Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีาตาร์ใหม่มี รอย ที่ top อย่างนี้ ปกติหรือไม่คะ  (อ่าน 10052 ครั้ง)

akaitori

• member
สวัสดีค่ะ  พึ่งซื้อกีตาร์ตัวแรกในชีวิตนะคะ  และไม่เคยเล่นกีตาร์มาก่อนเลยค่ะ Alhambra 2C ค่ะ  สั่งจากร้านที่ขายออนไลน์ค่ะ
พึ่งได้ของวันที่ 11/3/11 ค่ะ top เป็น solid cedar ค่ะ
เปิดออกมาก็เจอ lesionอยู่ 2 ที่ค่ะ  มีอันเล็ก กับอันใหญ่ ค่ะ  อยากสอบถามว่า รอยแบบนี้เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าคะ เป็นรอยขีดข่วน หรือ crack คะ   จะมีผลเสียหรือไม่คะ
มองก็จะเห็นเป็นปริซึ่มสามเหลี่ยมลงไป  จับก็จะรู้สึกเป็นร่อง-นูนค่ะ
อ่านจาก website ของ alhambra แนะนำว่าถ้ามี crack ควรซ่อม (ไม่มั่นใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่านะคะ)  ถ้าต้องเคลมจะได้รีบบอกทางร้านค่ะ
ขอบพระคุณมากค่า

รอยเล็กอยู่ด้านบน  รอยใหญ่ดูด้านล่างค่ะ

รอยใหญ่กว่า  ยาว 6.7 cm ค่ะ

Misery

• member
Re: กีาตาร์ใหม่มี รอย ที่ top อย่างนี้ ปกติหรือไม่คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:10:04 »
ของใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าของใหม่ราคาเต็ม ไม่ปกติครับ

แต่ถ้าเป็นมือสองก็เป็นเรื่องปกติ

ผมเดาว่าเป็นของใหม่นะครับ

ส่วนตัวถ้าเป็นผม ผมเคลมครับ ไม่เอาไว้แน่นอน
" พอเป็นก็เย็นใจ "

akaitori

• member
Re: กีาตาร์ใหม่มี รอย ที่ top อย่างนี้ ปกติหรือไม่คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:17:39 »
ของใหม่ค่ะ
ตอนที่สั่งได้คุยกับร้านค่ะ  ขอให้เขาหาตัวที่เสียงดีๆให้  เล่นง่ายๆ  เขาก็รับปากค่ะ
ไม่ทราบว่าตัวนี้อาจจะเสียงดี เล่นง่าย  แต่มีรอย หรือเปล่า  เขาถึงเลือกให้   
ส่วนตัว(ไม่มีประสบการณ์) คิดว่าอาจจะเป็น crack เพราะมันเป็นตามชายไม้อ่ะค่ะ  เอาไปให้อาจารย์ที่จะสอนดูให้  ก็บอกว่าเป็น crack ค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าควรทำอย่างไรดี  เนื่องจากไม่มีประสบการณ์  เลยมาถามที่นี่ค่ะ

akaitori

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:18:42 »
(เพิ่มเนื่องรูปถ่ายค่ะ  รูปแรกเห็นรอยเล็กกว่าค่ะ  รอยที่ใหญ่กว่าอยู่บนไฟที่สะท้อนพอดี  จะใหญ่กว่ามากค่ะฉ

Misery

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:52:46 »
ผมก็ประสบการณ์น้อยเหมือนกันครับ

ผมเคยซื้อ 2 ตัวครับ ไปซื้อเองที่ร้านทั้งสองตัว

เลยไม่มีรอยแบบนี้มากวนใจครับ

ต้องรอน้า ๆ ท่านอื่นมาตอบตอนเช้าอะครับ

น่าจะมีคำตอบที่ดีกว่านี้
" พอเป็นก็เย็นใจ "

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 06:51:40 »
เครมยุ่งยากหรือเปล่า ค่าส่งไป ส่งมาเสียเท่าไรครับ

แต่ถ้าช่อมเองไม่เกิน พันบาทครับ
Line id: 081-8718003

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:49:49 »
ของใหม่ค่ะ
ตอนที่สั่งได้คุยกับร้านค่ะ  ขอให้เขาหาตัวที่เสียงดีๆให้  เล่นง่ายๆ  เขาก็รับปากค่ะ
ไม่ทราบว่าตัวนี้อาจจะเสียงดี เล่นง่าย  แต่มีรอย หรือเปล่า  เขาถึงเลือกให้  
ส่วนตัว(ไม่มีประสบการณ์) คิดว่าอาจจะเป็น crack เพราะมันเป็นตามชายไม้อ่ะค่ะ  เอาไปให้อาจารย์ที่จะสอนดูให้  ก็บอกว่าเป็น crack ค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าควรทำอย่างไรดี  เนื่องจากไม่มีประสบการณ์  เลยมาถามที่นี่ค่ะ
.. หากอยากรู้ว่า รอยดังกล่าวเกิดจากไม้หน้าหรือไม่ ให้หย่อนสานลงทุกเส้น เพื่อเอามือล้วงเข้าไปลูบบริเวณที่เป็นรอยดูนะครับ ถ้าเรียบก็คงเป็นเฉพาะผิวหน้าแต่นี่เราซื้อของใหม่ แล้วไม่สบายใจ เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนนะครับ ...
 อีกอย่าง หากว่าเสียงดี แต่มีรอย ผมว่าร้านควรบอกเราก่อนนี่นา ไม่ใช่ให้เรามาเห็นเอง.. กีต้าร์ ถ้าไม่ได้ลองเล่น ลองจับ ไม่ค่อยอยากแน่ะนำให้ซื้อครับ ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:11:59 »
ถ้าจับแล้ว รู้สึกว่ามันเป็นสัมผัสสากๆบาดมือ ก็เปลี่ยนเลยครับบบบบ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:40:52 »
ขอยืมสโลเเกน แลนแอนด์เฮาส์

บ้าน ไม่ได้เห็น ไม่ได้เลือก อย่าซื้อ ครับ
:)

Crucify

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:28:38 »
แต่ผมเห็นกระทู้ค้าขาย คนขายน้องวี ไม่ค่อยลงรูป ขายออกเอา ขายออกเอา มันอยู่ที่กระแสจริง ๆ 55+

akaitori

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:03:36 »
อันนี้ซื้อจากร้านที่มีหน้าร้านนะคะ  เคยไปที่ร้านหลายครั้งก็บริการดีมากๆเลยค่ะ
แต่ด้วยความจำเป็น  ไม่สามารถไปกทมได้  และร้านเครื่องดนตรีที่ขอนแก่นก็ไม่รับสั่ง  เลยต้องซื้อทางนี้น่ะค่ะ
ขอบพระคุณความเห็นจากที่นี่มากนะคะ
ได้ติดต่อร้านแล้ว  และส่งรูปให้ดูแล้ว  ร้านให้เปลี่ยนได้ค่ะ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:47:52 »
อันนี้ซื้อจากร้านที่มีหน้าร้านนะคะ  เคยไปที่ร้านหลายครั้งก็บริการดีมากๆเลยค่ะ
แต่ด้วยความจำเป็น  ไม่สามารถไปกทมได้  และร้านเครื่องดนตรีที่ขอนแก่นก็ไม่รับสั่ง  เลยต้องซื้อทางนี้น่ะค่ะ
ขอบพระคุณความเห็นจากที่นี่มากนะคะ
ได้ติดต่อร้านแล้ว  และส่งรูปให้ดูแล้ว  ร้านให้เปลี่ยนได้ค่ะ
.
.. ร้านให้เปลี่ยน..ยอดเยี่ยมเลยจ้า ..:)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:53:47 »
โชคดีนะครับที่เจอร้านที่มีจรรยาบรรณในการขาย นี่ถ้าเป็นร้านดังในเว็บบางร้านนอกจากไม่รับเคลมแล้วยังมีพูดเหน็บแนมเราด้วยแหนะ แย่มากๆ
MUGEN_guitar_SHOP

Crucify

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:55:25 »
โชคดีนะครับที่เจอร้านที่มีจรรยาบรรณในการขาย นี่ถ้าเป็นร้านดังในเว็บบางร้านนอกจากไม่รับเคลมแล้วยังมีพูดเหน็บแนมเราด้วยแหนะ แย่มากๆ

ไม่ทราบว่าร้านไหนครับน้ามูเก็น เอาเป็นตัวย่อก็ได้ครับ จะได้หลีก  ๆ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 13:16:53 »
บอกใบ้แล้วกันครับตรงกลางไปเติมเองนะ   b _ g
MUGEN_guitar_SHOP

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 13:18:21 »
โล่งอก ร้านรับเปลี่ยน
รอยแตกอาจเกิดจาก กรากระแทก หรือ ไม้หดตัว ใช้ไปนานๆ ปริและแตก มีผลกับเสียงแน่นอน
ซื้อ กีต้าร์ทั้งที  ไปเลือก เล่นดีกว่าครับ
รุ่นเดียวกัน  เสียงไม่เหมือนกันครับ  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 14:36:42 »

ดีใจด้วยครับ รีบเปลี่ยนเหอะ อย่าไปซ่อม
กีตาร์จะอยู่กับเราไปอีกนานครับ

อยากรู้ว่าเป็นร้านไหน มีน้ำใจดีจริงๆครับ
:)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 14:46:04 »
เยี่ยมเลยเปลียนได้ด้วย สุดยอดการบริการครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

akaitori

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 15:17:27 »
ดีใจมากเลยค่ะ ร้านให้เปลี่ยน

น้ายินยอมถามว่าร้านไหน (กลัวว่าโฆษนา) ร้าน M. C. ค่ะ 

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 15:51:26 »
ร้านดี ๆอย่างนี้ต้องช่วยโฆษณาให้ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!