Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ  (อ่าน 13371 ครั้ง)

BPasch

• member
ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:29:52 »
ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับคาโป้นิดหน่อย อยากจะมารบกวนถามจากน้าๆ ตามนี้ครับ
1. รบกวนเปรียบเ่ทียบข้อดีข้อเสียของคาโป้แต่ละแบบครับ ว่าแบบไหนดีไม่ดียังไง
2. คาโป้แบบไหนทำให้เฟรตสึกได้มากกว่ากัน (หรือว่าใช้แบบไหนก็สึกอยู่ดี)
3. รบกวนแนะนำคาโป้ที่ไม่ทำให้เฟรตสึกด้วยครับ (หรืออย่างน้อยเฟรตสึกช้าๆ หน่อยก็ยังดี)

ขอบคุณน้าๆ มากครับ

Misery

• member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:42:24 »
ตอบข้อ 2 ครับ
การใช้ capo ก็เหมือนกับเราเล่นคอร์ดทาบนั่นแหละครับ
ปัญหาเฟรตสึกไม่่น่าจะมีนะครับ ไม่ว่าจะราคาไหน รุ่นไหน
ปัญหาที่จะเกิดก็คือ คอกีตาร์เป็นรอยมากกว่า เนื่องจากแรงกดของสปริงมากเกินไป
และหนีบทิ้งไว้นาน ๆ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1678.0
ลองชมกระทู้นี้ดูครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

sonic

• member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับคาโป้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:46:59 »
1. รบกวนเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของคาโป้แต่ละแบบครับ ว่าแบบไหนดีไม่ดียังไง
ตอบเลย...  พวกหนีบแบบ Kyser จะใช้งานคล่องตัวเวลาจะขยับเปลี่ยนตำแหน่งครับ
แต่พวกสปริงมันจะไปก่อน สำหรับพวก shuff ไม่ได้ใช้ระบบสปริงจึงไม่มีปัญหา แต่เวลาขยับช่อง fret จะทำได้ช้ากว่า เป็นต้น

2. คาโป้แบบไหนทำให้เฟรตสึกได้มากกว่ากัน (หรือว่าใช้แบบไหนก็สึกอยู่ดี)
ตอบเลย... capo ไม่เก่งพอที่ทำให้ fret สึก แต่ fret ต่างหากที่ทำให้ ส่วนของยางของ capo สึก
ส่วนยางยี่ห้อไหนจะทนกับแรงกดของ fret ตอบได้ง่ายๆว่า พวกราคาระดับ 400UP จะทนกว่าพวกร้อยกว่าบาท แน่นอนครับ
ส่วนจะยี่ห้อไหน อยู่ที่เราจะชอบหน้าตาแบบไหน

3. รบกวนแนะนำคาโป้ที่ไม่ทำให้เฟรตสึกด้วยครับ (หรืออย่างน้อยเฟรตสึกช้าๆ หน่อยก็ยังดี)
ตอบเลย.... ตามข้อ 2 เลยครับ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:59:12 »
ข้อเสียของคาโป้ คือ มันลองไม่ได้ อันนี้เซ็ง

ดูท่าทาง คงไม่มีอะไร เจ๋งเท่า Shubb แล้วสินะ -*- ทนมือทนเท้า ใช้ได้นานนับสิบปี

แต่เห็น คุณ ชีพชนก ใช้ G7th รุ่น Nashville อยู่ น่าสนเหมือนกันเค้าว่ากันว่าสัมผัสมันนุ่มดี แรงบีบกำลังซอร์ฟ สำหรับคอกีตาร์แล้วสายด้วย

kmtc

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 18:25:47 »
ชอบ G7 Nashville มากกว่า Kyser แต่คนเราชอบไม่เหมือนกัน คำตอบอื่นๆตามน้า sonic เลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 19:02:57 »
ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับคาโป้นิดหน่อย อยากจะมารบกวนถามจากน้าๆ ตามนี้ครับ
1. รบกวนเปรียบเ่ทียบข้อดีข้อเสียของคาโป้แต่ละแบบครับ ว่าแบบไหนดีไม่ดียังไง

ขอบคุณน้าๆ มากครับ
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
1. ขอแบ่งเป็นแบบหนีบที่ใช้แรงของสปริง กับแบบอื่นๆ ที่ไม่ใช้แรงของสปริง (ซึ่งมีอยู่หลายลักษณะ) นะครับ
    แบบหนีบที่ใช้แรงของสปริงออกจะเป็นที่นิยม ใช้ได้รวดเร็ว และสะดวกกว่าแบบอื่นๆ
    แต่มักปรับตั้งน้ำหนักของแรงบีบกดไม่ได้ อันอาจจะเกิดปัญหาตามมาครับ
2. คาโป้หนีบแบบสปริงที่มีแรงกดเยอะและตั้งแรงกดไม่ได้จะมีผลต่อคอกีต้าร์และเฟรทในระยะยาวครับ
    คือเมื่อใช้ในเฟรทสูงๆ ซึ่งมักไม่ต้องการแรงกดบีบมากเท่ากับเฟรทแรกๆ ต้นๆ  เมื่อใช้คาโป้ชนิดนี้ แรงกดที่มากเกินไปจะไปกดสายกีต้าร์ให้บดกับเฟรทมากขึ้น และเมื่อเราเล่น
    สตรัมหรือเล่นในลักษณะใดก็ตาม ย่อมมีการเคลื่อนไหวของสายซึ่งบดเสียดสีกับเฟรทอยู่บ้าง ในระยะยาวก็จะส่งผลให้เฟรทสึกได้ง่ายกว่า
    เช่นเดียวกับคอทางด้านหลัง แรงกดที่มากเกินไปก็อาจส่งผลในระยะยาวได้ด้วยเช่นกันครับ  
    และนอกจากนี้ด้วยแรงกดที่มากเกินไปและปรับตั้งไม่ได้จะเป็นเหตุให้เมื่อใช้เล่นในเฟรทสูงๆ (ประมาณเฟรทท่ี 6, 7 ขึ้นไป) เสียงแปร่งเพี้ยนจะเกิดขึ้นด้วย หรือไม่ก็ต้องตั้งสายใหม่
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งสายเบสเช่น สาย 6 ครับ
3. ถ้าต้องการจะใช้แบบหนีบที่เป็นสปริงจริงๆ ก็ลองหาแบบที่มีแรงหนีบนุ่มนวลสักหน่อย หรือมีเกรดที่ดีสักนิด หรือบางแบรนด์จะมีที่หมุนปรับแรงกดของสปริงได้บ้างครับ
    แต่ถ้าโดยความชอบส่วนตัวของผมแล้ว และไม่ต้องใช้ความรวดเร็วในการเลื่อนคาโป้เปลี่ยนเฟรทมากนัก ผมชอบ Planet Waves NS กับ Shubb S1 DELUXE และ G7 PERFORMANCE
    ครับ
    ขอให้ได้คาโป้ที่ถูกใจนะครับน้า BPasch ...

sonic

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:30:17 »
มาชอบ G7 ด้วยคน เมื่อก่อนใช้ shubb แต่เริ่มเบื่อเพราะมันขยับเคลื่อนได้ช้ากว่า

wichian

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 23:41:33 »
ชอบ Shubb ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ผมว่ามันทนดีนะ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 12:30:15 »
ผมก็ชอบ G7 Nashville เหมือนกันครับ ใช้งานสะดวกดีครับ

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 12:40:38 »

แต่ถ้าโดยความชอบส่วนตัวของผมแล้ว และไม่ต้องใช้ความรวดเร็วในการเลื่อนคาโป้เปลี่ยนเฟรทมากนัก ผมชอบ Planet Waves NS กับ Shubb S1 DELUXE และ G7 PERFORMANCE  ครับ

+ 1   ^_^

Peavey

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 13:20:03 »
สรุปครับ ซื้อ ทั้ง Shubb S1 deluxe กับ G7th Nashville เลยครับ  -*-

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:22:59 »
ผมชอบ แบบหนีบของ jim dunlop ครับ หนีบกำลังดีไม่ทำให้คอกีต้าร์เป็นรอย

สาเหตุของ fret สึกไว น่าจะมาจาก สายหมดอายุ แล้วไม่ได้เปลี่ยน จึงไปกัดกับ fret ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:28:34 »
อีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เฟรทสึกเร็วก็คือ สายที่เป็นสนิม ครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 18:21:02 »
สำหรับแบบหนีบ ปัญหาที่พบคือตัวคาดคาโป้สั้น เหมาะกับพวกโปร่งสายเหล็ก แต่คาดบนกีตาร์สายเอ็นไม่ถึง
จาริกรอบใจตน

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:15:06 »
กำลังจะไปสอยรุ่นนี้ครับ G7 PERFORMANCE เสียดาย ไม่มีรุ่น G7 PERFORMANCE Black version เข้ามาสวยมาก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:42:52 »
สำหรับแบบหนีบ ปัญหาที่พบคือตัวคาดคาโป้สั้น เหมาะกับพวกโปร่งสายเหล็ก แต่คาดบนกีตาร์สายเอ็นไม่ถึง

jim dunlop จะมี capo สำหรับ กีต้าร์สายเอ็น  หรือ สำหรับกีต้าร์ที่มี finger board เรียบ หรือโค้งแยกเฉพาะออกไปอีกครับ
Line id: 081-8718003

chet

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:44:57 »
Jim Dunlop ผมก็ชอบครับน้า Tom สะดวกและทนดี แต่ก็ชอบ G7 ด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 06:45:07 »
Jim Dunlop ก็เป็นอีกแบรนด์หนึ่งที่ผลิต Capo ออกมาได้ดีครับ

BPasch

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 20:16:29 »
แหะๆ ;D กลายเป็นกระทู้สำรวจการใช้คาโป้ของน้าๆ ในบ้านไม้ไปซะแ้ล้ว

ที่จริงแล้วผมมีคาโป้อยู่แล้วครับ เป็น G7th Nashville ทั้งแบบของกีตาร์โปร่งกับกีตาร์คลาสสิคเลย แต่ผมไม่ค่อยกล้าใช้ครับ ห่วงว่าเฟรตจะสึกเร็ว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 20:32:44 »
แหะๆ ;D กลายเป็นกระทู้สำรวจการใช้คาโป้ของน้าๆ ในบ้านไม้ไปซะแ้ล้ว

ที่จริงแล้วผมมีคาโป้อยู่แล้วครับ เป็น G7th Nashville ทั้งแบบของกีตาร์โปร่งกับกีตาร์คลาสสิคเลย แต่ผมไม่ค่อยกล้าใช้ครับ ห่วงว่าเฟรตจะสึกเร็ว
ผมเองใช้คาโป้เป็นประจำครับ  แต่จะเลือกแบรนด์และแบบของคาโป้ที่จะใช้
เรื่องของเฟรทสึกเร็วนี่ผมว่าอย่ากังวลมากเลยครับ  สายที่เป็นสนิมจะทำให้เฟรทสึกเร็วมากกว่าอีกครับ