Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่น่ะครับ อยากให้ช่วยแนะนำกีตาร์ไว้เล่น Fingerstyle หน่อยครับ  (อ่าน 11976 ครั้ง)

Mitthapharp

• member
ตอนแรกเข้าใจว่ากีตาร์โปร่งทั่วๆไปก็สามารถเล่น Fingerstyle ได้ ก็เลยสนใจ Crafter GAE 18n

แต่พอลองดูข้อมูลเห็นมีคนการพูดถึงกีตาร์ที่ไว้สำหรับเล่น Fingerstyle โดยเฉพาะก็เลยงงครับ

ว่ากีตาร์โปร่งทั่วไปไม่เหมาะเล่น Fingerstyle หรือ และ ถ้าจะซื้อกีตาร์สำหรับเล่น Fingerstyle

โดยเฉพาะควรเล่นรุ่นไหนดี ราคาประมาณ 15,000 บาท นะครับ

มือใหม่นะครับ ช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยครับ

coolclub

• member
ชีพชนก ศรียามาตย์ ใช้ crafter TMC-035 ราคา 14,400 เข้างบคุณพอดี

http://www.acousticthai.net/cheepchanok_finger_guitar.htm

แต่อย่างว่า ต้องลองเองถึงจะรู้ว่าชอบไม่ชอบ
Return To A=432hz

Mitthapharp

• member
ขอบคุณ coolclub  มากๆครับ

ถามอีกได้ไหมครับ Crafter GAE 18n กับ crafter TMC-035 มันแตกต่างกันยังไงครับ

เห็นราคาไกล้เคียงกันเลย ขอบคุณครับ

anusorn5214

• member
ชีพชนก ศรียามาตย์ ใช้ crafter TMC-035 ราคา 14,400 เข้างบคุณพอดี

http://www.acousticthai.net/cheepchanok_finger_guitar.htm

แต่อย่างว่า ต้องลองเองถึงจะรู้ว่าชอบไม่ชอบ

แวะไปฟังเพลงเพราะๆๆ ตาม link มา ฟังแล้วคงจะหลับฝันดีคืนนี้ ^ ^

Dog Never Lie

• member
ต่างกันที่ไม้ กับ หัวครับ ส่วนทรงคล้ายๆกันครับ เสียงไม่เหมือนกันครับต้องไปลองเองครับมีทั้งสองตัวให้ลองที่ร้านครับ
กีตาร์ทุกตัวเล่น Finger Style ได้ครับ อย่าไปสับสนกับข้อมูลครับ เล่นได้ทุกตัวทุกทรงครับ
It's my...

tumtengu

• member
ผมว่า TMC มันนุ่มนวลกว่านะ

coolclub

• member
ผมก็ไม่รู้ตัวไหนเสียงดีกว่ากัน แล้วแต่ความชอบ
เสียงโดนใจ เล่นถนัด รูปทรงสวยงาม
ที่เขาเปรียบกีตาร์เหมือนผู้หญิงมันก็เข้าเค้า
ผู้หญิงที่เรารักเราชอบ คนอื่นอาจไม่รักไม่ชอบก็ได้

ลองฟังอีกเพลง

ก่อน-finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์

Return To A=432hz

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เอาสักตัวนึง ที่เข้ามือเรา เสียงถูกหูเรา ครับ
:)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
เอาสักตัวนึง ที่เข้ามือเรา เสียงถูกหูเรา ครับ

+100   เลยครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ไม่รู้ว่าหูผมไม่ดีหรือมือผมไม่ถึง เมื่อลอง crafter ที่ MC ทุกรุ่นทั่วร้านแล้ว ผมกลับชอบเสียง GA15 มากสุดทั้งๆที่ตัวผมเองก็มี GAE 18 อยู่ ผมว่าเสียงของ GA15ไวต่อการสัมผัสมากๆครับ เสียงกรุ๊งกริ๊งกว่ารุ่นอื่นๆของปลาคราฟครับ ถ้าอยากประหยัดตังค์ GA15 ก็เป็นอีกหนึ่งรุ่นที่น่าจะใช้ได้ดีครับผม ::) ::)

qsenn

• บุคคลทั่วไป
ตามมาดูด้วย อีกคน

TOM1869

• member
ตอนแรกเข้าใจว่ากีตาร์โปร่งทั่วๆไปก็สามารถเล่น Fingerstyle ได้ ก็เลยสนใจ Crafter GAE 18n

แต่พอลองดูข้อมูลเห็นมีคนการพูดถึงกีตาร์ที่ไว้สำหรับเล่น Fingerstyle โดยเฉพาะก็เลยงงครับ

ว่ากีตาร์โปร่งทั่วไปไม่เหมาะเล่น Fingerstyle หรือ และ ถ้าจะซื้อกีตาร์สำหรับเล่น Fingerstyle

โดยเฉพาะควรเล่นรุ่นไหนดี ราคาประมาณ 15,000 บาท นะครับ

กีต้าร์ ทุกตัวมันก็เล่นได้ทั้ง Picking และ strum ครับ แต่ น้าจะชอบหรือเปล่าเท่านั้น  อย่า เลือกกีต้าร์ ตามคนเล่นกีต้าร์เก่งๆ พวกนี้ เล่นกีต้าร์ อะไรก็เสียงดีครับ  เลือก กีต้าร์ที่เราชอบ และเล่นได้ ถนัดก่อนครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
ดูพี่นกเล่นตัวไหนก็เพราะไปหมด เพราะฝึมือแกเข้าขั้นเทพไปแล้ว(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
สำหรับมือใหม่ หากีต้าร์ที่เข้ากับเราได้ ไม่งอแงมาก ได้มาตรฐาน คอไม่โก่ง เฟร็ตเต็มจับเข้ามือ
ท้องไม่ป่อง อุปกรณ์มาตรฐาน เสียงไม่ขี้แหล่(คือถูกใจเรานั่นแหละ) เท่านี้ก็น่าจะเพียงพอละครับ

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
เชีย crafter สายฟิงเกิร์ชอบนักแล หัวไหนเลือกเอาตามชอบ

nhoy

• member

กีต้าร์ ทุกตัวมันก็เล่นได้ทั้ง Picking และ strum ครับ แต่ น้าจะชอบหรือเปล่าเท่านั้น  อย่า เลือกกีต้าร์ ตามคนเล่นกีต้าร์เก่งๆ พวกนี้ เล่นกีต้าร์ อะไรก็เสียงดีครับ  เลือก กีต้าร์ที่เราชอบ และเล่นได้ ถนัดก่อนครับ
ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับ น้าทอม เลยครับ
GAE-18/N เป็นทรง GA ก็เหมาะแก่การเล่น Fingerstyle นะครับ เช่นเดียวกับ TMC-035 ก็เหมาะเช่นกัน  เพียงแต่ว่าเราจะชอบลักษณะเสียงเช่นไร คงต้องไปลองจับ-ลองเล่นดูเองครับจึงจะรู้แน่ๆ ว่าเราชอบตัวไหนครับ

zuchin

• member
ขอออกความเห็นบ้างครับ
เลือกยี่ห้อที่ชอบก่อนเลย ถ้าไม่มียี่ห้อที่ชอบในใจ เอายี่ห้อนิยม ขายต่อง่ายๆตอนเบื่อ
ทรงที่ชอบ กอดแล้วมีความสุข
ร้านที่ชอบ เอ้ย! ไม่เกี่ยวมั๊ง หรือเกี่ยว
ตั้งงบที่จะซื้อ อย่างของน้า  15,000 เลือก topsolid เป็นหลัก อาจจะได้ all solid ด้วย(บางยี่ห้อ)
ตอนเลือกที่ร้าน เอารุ่นถูกกว่ามาลองด้วย อาจจะได้ที่เราชอบในราคาต่ำกว่างบ
อย่าเชื่อคนเชียร์แขก เอ้ย! อย่าเชื่อพนักงาน มันชอบเชียร์ของแพง
เราเล่นเอง ฟังเอง เล่นให้เมียฟังอยู่บ้าน กับ กีต้าร์เล่นให้คนอื่นฟัง บนเวทีเสียงก็แตกต่าง สามารถเลือกได้ตามสะดวก
Fingerstyle กีต้าร์แบบไหนก็เล่นได้ครับ