Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับน้ำยาทำความสะอาดกีตาร์โปร่งครับ  (อ่าน 20539 ครั้ง)

Misaki

• member
คือผมซื้อ Takamine D26S มาได้เดือนกว่าๆ แล้วอยากซื้อน้ำยามาทำความสะอาดหน่อยอ่ะครับ

จากเว็บนี้ http://www.takamineguitars.jp/guitars/model.php?series_id=2&model_id=62 รู้สึกว่าบอดี้เคลือบแบบ Gloss Finish

คำถามคือ

1. ผมควรเลือกน้ำยายี่ห้ออะไรดีที่เข้ากับบอดี้ที่เคลือบด้วย Gloss Finish  ได้ดี ช่วยเเนะนำหน่อยครับ ราคาไม่สำคัญ ขอเเค่ใช้ได้ดี

2.ตัว fingerboard เป็น โรสวูด ใช้น้ำยาอะไรเช็ดดีครับ หาดูตามเน็ตบางคนก็ให้ใช้ lemon oil เเต่บางคนก็บอกไม่ดี ผมก็ไม่สันทัดซะด้วยสิ - -"

3. เพิ่งเห็นว่าที่ตัวบอดี้มีรอยเปื้อนคราบเหงื่อสีดำๆ ตรงแถวๆ ที่พักเเขน ลองเช็ดด้วยผ้า คราบก็ออกไม่หมด ไม่รู้ว่าคราบมันจะฝังไปในตัวบอดี้รึเปล่า ถ้าใช้น้ำยาเช็ดยังไม่ออก มีวิธีไหนทำให้มันออกมั้ยครับ

4. อยากทราบว่า กีตาร์ที่เคลือบแบบ Satin Finish, Gloss Finish และ Nitro Finish เเตกต่างกันยังครับ

คำถามเยอะไปหน่อย ถ้าไม่มีเวลาตอบขอเเเค่ 2 ข้อเเรกก็พอนะครับ

ขอบคุณมาก

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: สอบถามเกี่ยวกับน้ำยาทำความสะอาดกีตาร์โปร่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:12:31 »
รอสักครู่ครับ เดี๋ยวมีคนเข้ามาตอบแน่ครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nhoy

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับน้ำยาทำความสะอาดกีตาร์โปร่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:32:30 »
กีต้าร์โดยปกติทั่วไปแล้ว ใช้เพียงผ้าสะอาด นุ่มๆ จะเป็น ผ้าเสื้อยืดเก่าๆ ผ้าไมโครไฟเบอร์ หรือผ้าที่ใช้เช็ดกีต้าร์โดยตรง เช็ดเบาๆ ทำความสะอาดหลังเล่นเสร็จก็เพียงพอแล้วครับ  แต่ถ้าสกปรกมากหรือต้องการใช้น้ำยาเช็ดก็ควรเลือกประเภท Water Base เช่นของ Kyser หรือ Dunlop 65 ก็ได้ครับ  แต่ถ้าเป็นการเคลือบผิวแบบ "ซาติน" ไม่ควรใช้น้ำยาใดๆ นะครับ

ส่วนฟิงเกอร์บอร์ด ก็เช่นกันเล่นเสร็จเอาผ้าสะอาดสอดเข้าไประหว่างใต้สายกับฟิงเกอร์บอร์ดแล้วรูดขึ้น-ลง เช็ดทำความสะอาดก็เพียงพอครับ  หรือถ้าอยากจะใช้เลมอนออยล์ ก็นานๆ ใช้ทีก็ได้ครับ บางท่านก็ไม้ใช้เลยหรือใช้เพียงปีละครั้งก็มี

เรียนว่าการดูแลทำความสะอาดกีต้าร์ที่ดีที่สุดก็คือ เพียงใช้ผ้านุ่มๆ สะอาดๆ เช็ดเบาๆ เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ  การใช้น้ำยาเช็ดบ่อยๆ ก็ไม่ใช่เป็นผลดีนะครับ แต่ก็นั่นแหละครับ เราคงอยากจะเห็นกีต้าร์ของเราเป็นมันวาวดูดีและสวยงามอยู่เสมอ ก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องใช้น้ำยามาเช็ดกันบ้างครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:35:24 »
ลงทุนที่ผ้าดีกว่าครับ ผมใช้ผ้าเช็ดรถระดับ premium แพงหน่อย แต่เป็น microfiber เช็ดแล้วสะอาดดี

น้ำยา ???? ผมใช้ dunlop แต่เคยไปบ้านน้า ราม แกเอาขวดสเปร์สีเหลืองๆ เห็นมีขายใน homepro ราคาสองร้อยกว่าบาท

หรือจะเอาเสปิร์มลุงจงก็น่าจะดี เห็นพี่กบแกบอกว่าดี คนนี้พูดอะไรเชื่อได้ครับ

ลองดูนะ ไม่รู้ช่วยหรือเปล่า

ไปละครับ 5555555+

Misaki

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:53:55 »
ขอบคุณมากครับ ^^

nong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:09:11 »
ตามพี่ๆ ด้านบนเลยครับ ผมซื้อผ้าชามัว ผืนเล็กๆเท่าผ้าเช็ดหน้าราคา 500 บาท ใช้มาสี่ปีแล้วยังอยู่ดีใช้ดีเลยครับ...ตอนซื้อยังคิดเลยว่าเราแมร่งเว่อร์ไปป่าวฟะ....แต่ตอนนี้มันคุ้มมาก

Misaki

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:27:50 »
แล้วน้ำยา Dunlop 65 ( Polish&Cleaner ) หรือ Kyser นี่หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ

นครหลวงการดนตรีหรือ music collection พอมีขายไหม เพราะเดินหาได้สะดวกหน่อย

ถ้าไม่มี พอมีร้านแนะนำมั้ยครับ

ส่วนเรื่องผ้าเดี๋ยวอาทิตย์นี้ไปสอยเลยละกัน ^^

nong

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:41:30 »
สะดวกสุดที่นี่เลยครับ   acousticshops.com ร้านน้าตะวัน อุปกรณ์อะคูสติกเพียบ พร้อมส่งถึงบ้าน  แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าบ้านน้าแกท่วมหนักด้วยหรือเปล่า 

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:42:13 »
แล้วน้ำยา Dunlop 65 ( Polish&Cleaner ) หรือ Kyser นี่หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ

นครหลวงการดนตรีหรือ music collection พอมีขายไหม เพราะเดินหาได้สะดวกหน่อย

ถ้าไม่มี พอมีร้านแนะนำมั้ยครับ

ส่วนเรื่องผ้าเดี๋ยวอาทิตย์นี้ไปสอยเลยละกัน ^^

Kyser  ที่นครหลวงมีครับ วันนี้เพิ่งไปสอยมาขวดนึงที่ ฟอร์จูน

อ้อ.. นครหลวง สาขาฟอร์จูน เค้าย้ายไปอยู่ฝั่ง IT หลังธนาคารกรุงเทพ นะครับ..
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

Misaki

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:46:48 »
สะดวกสุดที่นี่เลยครับ   acousticshops.com ร้านน้าตะวัน อุปกรณ์อะคูสติกเพียบ พร้อมส่งถึงบ้าน  แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าบ้านน้าแกท่วมหนักด้วยหรือเปล่า 
ฮาๆ เข้าไปเเล้วเค้าเขียนหน้าเว็บเลยครับว่าหยุดส่งสินค้าชั่วคราว สงสัยน้ำท่วมจริงๆ ^^

Misaki

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:47:19 »

Kyser  ที่นครหลวงมีครับ วันนี้เพิ่งไปสอยมาขวดนึงที่ ฟอร์จูน

อ้อ.. นครหลวง สาขาฟอร์จูน เค้าย้ายไปอยู่ฝั่ง IT หลังธนาคารกรุงเทพ นะครับ..

ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 02:39:25 »

ถ้าเป็นผ้าสำหรับเช็ดกีต้าร์โดยเฉพาะเช่นของ Planet Waves แนะนำให้เอาแบบที่ไม่เคลือบน้ำยานะครับ

LARGO

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 04:58:06 »
1.Gloss Finish ผมใช้ Pledges lemon เพราะไม่มีพวก wax ที่ไปช่วยทำให้เสียงทึบครับ
2. fingerboard ใช้ lemon oil ทาทิ้งไว้สักเเล้วเช็ดออกครับ
3.ลองดูตามข้อหนึ่งครับของผมเกลี้ยงเลยเเหละใช้ผ้า Cotton 100%เช็ด เเต่ผมไม่ปล่อยไว้นานนะอาทิตย์ละครั้ง  2 อย่างไปดูที่ HomePro ครับมีหมดราคาไม่เเพงใช้ลืมเลย
4.Nitrocelluose lacquer finish สามารถซ่อมรอยตำหนิใด้ ว่ากันว่าให้เสียงที่ดีรองจาก French polish
   Gloss Finishหรือ Catalyzed polymer finish ตามโรงงานชอบใช้เพราะไม่เสียเวลา ทนกว่า ใสกว่า ไม่เหลืองตามอายุ ซ่อมยากกว่า Nitrocelluose lacquer finish กับ French polish
   Satin Finish คือการ เคลือบด้วยโพลียูรีเทนเพียงบางๆ  ประมาณ 2-3 ชั้น ทำให้ได้เสียงที่ดีกว่า Gloss Finish
ยังมีอีกอย่างคือ French polish หรือ การลงลูกประคบ ใช้เวลาเเละเเรงงานมาก เเต่ว่ากันว่าให้เสียงที่ดีที่สุด :D

Misaki

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 06:31:19 »
1.Gloss Finish ผมใช้ Pledges lemon เพราะไม่มีพวก wax ที่ไปช่วยทำให้เสียงทึบครับ
2. fingerboard ใช้ lemon oil ทาทิ้งไว้สักเเล้วเช็ดออกครับ
3.ลองดูตามข้อหนึ่งครับของผมเกลี้ยงเลยเเหละใช้ผ้า Cotton 100%เช็ด เเต่ผมไม่ปล่อยไว้นานนะอาทิตย์ละครั้ง  2 อย่างไปดูที่ HomePro ครับมีหมดราคาไม่เเพงใช้ลืมเลย
4.Nitrocelluose lacquer finish สามารถซ่อมรอยตำหนิใด้ ว่ากันว่าให้เสียงที่ดีรองจาก French polish
   Gloss Finishหรือ Catalyzed polymer finish ตามโรงงานชอบใช้เพราะไม่เสียเวลา ทนกว่า ใสกว่า ไม่เหลืองตามอายุ ซ่อมยากกว่า Nitrocelluose lacquer finish กับ French polish
   Satin Finish คือการ เคลือบด้วยโพลียูรีเทนเพียงบางๆ  ประมาณ 2-3 ชั้น ทำให้ได้เสียงที่ดีกว่า Gloss Finish
ยังมีอีกอย่างคือ French polish หรือ การลงลูกประคบ ใช้เวลาเเละเเรงงานมาก เเต่ว่ากันว่าให้เสียงที่ดีที่สุด :D

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย ^^