Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สภาคุ้กกี้ออนไลน์ 15+  (อ่าน 66736 ครั้ง)

Vintage Girl

• member
Re: สภาคุ้กกี้ออนไลน์ 15+
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:11:37 »
แสดงว่าเป็นเพราะใช้สายเบอร์ 12 รึเปล่าคะ มันเลยตึงเกิน
มงูวว

Carboy

• member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:06:11 »
กลายเป็นคุกกี้ แกล้มเบียร ของสภาวุ้น ไปแล้วซิ  อิอิ 

ขออาศัยชายคาด้วยคนนะ 

ชื่อเล่น: หนึ่ง... เป็นคนพิจิตรนะ บ้านเดียวกะน้าเบียร์เลย  (ขออ้างผู้มีอิทธิพลหน่อยนะ กันเหนียว)

กีตาร์ที่ใช้:กีตาร์คนจน Maya FG 205 Jumbo  พกพาตั้งแต่เรียนมหาลัย คอหักลอกสีใหม่ ชื่อรุ่นเลยเลือนลางหน่อย
                           Carabao คนเก็บฟืน

สไตล์การเล่น: เล่นให้เป็นเพลงได้ก็ภูมิใจแล้ว ชอบฟังมากกว่าเล่น

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:17:18 »
คอหักเกิดจากหลายสาเหตุครับ ที่แน่ ๆ คือ โดนกระแทกอย่างแรง เช่นทำหล่น แบบตัวแรกของผม (ฟูจิยาม่า) วางพิงไว้ที่หน้าต่าง มีม่านปิดอยู่ ลมพัดเข้าหน้าต่างม่านเลยพองขึ้นกีตาร์ที่พิงอยู่ล้มคาตาเลย คอหักกันเห็น ๆ ตัวนี้ไม่มีเหล็กดามคอ (Truss Rod)

ส่วนใหญ่จะเป็นสาเหตุจากการกระแทก ตก หล่น โดยเหยียบ ฯลฯ อย่างรุนแรง แต่ถ้าเป็นกีตาร์ที่มีเหล็กดามคอก็อาจจะพอทุเลาบ้าง อาจจะเหลือแค่แตกแต่ไม่หัก

ส่วนเรื่องสายคงไม่ใช่สาเหตุหลักครับ ถ้าใช้สายถูกขนาด ถูกประเภท กับกีตาร์ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ยกเว้นมีความผิดพลาดจากการประกอบกีตาร์อยู่ก่อน ทำให้ความแข็งแรงของโครงสร้างลดลง

ดังนั้นถ้ากีตาร์มีสภาพปกติ  setup ใส่สายตามมาตรฐานปกติ เล่นปกติ อยู่ดี ๆ คงไม่แตกหักแน่นอนครับ ^^

อ้อ อีกประเด็นคือ การปรับแต่งอย่างรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เช่นขัน Truss rod จนตึงเกินไปแล้วยังฝืน เป็นต้น ก็อาจจะทำให้เกิดการแตกหักได้ครับ

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:26:22 »
เราเคยทำกับกีตาร์เก่าอะ
เอาเหล็กที่ไม่ใช่ที่ขันไปไขคอแบบไม่รุ้
ก้อสอดเข้าไปในรูของมันลึกๆอะแล้วก้อหมุนๆ แล้วมันก้อแตก แต่เหมือนมันแตกข้างในอะ แต่ไม่เห็นรอยข้างนอกค่ะ แต่ก้อเล่นได้ปกติ
ตัวนั้นเป็น yamaha f210 ทุกวันนี้มันก้อยังอยู่แต่ไม่ดี
มงูวว

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:40:52 »
เราเคยทำกับกีตาร์เก่าอะ
เอาเหล็กที่ไม่ใช่ที่ขันไปไขคอแบบไม่รุ้
ก้อสอดเข้าไปในรูของมันลึกๆอะแล้วก้อหมุนๆ แล้วมันก้อแตก แต่เหมือนมันแตกข้างในอะ แต่ไม่เห็นรอยข้างนอกค่ะ แต่ก้อเล่นได้ปกติ
ตัวนั้นเป็น yamaha f210 ทุกวันนี้มันก้อยังอยู่แต่ไม่ดี

นี่เป็นเรื่องใหญ่มากครับ การที่ลงมือกระทำกับกีตาร์ ต้องมั่นใจครับ การใช้เครื่องมือหรืออุปกรณ์ผิดประเภทสร้างความเสียหายมานักต่อนักแล้ว เช่นเดียวกับการปรับคอด้วยการขัน Truss Rod บางคนเห็นคนอื่นทำก็อยากลองมั่ง ถอดดูเห็นรูหน่อยหาอะไรได้ก็ใส่ นึกว่าคงใช้ได้เหมือนกัน แต่จริง ๆ ไม่ใช่ครับ การใช้วัสดุที่ไม่ได้ทำมาเพื่องานเฉพาะ

อย่างแรกคือใช้งานไม่ได้ คือใส่เข้าไปก็ทำอะไรไม่ได้ อันนี้ก็ไม่มีอะไร ไม่เกิดอะไรขึ้น ใส่ทั้งวันก็ไม่มีอะไร เช่นใช้ประแจเบอร์เล็กไป หรือใช้วัสดุอื่น ๆ ที่ใช้ไม่ได้

ต่อมาคือตัวขัน ส่วนใหญ่คือประแจหกเหลี่ยม ใหญ่ไป ถ้าใหญ่กว่ามาก ๆ ไม่ค่อยเป็นไร เพราะจะใส่ไม่เข้าอยู่แล้ว แต่ถ้าใหญ่กว่านิดหน่อย แล้วพยายามยัดเข้าไป แล้วบิดอันนี้ปัญหาใหญ่เลย เพราะมันจะทำให้รูหัว truss rod บานและหลวม จะทำให้ต่อไปไม่สามารถใช้งานได้

สุดท้ายนี่หนักสุด อาจจะใช้เครื่องมือถูก แต่ไม่บันยะบันยัง ใส่ได้ควงลูกเดียว กว่าจะรู้ตัวก็แตกซะแล้ว อย่างนี้อาจถึงขั้นต้องโยนกีตาร์ทิ้ง ไม่ก็ต้องผ่าตัดใหญ่จนไม่คุ้มกับซื้อใหม่ วัยรุ่นใจร้อนมักจะเข้าเคสนี้ อยากลองทำแต่ใจร้อนไปหน่อย เวลาผมขันคอ ผมจะใจเย้นมาก ไปทีละนิดเนิบ ๆ แล้วก็เช็คคอ แล้วค่อยไปต่อ เวลาได้ยินเสียงครางเอี๊ยดอ๊าดในคอ หรือขันไม่ไปต้องรีบหยุด ตรวจสอบก่อนอย่าฝืนไปต่อ อาจจะเกิดการแตกหักเสียหายได้

ระวังนะครับน้องเฟิร์น ถ้าแตกข้างในแล้วเราไม่เห็นอันตรายมาก เพราะความแข็งแรงหายไปแน่นอน แถมการปรับแต่งไม่น่าจะทำได้อีกต่อไป

เอ่อ....ผมคุยเรื่องขัน Truss Rod อยู่จริง ๆ นะครับ (_ _")

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:01:13 »
ก้อไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าขนาดไหนมันพอดีนิ เดี๋ยวมันแตกอีกอะ
แต่ทุกวันนี้ก้อไม่ได้ทำเองแล้วค่ะ ให้คนอื่นมาทำแทนดีกว่า จ่ายแค่ 200 เอง
มงูวว

sontaya

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:17:42 »
ก้อไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าขนาดไหนมันพอดีนิ เดี๋ยวมันแตกอีกอะ
แต่ทุกวันนี้ก้อไม่ได้ทำเองแล้วค่ะ ให้คนอื่นมาทำแทนดีกว่า จ่ายแค่ 200 เอง

แนะนำให้ไปหาชุดนี้ครับซื้อมาแบบรวมชุดหลาย ๆ ขนาด เอาไว้ใช้งานอื่นได้ด้วยครับ วิธีเช็คขนาดคือลองเอาใส่ดู ถ้าถูกมันจะพอดีกับรูเลย แบบไม่ต้องฝืนยัดลงไป ผมเคยพลาดมาแล้วไอ้เรานึกว่าถูกขนาดเห็นมันฝืด ๆ นิดหน่อยเลยใช้กำลังกดลงไปเลย พอเอาออกมาดูอีกทีปากของรูที่ปรับ truss rod บานเลย เอาตัวที่ถูกขนาดจริง ๆ มาใส่คราวนี้มันเลยหลวมนิด ๆ คราวนี้เวลาบิด มุมของประแจหกเหลี่ยมมันจะยิ่งทำให้ ช่องกว้างขึ้นจนขันยากมาก โชคดีที่เป็นกีตาร์เก่า Samick ซึ่งสภาพไม่ได้เสียหายอะไรมาก หลังจากนั้นผมกลัวปัญหานี้มาก (ตัวที่แถมมากับกีตาร์ก็ดันหายไปแล้ว ) ผมก็เลยซื้อมาเป็นชุดเลย ยิ่งกีตาร์ไฟฟ้าใช้หลายขนาดมากครับ เหมาชุดถูกกว่า ^^

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:22:04 »
ทำไมพอเห็นเครื่องมือช่างเยอะๆแล้วปวดหัวจัง
มงูวว

sontaya

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:26:38 »
ผมว่าถ้าจะปรับแต่งอะไร เอามาให้น้า ๆ ในนี้จัดการดีกว่าครับ 555 ใกล้บ้านใครก็ไปบ้านคนนั้นแล้วกัน ในนี้ผมว่าคนชอบลงไม้ลงมือมีเยอะครับ ผมเองก็ด้วย ฮิฮิ

FatBoy

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:59:26 »
ขอฝากเนื่อฝากตัวด้วยครับ สมาชิกใหม่เพิ่งหัดเล่นครับ
ชื่อ :ต้น
เมียรักชื่อ: อุ๋งอิ๋งเป็นสาวออสซี่ นามสกุลColeclark FL2AC  คริคริ
แนวเพลงที่เล่น:ทั่วไป ตีคอร์ด วงเหล้า ครับ

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:17:33 »
กินนมก้อได้ค่ะ มีคุกกี้แล้วก้อมีนมให้กินด้วยนะคะ

จะว่าไปยังซื้อของไม่ครบเลย
มงูวว

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 18:50:33 »
ยังงั้นขอสมัครเลย
เพิ่งกลับมาจากที่นี่
ว้า! up รูปไม่ได้ ตอบเรื่องคอหักก่อนนะ
ตกลง ซนเองใช่ไม๊ เพราะอยู่ๆมันคงไม่หักเองหรอก ก็เล่นเอาอะไรไปแหย่ ไปคว้านมัน แถมทำแตกในอีก เสี่ยงเกินไปแล้ว แต่อย่างว่าล่ะนะในเมื่อไม่มีใครทำให้ก็ต้องช่วยตัวเอง เรื่องธรรมดา ผมเองก็หัดทำอยู่ พยายามจะทำเนิบๆเหมือนน้าสนธยา แต่ก็อย่างว่าล่ะนะบางทีใจร้อน เร่งอยากให้เสร็จเร็วๆ ก็มันร้อน ทำทีเหงื่อโทรมตัวเลย ไม่ได้มีแอร์เย็นๆนี่นา กลัวแตกเหมือนกัน 
ขออนุญาตไปล้างจานก่อน ไม่ทำเดี๋ยวถูกตี ว่างแล้วจะมาคุยต่อ ต่อไปนี้จะลองกินคุ๊กกี้คลุกนม 5555555

หวัดีครับ คุณปู่..................อิอิ

*o.NicKy.o*

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 19:00:11 »
สวัสดีครับ :D

ชื่อเล่น: Nick
กีตาร์: Veelah V1-OM (ตอนนี้ลงพุงแล้วครับ)
สไตล์การเล่น: Finger picking

สถานที่เล่น: ปกติจะเล่นก่อนนอนครับ พอเล่นเสร็จก็เอากีตาร์ไปนอนด้วย  ;D :D

sontaya

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 21:17:09 »
ท่าน Trveller
ยังงั้นขอสมัครเลย
เพิ่งกลับมาจากที่นี่
ว้า! up รูปไม่ได้ ตอบเรื่องคอหักก่อนนะ
ตกลง ซนเองใช่ไม๊ เพราะอยู่ๆมันคงไม่หักเองหรอก ก็เล่นเอาอะไรไปแหย่ ไปคว้านมัน แถมทำแตกในอีก เสี่ยงเกินไปแล้ว แต่อย่างว่าล่ะนะในเมื่อไม่มีใครทำให้ก็ต้องช่วยตัวเอง เรื่องธรรมดา ผมเองก็หัดทำอยู่ พยายามจะทำเนิบๆเหมือนน้าสนธยา แต่ก็อย่างว่าล่ะนะบางทีใจร้อน เร่งอยากให้เสร็จเร็วๆ ก็มันร้อน ทำทีเหงื่อโทรมตัวเลย ไม่ได้มีแอร์เย็นๆนี่นา กลัวแตกเหมือนกัน 
ขออนุญาตไปล้างจานก่อน ไม่ทำเดี๋ยวถูกตี ว่างแล้วจะมาคุยต่อ ต่อไปนี้จะลองกินคุ๊กกี้คลุกนม 5555555

555 ผมช่วยตัวเองมาตลอดครับ เพิ่งไม่นานมานี้เองที่มีตัวช่วยครับ ก็ Internet กับ youtube ไง ฮิฮิ อยากทำไรไปหาเอามีสอนหมด รวมทั้งเรื่องปรับแต่งกีตาร์ด้วย ไม่ต้องมั่วเองอีกต่อไป 555

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 23:44:32 »
เบียร์ ห้ามแซว ห้ามยิ้ม ห้ามหัวเราะ เลิกวุ้นมาลองคุ๊กกี้นมสดดีกว่า วุ้นกินแล้วปวดหัด ดูดก็ไม่ได้ นมดีกว่า ดูดก็ได้ ยกซดก็ได้
น้าสนธยา เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่นัก กลัวโน่น นี่ นั่น เดี๋ยวนี้หน้าด้าน เอ๊ย ลองนั่น นี่ โน่น ไปตามเรื่อง อย่าลืมนะ เรามีนัดเดินคลองถม+เวิ้งฯกันนะครับ แต่เมื่อไหร่ไม่รู้ 55
เจ๊เฟิร์น ถ้าพวกผมเข้ามาคุยที่นี่แล้วเจ๊หายเงียบไป เราจะยึดกระทู้ แล้วเปลี่ยนชื่อเป็นสภานมชมพูออนไลน์นะ ฉะนั้นต้องเข้ามาดูแลกระทู้ให้ดีนะ

ยังต้องแนะนำตัวอีกไม๊ เอ๊า รักษากติกา ลงชื่อสมัครก่อน เดี๋ยวโดนแบน

ชื่อ Login = Traveler
ชื่อที่เพื่อนเรียก = ไอ้ตู่
ชื่อที่ชาวบ้านไม้เรียก = พี่ตู่ (วัยรุ่นเรียก) , น้าตู่ (คนแก่เรียก) เพิ่งมีคนเรียกปู่เมื่อกี้ สงสัยจะเป็นมนุษย์ยุคหินฟลิ้นสโตน
กีต้าร์ที่ใช้เล่น = อะไรก็ได้ที่วางขวางหน้า
กีต้าร์ที่มีในครอบครอง =
Style การเล่น = มั่ว

Profile เท่านี้ พอจะรับเข้าสภาได้ไม๊

หวังว่าจะมีสาระมากขึ้นนะ ;)

คนนี้ ก็อาวุฒิ สงครามเยอะ ถ้ามีโอกาสเจอ พี่ตู่ จะมอมยาให้สลบ แล้ว หอบกีตาร์กลับบ้านให้หมดเล๊ย..........อิอิ

AcouStiCMaN

• member
  • PLUM RANG = วงดนตรีปล้ำแรง ^^
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 02:04:28 »
ขอสมัครด้วยคนนะครับป้าเฟิร์น 555 :P

วงปล้ำแรง@ Cicada Friday Music.mpg

ชื่อเล่น- หนึ่ง                ชื่อในวงการ- ถั่ว  :o  เป็นสมาชิกวง ปล้ำแรง ครับ
เพื่อนเรียก-ไอ้หนึ่ง
เพื่อนบางคนเรียก-ไอ้เ_ี้ยหนึ่ง
แฟนเรียก-อ้วนจ๋า :-*

กีต้าร์ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน

1. TAKAMINE TAN16C Japan
2. OVATION 2078T Elite USA.
3. YAMAHA CPX8 Taiwan
4. FUJIYAMA ตัวแรกในชีวิต ปลดประจำการ นอนอยู่ในตู้แล้วครับ

กีตาร์ในอดีต

1. YAMAHA APX3 จำหน่ายออก
2. YAMAHA Silent SLG 100N โดนขโมย
3. YAMAHA Silent SLG 120N จำหน่ายออก
4. COLE CLARK FL2AC Bunya/Maple จำหน่ายออก

แนวการเล่น - Picking , Strum

แนวเพลง    - BoSSA , PoP , Folk RoCK , แล้วก็เพลงตามสมัยนิยม เพลงสากล ลูกทุ่งก็เล่น ;D
Taylor 814CE
YAMAHA

aneng

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:12:23 »
อยากมีวงเล่นมั่ง...เหงามากมาย..

AcouStiCMaN

• member
  • PLUM RANG = วงดนตรีปล้ำแรง ^^
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 14:32:20 »
แถวบ้านใครฝนตกมั่งคับ
Taylor 814CE
YAMAHA

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 14:45:08 »
ขอสมัครด้วยคนนะครับป้าเฟิร์น 555 :P

วงปล้ำแรง@ Cicada Friday Music.mpg

ชื่อเล่น- หนึ่ง                ชื่อในวงการ- ถั่ว  :o  เป็นสมาชิกวง ปล้ำแรง ครับ
เพื่อนเรียก-ไอ้หนึ่ง
เพื่อนบางคนเรียก-ไอ้เ_ี้ยหนึ่ง
แฟนเรียก-อ้วนจ๋า :-*

กีต้าร์ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน

1. TAKAMINE TAN16C Japan
2. OVATION 2078T Elite USA.
3. YAMAHA CPX8 Taiwan
4. FUJIYAMA ตัวแรกในชีวิต ปลดประจำการ นอนอยู่ในตู้แล้วครับ

กีตาร์ในอดีต

1. YAMAHA APX3 จำหน่ายออก
2. YAMAHA Silent SLG 100N โดนขโมย
3. YAMAHA Silent SLG 120N จำหน่ายออก
4. COLE CLARK FL2AC Bunya/Maple จำหน่ายออก

แนวการเล่น - Picking , Strum

แนวเพลง    - BoSSA , PoP , Folk RoCK , แล้วก็เพลงตามสมัยนิยม เพลงสากล ลูกทุ่งก็เล่น ;D

ทำไมชื่อวงปล้ำแรงอะ เหมือนภาษาใต้เลย
มงูวว

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 14:48:57 »
เบียร์ ห้ามแซว ห้ามยิ้ม ห้ามหัวเราะ เลิกวุ้นมาลองคุ๊กกี้นมสดดีกว่า วุ้นกินแล้วปวดหัด ดูดก็ไม่ได้ นมดีกว่า ดูดก็ได้ ยกซดก็ได้
น้าสนธยา เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่นัก กลัวโน่น นี่ นั่น เดี๋ยวนี้หน้าด้าน เอ๊ย ลองนั่น นี่ โน่น ไปตามเรื่อง อย่าลืมนะ เรามีนัดเดินคลองถม+เวิ้งฯกันนะครับ แต่เมื่อไหร่ไม่รู้ 55
เจ๊เฟิร์น ถ้าพวกผมเข้ามาคุยที่นี่แล้วเจ๊หายเงียบไป เราจะยึดกระทู้ แล้วเปลี่ยนชื่อเป็นสภานมชมพูออนไลน์นะ ฉะนั้นต้องเข้ามาดูแลกระทู้ให้ดีนะ

ยังต้องแนะนำตัวอีกไม๊ เอ๊า รักษากติกา ลงชื่อสมัครก่อน เดี๋ยวโดนแบน

ชื่อ Login = Traveler
ชื่อที่เพื่อนเรียก = ไอ้ตู่
ชื่อที่ชาวบ้านไม้เรียก = พี่ตู่ (วัยรุ่นเรียก) , น้าตู่ (คนแก่เรียก) เพิ่งมีคนเรียกปู่เมื่อกี้ สงสัยจะเป็นมนุษย์ยุคหินฟลิ้นสโตน
กีต้าร์ที่ใช้เล่น = อะไรก็ได้ที่วางขวางหน้า
กีต้าร์ที่มีในครอบครอง =
Style การเล่น = มั่ว

Profile เท่านี้ พอจะรับเข้าสภาได้ไม๊

หวังว่าจะมีสาระมากขึ้นนะ ;)

น้าตู่เล่นเก่งออก วันก่อนเล่น knock on wood ด้วยนิ
มงูวว