Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ  (อ่าน 13370 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 16:27:08 »
ผมใช้  planet wave ครับอดทนแข็งแรงดีครับ planetwave ns capo แบพลาสติคครับ
Planet Waves NS เป็นคาโป้ที่ผมชอบมากที่สุดเลยครับ
วัสดุที่ใช้ทำไม่ใช่พลาสติคนะครับ เป็นวัสดุที่เรียกว่า Ultra-light aerospace grade aluminum ครับน้า zabinmaru

น้าnhoy  ครับ Planet Waves NS ที่ว่านี้ ที่เป้นสีดำใช่ปะครับ  ผมเห็นมันมีตัวหมุน ปรับแรงบีบด้วย เห็นมันสวยกว่า ShubbC1 Noir และราคาต่างกัน ไม่ถึง 200  เลยอยากถามว่าตัวไหน เวิร์คกว่ากันครับ  
สวัสดีครับน้า Peavey
คาโป้ Planet Waves NS ที่ผมชอบที่สุดนั้นมีชื่อรุ่นว่า NS เฉยๆ ครับเป็นแบบหมุนปรับธรรมดาๆ ซึ่งเป็นคนละตัวกับตัวที่น้า Peavey กล่าวถึงครับ ตัวที่น้า Peavey กล่าวถึงนี้เรียกว่า
Planet Waves NS Dual-Action เป็นแบบใช้แรงขดสปริงในการหนีบแต่มีที่หมุนปรับแรงกดได้  เป็นคาโป้ที่ดีอีกตัวหนึ่งที่ผมมีแต่ผมไม่ค่อยถนัดครับ มีหลายท่านชอบใช้ครับ
ถ้าถามผม เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคงเลือก Shubb มากกว่า รุ่นที่น้า Peavey บอกไว้ก็ใช้ได้ดีมากครับ สำหรับผมชอบรุ่น S1 Deluxe ครับน้า Peavey
แต่ถ้าน้า Peavey ชอบแบบหนีบเพื่อความรวดเร็วและสะดวกในการใช้แล้ว ลองดูของ G7 แบบหนีบ หรือของ Dunlop ก็น่าใช้ครับ
ขอให้น้า Peavey ได้คาโป้ที่ถูกใจนะครับ  

น้า nhoy ผมหมายถึง ตัว ที่น้าพูดถึงนั่นแหละครับ  ;D ;D ;D Planet Waves NS ธรรมดา  

สรุปคือ Planet Waves NS ธรรมดาเนี่ย เวลาจะถอดออกก็ต้อง คลายตัวหมุนออก แล้วจะใส่ก้ต้องหมุนเพื่อให้มันแน่น ไม่สามารถถอดสลักแบบ Shubb ได้
แต่ Shubb ตัวหมุน มีตั้งแรงบีบ ถ้าตั้งไว้ดีแล้วก้ไม่ต้องไปยุ่งกับมัน แค่จะใส่ก็บีบสลัก จะถอดก็ปลดสลัก

ผมเข้าใจถูกปะครับ
ครับน้า Peavey
แต่สำหรับ Shubb เวลาเราตั้งไว้ใช้ในเฟรทต้นๆ แล้วเราจะเปลี่ยนไปใช้ในที่เฟรทลึกๆ เช่น ประมาณเฟรทที่ 6 หรือ 7 ขึ้นไปก็อาจต้องหมุนปรับแรงกดให้เหมาะสมด้วยครับ

Peavey

• member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 17:33:01 »
ก็น่าโดนทั้ง 2ยี่ห้อเลยทั้ง Shubb S1 C1 กับ Planet wave NS ธรรมดา  พกพาง่ายดี

แต่ G7 ก็น่าสน แต่ราคาแพงไม่หน่อยละ -*-

ส่วนพวกที่เป็น แบบ ทริกเกอร์ หนีบๆ ก็ใหญ่เหลือเกินจะใส่กระเป๋าเสื้อหรือกางเกงทีก็นะ