Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมาใหม่ควรตั้งทัชชิ่งเลยไหม ?  (อ่าน 5485 ครั้ง)

bestboss

• member
ซื้อมาใหม่ควรตั้งทัชชิ่งเลยไหม ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:04:24 »
ผมมือใหม่พึ่งซื้อ yamaha f600 มือ1มา ควรนำไปตั้งทัชชิ่งไหมครับ เล่นแล้วรู้สึกลำบากนิ้ว(อาจจะยังไม่คุ้น)
แล้วค่าตั้งทัชชิ่งราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ผมว่าจะไปตั้งที่ร้านลุงจงท่าน้ำนนท์ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ;D

chet

• member
Re: ซื้อมาใหม่ควรตั้งทัชชิ่งเลยไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:09:21 »
ถ้าเล่นสักระยะหนึ่งแล้วยังไม่สนุกกับมัน คือไม่ถนัด แนะนำให้ปรับเลยครับ
ลองดูจากที่หน้าเวบ มีบทความที่เขียนถึง การตั้ง action ครับ
ลองเล่นลองศึกษาดู ได้ความรู้และสนุกดีครับ
ถ้าไม่อยากศึกษาเองก็ส่งให้ช่างทำให้ครับ

wichian

• member
Re: ซื้อมาใหม่ควรตั้งทัชชิ่งเลยไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:11:16 »
ผมว่าลองเล่นไปสักอาทิตย์ดูก่อนนะครับ พอนิ้วเริ่มด้านมันก็หายเจ็บเอง แต่ถ้ามันสูงจริงๆ ก็ส่งช่างเถอะครับ ไม่กี่บาท
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:25:05 »
อย่างที่ทุกท่านบอกไว้ครับ ลองเล่นสักระยะ หากไม่ถนัดก็ส่งช่าง หรือจะลองทำเองก็ได้

เพราะกีต้าร์ที่ดี ต้องเป็นกีต้าร์ที่เล่นแล้วสนุก เข้ามือเราครับ

TheAug28

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:40:45 »
ผมก็ใช้อยู่นะครับผมว่า yamaha ส่วนมากมันต่ำล่ะนะครับ

npas

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:49:58 »
ถ้าเล่นสักระยะหนึ่งแล้วยังไม่สนุกกับมัน คือไม่ถนัด แนะนำให้ปรับเลยครับ
ลองดูจากที่หน้าเวบ มีบทความที่เขียนถึง การตั้ง action ครับ
ลองเล่นลองศึกษาดู ได้ความรู้และสนุกดีครับ
ถ้าไม่อยากศึกษาเองก็ส่งให้ช่างทำให้ครับ
ตามนี้เลยครับ http://www.acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.htm

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:19:13 »
ผมมือใหม่พึ่งซื้อ yamaha f600 มือ1มา ควรนำไปตั้งทัชชิ่งไหมครับ เล่นแล้วรู้สึกลำบากนิ้ว(อาจจะยังไม่คุ้น)
แล้วค่าตั้งทัชชิ่งราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ผมว่าจะไปตั้งที่ร้านลุงจงท่าน้ำนนท์ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ;D

YAMAHA เมื่อได้มาใหม่ ถ้าแอคชั่นเล่นแล้วรู้สึกลำบาก มักเป็นที่แซดเดิ้ลสูงไปเล็กน้อยเท่านั้นครับ ส่วนเรื่องคอและนัทของยามาฮ่ามักจะติดมาให้ดีอยู่แล้ว ลองดูนะครับ
ถ้าจับลำบาก สายอยู่สูงไปนิด ก็ถอดแซดเดิ้ลออกมาฝนออกเล็กน้อยก็ใช้ได้แล้วครับ
แต่ถ้าเมื่อได้มา เล่นไปแล้วรู้สึกไม่มีปัญหา ก็ไม่ต้องไปตกแต่งอะไรครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:37:58 »
จะปรับตัวเข้ากับกีต้าร์หรือ จะปรับกีต้าร์เข้ากับตัวเราดี

ตอนนี้ ลองปรับตัวเข้ากับกีต้าร์ก่อนครับ
Line id: 081-8718003

sonic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:43:42 »
จะปรับตัวเข้ากับกีต้าร์หรื จะปรับกีต้าร์เข้ากับตัวเราดี

ตอนนี้ ลองปรับตัวเข้ากับกีต้าร์ก่อนครับ

น้า tom เปรียบเปรย พูดได้ดี เห็นภาพ

ลองปรับตัวเองก่อน ถ้าไม่ไหว ส่งช่าง หรือทำเอง ก็ว่ากันไปครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:45:26 »

YAMAHA เมื่อได้มาใหม่ ถ้าทัชชิ่งเล่นแล้วรู้สึกลำบาก มักเป็นที่แซดเดิ้ลสูงไปเล็กน้อยเท่านั้นครับ ส่วนเรื่องคอและนัทของยามาฮ่ามักจะติดมาให้ดีอยู่แล้ว ลองดูนะครับ
ถ้าจับลำบาก สายอยู่สูงไปนิด ก็ถอดแซดเดิ้ลออกมาฝนออกเล็กน้อยก็ใช้ได้แล้วครับ
แต่ถ้าเมื่อได้มา เล่นไปแล้วรู้สึกไม่มีปัญหา ก็ไม่ต้องไปตกแต่งอะไรครับ

ตามนั้นเลยครับ ถ้าเล่นแล้วไม่รู้สึกแย่มากๆ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ โดยมากกีตาร์ราคาไม่สูงนัก เค้าจะเผื่อไว้ให้มาฝนแซดเดิ้ลอีกที เพราะแอคชั่นจะสูงโดยกำเนิด ถ้าไม่ชัวร์แนะนำไปให้ร้านใกล้บ้านปรับแต่งให้ครับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

halleluja

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:19:54 »
จะปรับตัวเข้ากับกีต้าร์หรือ จะปรับกีต้าร์เข้ากับตัวเราดี

โดนมากครับ ประโยคนี้ของน้าทอม ขอจำไปบอกต่อนะครับ อิอิ

ประสบการณ์ส่วนตัว ไม่เคยมีกีตาร์ที่ปรับแต่งนะครับ แต่เคยเล่นของเพื่อน มาบ้าง ยอมรับครับ ว่าเล่นนิ่มมือกว่าจริงๆ แต่ตอนนี้ ความรู้สึกปลายนิ้ว มันตายด้านไปหมดแล้วครับ สูงต่ำเล่นไม่ค่อยเจ็บแล้วครับ (ยกเว้นเมีย จับหักนิ้วนะครับ ยังเจ็บอยู่ 555)

bestboss

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:16:15 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับ บ้านไม้อบอุ่นเหลือเกิน สงสัยต้องลองปรับตัวเองเข้าหากีต้าก่อนแล้วแหละ ^^

chet

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:19:39 »
99.99% กีต้าร์จะราคาหลายแสน หลายหมื่น หลายพัน ล้วนต้องการการปรับแต่ง
เป็นเพราะกีต้าร์ที่มาจากโรงงานหรือผู้สร้างนั้น ไม่ได้รู้อกรู้ใจเรา เหมือนเช่นที่เรารู้อกรู้ใจตัวเอง
การปรับแต่งก้อคือการ ปรับให้เข้ากับเรา แต่ก่อนจะปรับแต่ง เราควรต้องจับกีต้าร์ให้หลากหลายให้เยอะ ไปลองๆจับที่ร้านก้อได้
เพื่อจะได้ค้นหาได้ว่า เราชอบประมาณไหน แล้วจำความรู้สึกนั้นไว้ เพื่อนำมาปรับกีต้าร์ของเราครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:51:51 »
กีต้าร์ผม ก่อนเข้าบ้าน......โดนทุกตัวเลยครับ (ทำเอง)

เล่นได้วันเดียว ก็วิ่งหาลุงจงแก้ไขให้อีก...บางทีลุงจงทำแล้ว กลับบ้านไปแก้ที่ลุงจงทำอีก

แล้วก็กลับไปที่ลุงจงอีก จนเดอะพัตเตอร์บ่นว่า "ราคาซ่อมจะแพงกว่าราคากีต้าร์นะ วันหลังอย่าทำ ๆ"..

ตอนนี้ หนีน้ำอยู่ที่ทุ่งกุลา....ป๋ากุลาเอามาทิ้งไว้ให้เล่นลืมน้ำ

ยั้ง ยกไปสาระคาม ให้ช่างเดย์ ร้านมิวสิคสแควร์ ตั้งให้ใหม่ จนไม่รู้ว่าของใครเป็นของใคร

เล่นเข้ามือแล้วมันปลอดโปร่งโล่งอกโล่งใจยังไงไม่รู้ ลองดูนะครับ

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 02:04:56 »
น้องวีระในรูป หล่อธรรมชาติ น่าหลงไหลมากครับ
ส่วน อีพี่โฟน นี่ก็สวย วิ๊งค์ๆ ใช่เล่นนะครับ ><

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:34:42 »
ผมว่าคนที่เล่นมานานมากเค้าจะรู้ระดับความต้องการของตัวเองแล้ว จึงใช้วิธีปรับให้กีต้าร์เข้ากับตัวเองนะ
แต่ถ้ายังใหม่ในการเล่นอยู่ก็ลองปรับตัวเล่นกับ setup เดิมๆ ไปก่อนจะดีกว่านะ เพราะการที่เราเล่นอะไรที่
ยากๆ แล้ว ไปเล่นตัวไหนก็สบายหละครับ เหมือนเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ เจ็บนิ้วมากๆ จนท้อ แต่พอผ่านไปได้ก็สนุกละ