้นั้น  ตัวของมันเอง นั้น จะสะท้องเสียง  มีดูดกลืนเสียงบ้างเล็กน้อย
หากเราเอาไม้มาเซาะร่อง หรือ สร้างร่องให้ใหญ่
 เจ้าร่องนี่แหละครับ  เมื่อ คลื่น ความถี่ต่ำมันมามันจะวิ่งไปตามร่อง  และตัวร่องจะเป็นตัวสลายพลังงาน  ให้ค่อยๆจางหายไป ไม่ใช่หายไปในทันทีทันใดแบบ แผ่นต่างๆ
ห้อง ที่ ใช้ไม้เป็น ส่วนประกอบหลักด้วย เสียงของเครื่องดนตรีจะออกมาฉ่ำครับ ไม่แห้งแล้ง   แบบ พวกห้องที่ใช้วัศดุ  อเนกประสงค์ 

หากห้องของน้า ไม่ได้ขนาด เป็น สี่เหลี่ยมจุตรัส ไม่ใช่ สี่เหลี่ยมผืนผ้า    ห้องที่มีขนาด  ยาวและกว้างที่เท่ากัน   เฟสของคลื่น จะ  สะท้อนมากเลยครับ 
ทำยังไงเสียงก็จะออกมาไม่ดีครับ  ตลอดจนเพดานนั้น เตี้ยมากเกินไปด้วย  สำหรับห้องของน้า
แต่ถ้า จะฝืนทำ  ก็มีวิธีครับ  แต่ ก็  ได้แค่ทางแก้ซึ่งไม่ตรงจุดประสงค์  หลัก 
ซึ่งทางแก้นั้น  ต้องหาอะไรมา  ให้มันหักล้างเฟสของคลื่น ความถี่ 
สิ่งนี้สามารถประดิษฐ์เองก็ได้ครับ 
โดยใช้  แท่ง 8 เหลี่ยม  ให้น้ามองภาพออก 
เอาเสา ปูนกลม มา 1 ต้น แล้วทำยังไงให้มันเป็น 8 เหลี่ยมให้ได้ 
ก็ต้อง ทำโครงไม้  ครับ  ให้เป็น เสา 8 เหลี่ยม  ถายในโครงไม่ยัดพวก  ผ้านวมเข้าไป  หุ้มด้วย  ผ้าม่านหนาๆครับ 
แบบนี้ เราเอามาเซ็ทเเละวางตามมุมห้อง บางส่วน  ในส่วนที่ตรงจุดนั้นเป็นจุดสะท้องเสียง 
แบบนี้ จะช่วย  ยืด ระยะของเฟสได้  บางส่วนครับ มีผลทำให้ เหมือนห้องนั้น กว้างขึ้น   และเสียงทุ้ม จะอยู่หมัดเลยครับ แต่รสชาติอาจจะไม่กลมกล่อม
แต่เสียงห้องจะไม่คราง  แต่ต้องยอมแลกกับ โทนัทบาล้านของเสียงด้วย  ครับ เพราะ ขนาดของห้องไม่ได้สัดส่วน

ต้องอย่าลืมครับ ว่า ห้อง ที่เกี่ยวกับเสียงนั้น จะต้องสะท้อนเสียงด้วยครับ ไม่ใช่ดูดกลืนเสียงแต่เพียงอย่างเดียว 
ห้อง ที่เกี่ยวกับเสียง จะต้อง  สะท้อนเสียง  ในจุดที่ไม่เกินพอดี 
จริงๆห้องที่  มี ชั้นวางหนังสือ สะแป๊ะสะป๊ะ  ตัวชั้นวางก็เป็นตัว  กระจายเสียงได้เป็นอย่างดี  เมื่อ เสียงกระจายไปแบบไม่มีทิศทางแน่นอน
ทิศทางที่มันไปกระทบกับผนังห้อง  จะไม่เท่ากัน ดังนั้นช่วยลดอาการ ทุ้มล้นห้องได้   

แผ่นไม้เซาะร่องครับ  ลองดูครับ 

กีต้าร์คลาสสิค เพลง ดอกไม้ให้คุณ

การลงทุนที่ประหยัด 
แผ่นด้านข้างห้องนั้น
น้าทำโครงไม้ครับ ภายในยัด  ใยแก้วครับ ทำเป็นก้อนก้อนๆ  ขนาดเท่าๆกับ ลูกมะพร้าวห่อด้วย เม็ดป็อบแป๊บอีกชั้นจากนั้นหุ่มด้วย ผ้า ม่านแบบบางครับ หรือ ผ้าสีครับ  ก็เลือกสีให้เเมช์กับผนังห้อง
ถ้าเอาแบบชนิดให้อยู่หมัด ไม่รบกวนข้างห้อง 
ในกรณีที่เป็นบ้านทาวน์เฮาส์นั้น
ต้องตีโครงไม้เป็น สี่เหลี่ยม จัตตุรัส  ขนาดประมาณ 1 ฟุต ครัย แล้วยัดใยแก้ว  ให้เป็นตารางหมากฮอส แล้วเอา แผ่นอเนกประสงค์  อัด ทับอีกชั้น
จากนั้น ใช้ไม้อัด  ขนาดหนา  ๆ  ทั้งแผ่น มา  ปิดอีกชั้นครับ
ต้องใช้กาวลาแท๊ก ทาด้วยเวลาใช้น๊อตเกลียวปล่อยไข 
แบบนี้ ปะทัดมาจุดในห้อง เสียงยังไม่ออกเลยครับ 

เพลง The way we were ของห้องรกๆ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
หากน้าๆ  ต้องการสร้างห้องฟังเพลงหรือ โฮมที่บ้าน ปรึษาผมได้ครับ  
พอๆถูๆไถๆได้  พอควรครับ
ดีกว่าเราไปเสียเงิน จ้างเขามาทำห้องฟังเพลง  เพราะ หลายแสนเลยครับ  สำหรับ คนที่รับทำงานแบบนี
เรา หาวัสดุ  ง่ายๆนี่แหละคือ ไม้อัด  ไม้โครง มาทำ ตาม  สูตรที่ พวก  วิศวกร ฝรั่งเขาคิดขึ้นมา 
แค่ทำสเกลให้เท่ากันแค่นั้นเอง   
ฟังดูง่ายแต่ต้องมีเวลาทำครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

NATTA19

• member
น้าredtopup ครับ ถ้าขนาดห้องประมาณ4 คูณ 6 สูงประมาณ 2.4 ถ้าสร้างตามวิธีของน้า ต้องมีงบประมาณเท่าไหรครับ ผมกำลังหาข้อมูลอยู่  :D

redtopup

• member
สร้างตามแบบผม ถ้าเอาแบบ ซื้อ จิ๊กซอ สำเร็จ  คือ เป็นร่องเล็ก
ดีฟฟิวเซอร์  ร่องใหญ่  ไว้หลังลำโพง  
รูมจูน  ทริปแท๊ป ที่เหลือ ทำเอง  
พวกจิ๊กซอร์  นั้น  ไม่ต้องใส่  ทั้งห้อง  
พวกที่รับทำ  โดยมากมัน  ใส่ทั้งห้องเลย  เเบบนี้สำหรับความคิดเห็นผมๆว่าไม่ดี  
จุดที่ต้องทำการ  ติดตั้ง ตัวสะท้อนเสียงและเก็บเสียง
คืด  จุดที่ ต่ำแหน่งของเสียงที่วิ่ง  
คือ  ข้างลำโพง หลังลำโพง  ด้านข้างลำโพง  ด้านหน้าลำโพง ห่างออกไปประมาณ 1-2 เมตร  คือ ด้านข้างลำโพง  
จุดนี้  ถ้า  ฝีมือยังไม่ถึง  ต้องทำแบบ  ไม่ใช่น๊อคดาวน์  ทำให้เลื่อนได้  เพราะ  เราจะได้เซ็ทอัพ  ได้  
อีกจุดคือ หลังต่ำแหน่งนั่งฟัง เพื่อ ไม่ให้เสียงสะท้อนจาก ข้างหลังเรา มากวนเสียงหลักจากลำโพง  
อันนี้สำหรับห้องฟังเครื่องเวฃสียงบ้าน  ครับ
เบร๊จเสร๊จ  งบ  แบบห้องผม ไม่เกิน  5 หมื นบาทครับ 
ถ้าเราหาช่างไม้ธรรมดามาทำตามคำสั่งของเรา  
จริงๆ ห้องฟังเพลง มีมาตราส่วนดีๆ  ความยาวนั้นต้อง  ไม่เป็น เลขคู่ กับด้านกว้างด้วยครับ  แต่ถ้าห้อง
ห้องฟังเพลง ที่ดีๆ จะต้องทำเป็นแบบน๊อคดาวน์ด้วยครับ จะได้แน่นหนา  แข็งแรงเสียงจะออกมาดี  
ถ้างบมากๆ  ควรแยก  ทำเป็น ช่องแอร์เป่าออกมา  เพื่อ ให้ห้องเงียบสนิท ไม่มีเสียงแอร์รบกวน  

สุดท้ายห้องฟังเมื่อ ทำเสร๊จ  จะต้อง มีการเบิรน์ ห้อง ประมาณ ครึ่งปี ถึง 1 ปี  เสียงถึงจะเข้าที่
ในห้องจะต้องติดพัดลมดูดอากาศด้วย
ห้องฟังที่ดีต้องอยู่ ชั้นล่าง ไม่ใช่ชั้นบน  
เพราะ โครงสร้างของบ้านชั้นล่างจะแข็งแรงที่สุด กับ ผนังด้านบน   เพราะ ด้านบนเป็นปูน  
ห้องฟังเพลงนั้น  ก็ไม่ควรใช้วอล์เปอเปอร์ติดด้วยครับ  

ขนาดของน้าจัดว่า  ขนาดปานกลาง  กำลัง ดีเลยครับ  
งบ 1 แสนมีแน่นอนเลยครับ  ห้องขนาดนี้ ถ้าไปจ้างเขาทำมี  3 แสนขึ้นเลยครับ  
คนที่รับทำตอนนี้ มีหมด เลยครับทั้งที่ ไปจำๆเขามา  เพิ่งมาเกิด  ตามหนังสือ เครื่องเสียงต่างๆ  ที่ลงโฆษณา
กับมืออาชีพที่ทำมาเป็น หลายสิบปีแล้ว  แบบนี้ ราคาแพงมากๆ  น้ำตาร่วงเลยครับ  

ทำห้องฟังทั้งที ถ้า ทำออกมาไม่ดีล๊ะเป็นเรื่องเลย น๊อคดาวน์ไปแล้ว  รื้อออกก็เสียของหมดเลย  
เปลี่ยนเครื่องเสียงเป็นว่าเล่น  หมดเงิน  พาลให้ทะเลาะกับแม่บ้านอีก  ผมเห็นมามากจริงๆครับ  

ถ้าน้าอยากลอง  แบบ  ไม่น๊อคดาวน์ ก็ ลองหาซื้อ อุปกรณ์  ต่างๆจาก ออดอโอคอนซันแต้น ได้  ครับ  
มีขายสำเร็จ แบบนี้ โอกาศเจ็บตัวน้อยที่สุดครับ  แตถ้าไม่น๊อคดาวน์   เสียงจะไม่ดีขึ้นเม่าไหร่เลย  ผลต่างไม่ชัดเจน
แค่ได้ความชลัง  แค่นั้นเอง ของห้องฟัง  เพลง
แต่ถ้าทำเป็นห้องซ้อมดนตรี แบบนี้ก็จะง่ายหน่อย  ไม่ต้องคำนึงถึง  อุปกรณ์ให้มากเรื่อง  เพราะ ต้นกำเนิดเสียง มีหลายทิศทาง  กับลำโพงต่างๆของเครื่องดนตรี

เพราะ ไม่เน้นมิติ เสียงของชิ้นดนตรี  ที่เป็นชั้นๆ  
ห้องซ้อมเน้นแค่ให้เสียงไม่ก้อง  

สำหรับพวกจิ๊กซอ ต่างๆถ้าทำเป็นแบบน๊อคดาวน์
ถ้าน้าจะทำจริงๆ  เดี่ยวมาว่ากันใหม่อีกทีนึงครับ  สำหรับคนที่ ทำขายอยู่  บางโพไม่มีครับ

redtopup

• member
ห้องฟังเพลง ตาน ด้านล่างนี้  
บางห้อง บอกได้เลยครับสวยอย่างเดียว  แต่เสียงไม่ได้สวยตาม
บางห้องใส่จิ๊กซอ  มากไป เต็มทั้งห้อง เสียงฟุ้งครับแบบนี้  
สมัยที่ผมบ้าๆห้องฟัง  ไปมันหมดเลยครับ ห้อง ของหนังสือ ต่างๆที่เกี่ยวกับเครื่องเสียง
ห้องคนเล่น  
เผอิญผมมีแผ่นเสียงมาก เลยรู้จักกับพวกคนรวยต่างๆก็ได้ไปที่บ้านของเขา  
ผมใช้วิธีการจำบุคลิคเสียง ต่างๆจากห้องต่างๆและสอบถาม  การบุภายใน  
จนได้ข้อสรุปของผมเอง คนเดียว  
ผมเลยมาสร้างห้องฟังเพลง ที่บ้านผม  
ห้องในวิดิโอ ก็ เป็นห้องที่ 2 แล้ว  ที่ดูแลให้ช่างทำตามแบบเรา  
ซึ่งก็ใช้งบประมาณ นิดเดียวเอง  ไม่กี่หมื่นเอง
ผลก็ออกมา  น่าพอใจมาก ที่เราใช้งบน้อยๆได้ลงตัว กว่าคนที่ ทำห้องฟังเเพงๆหลายๆแสนบาท  

ลองดูครับห้องที่สวยๆ ทำแพงๆ นั้น  ไม่สามารถแสดงให้เห็นว่า  เสียงจะดีจริงรึเปล่า 
เพราะ เสียงของห้องฟังนั้น  แต่ล๊ะห้องมีบุคลิคของตัวเอง 
ห้องบางห้องนั้นสวยแต่รูปจูปไม่หอม  ก็ เพราะ ราคามันแพงไป  บางห้องนั้น เป็นล้านเลยครับ ค่าทำห้อง 
http://www.google.co.th/images?hl=th&source=hp&q=%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87&oq=%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87&aq=f&aqi=g6&aql=&gs_sm=si&gs_upl=1922l6953l0l10312l12l11l0l5l5l0l437l1812l0.1.2.1.2l6l0&oi=image_result_group&sa=X

wineak

• member
ขอบคุณมากครับ พอดีกำลังหาข้อมูลทำห้องซ้อมอยู่พอดี แต่ขนาดเล็กมากเลย
แต่ก็เหลือห้องเดียวในบ้านแล้วหละ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับน้า redtopup ขอบคุณมากๆครับ

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-

guitarhaha

• member
มาศึกษาเช่นกัน มีแผนจะทำห้องซ้อมด้วย ข้อมูลน้า Redtopup ปึ๊กมากเลยครับ สมัยก่อนเคยบ้าเครื่องเสียง แต่ไปเจอบ้านเศรษฐี
ว่าเครื่องเสียงสุดแพงแล้ว ห้องฟังของเค้าแพงยิ่งกว่าอีกครับ เลยต้องขอลามาอยู่ห่างๆ รอให้มีรายได้มากกว่านี้ก่อน

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
งบน้อยหน่อยปรึกษา geye music ดูอีกทางครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
ข้อมูลของของคุณ redtopup เป็นประโยชน์มากสำหรับคนที่ต้องการทำห้องอัดเสียงหรือห้องดูหนังฟังเพลงครับ ขอบคูณมากครับ

ที่ผมเข้ามาโพสต์ก็เพราะผมคิดว่าเจ้าของกระทู้อาจต้องการทราบว่าถ้าจะทำ studio ในบ้านแล้วจะทำอย่างไรไม่ให้เสียงมันเล็ดลอดออกไปรบกวนเพื่อนบ้าน เรื่องการเก็บเสียงหรือ soundproofing นี่มันอาจจะเป็นเรื่องนอกเหนือไปจากเรื่องการปรับปรุงคุณสมบัติทาง acoustic ของห้องนะครับโดยเฉพาะอย่างยิ่งในประเทศไทย

เจ้าของกระทู้ไม่ใด้ระบุว่าบ้านที่ต้องการเอามาทำสตูดีโอเป็นบ้านประเภทไหนแต่ถ้าห่วงว่าเสียงจะไปรบกวนเพื่อนบ้านผมก็เดาว่าคงไม่ใช่บ้านเดี่ยว ถ้าเป็นตึกแถว ทาวน์เฮ้าส์หรือคอนโดผมมีข้อแนะนำดังนี้ครับ

กำจัดจุดอ่อน

จุดอ่อนจุดแรกของทาวน์เฮ้าส์และคอนโดคือผนังร่วมครับ ในเมืองไทยเรานิยมใช้ผนังก่ออิฐหรือผนังอิฐบล้อคซึ่งมีคุณสมบัติในการเก็บเสียงดีมากเพราะมวลเยอะ ปํญหามีอยู่ที่ไม่มีการก่อผนังส่วนเหนือฝ้าในทาวน์เฮ้าส์หรือก่อผนังเหนือฝาไม่เต็มในคอนโด

เมื่อผนังก่อไม่เต็มเสียงมันก็ผ่านฝ้าขึ้นลงใด้เต็มที่โดยไม่มีผนังกั้น ถ้าใครมีปัญหานี้ก็ต้องแก้ไขโดยการก่อผนังให้เต็มสียก่อนครับ

ปัญหาที่สองคือรูปลั๊กไฟครับ รูนี้มักจะอยู่ตรงกันในผนังทำให้เสียงเล็ดลอดออกมาใด้เต็มๆ ถ้าเจอเข้าก็ต้องอุดรูแล้วเปลี่ยนปลั๊กจากแบบฝังมาเป็นแบบลอยครับ

ปัญหาสุดท้ายคือรูรั่วทีประตูห้องครับ ถ้าเป็นคอนโดนีรับรองว่าเสียงเพลงจากห้องคุณจะใด้ยินกันทั่วทางเดิน ประตูที่ติดมาตอนโอนนั้นมักเป็นประตูไม้อัดราคาถูก วงกบก็มักติดไม่ใด้ฉากทำให้มีช่องให้เสียงออกบานเบอะ รายการนี้ต้องทำใหม่และใช้ประตูไม้แท้แผ่นหนาๆ พอติดตั้งเสร็จก็ต้องอุดรอยรั่วด้วยครับโดยเฉพาะด้านล่างอาจต้องทำธรณีประตู

ทำสามรายการข้างบนให้เรียบร้อยแล้วค่อยคิดเรื่องบุผนังก็ใด้ครับ

MUI

• member
ผมก็ว่า...เรากำลังคุยกัน 2 เรื่องนะครับ

1. ทำให้ห้องเงียบ (ขณะนั่งในห้อง)

2. ทำให้คนข้างนอกห้องไม่ได้ยินเสียงในห้อง

งบประมาณ ต่างกันเป็น สิบสิบ ร้อยร้อยเท่า เลยนะครับ