Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สภาคุ้กกี้ออนไลน์ 15+  (อ่าน 66744 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: สภาคุ้กกี้ออนไลน์ 15+
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 23:13:17 »
ใช่ครับเรียกว่า dead note (ที่ไม่ใช่ death note) เท่าที่เคยศึกษามามีอยู่ 3-4 ประเด็นครับ

- เกิดจากปัญหาที่นัทหรือแซดเดิ้ล ร่องที่รับรายอาจจะใหญ่หรือเล็กไป แต่เคสท่าน Traveler เป็นที่โน็ตบางตัว ไม่น่าใช่สาเหตุนี้
- การเซ็ต action ที่ต่ำเกินไป  ซึ่งก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุนี้
- เฟร็ตหลวม หรือเฟร็ตต่ำแหน่งที่เกิดปัญหานั้นสึก อันนี้ต้องลองตรวจสอบดูอาจจะเป็นไปได้
- สุดท้าย เรื่องใหญ่เลย เป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์ คือ เกิดการหักล้างของคลื่นเสียง คือเครื่องดนตรีประเภทสายทุกชนิด จะมีการสั่นและสร้างคลื่นเสียงออกมาเมื่อเราดีดสาย ในขณะเดียวกับชิ้นไม้หรือโครงสร้างก็มีการสั่นเช่นกันด้วยความถี่นหนึ่ง เท่ากับความถี่ของคลื่นเสียงนั้น (เรียกว่าเรโซแนนซ์) ถ้าเกิดคลื่นเสียงทั้ง 2 คลื่นเท่ากันพอดีก็จะเกิดการหักล้างกัน จนทำให้เสียงนั้นเบาลง ปรากฎการณ์นี้เรียกว่า "Wolf Tone" ทำไมเรียกชื่อนี้ผมไม่ทราบนะครับอ่านมาอีกที ^^ อันนี้เป็นหลักฟิสิกส์ แก้ยากครับถ้าเกิดจากปัญหานี้

ลองตรวจสอบดูได้ครับ ลองผ่อนสายลงซักครึ่งเสียงก็ได้แล้วลองดูว่า dead note นั้นมันเปลี่ยนตำแหน่งมั๊ย ถ้าไม่เปลี่ยนอาจจะเกิดจากเฟร็ทนั้นหลวม แต่ถ้า dead note นั้นเปลี่ยนตำแหน่งไป แสดงว่าเกิดจากการหักล้างของคลื่นเสียงแล้วครับ ก็ทำใจรับสภาพ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยน bracing ใหม่ดูเพื่อเปลี่ยนรูปแบบการสั่นของตัวโครงสร้าง

aekasit

• member
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:08:17 »
แวะมาส่อง อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:40:38 »
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่เคยอ่านเจอ ไม่เคยสังเกตกีตาร์ตัวเองเหมือนกันว่ามีปัญหานี้มั๊ย แต่เท่าที่ทราบมันเป็นปรากฎการณ์ปกติของเครื่องดนตรีประเภทนี้อยู่แล้ว ถ้าใช่ปัญหานี้จริงต้องหาเรื่องเปลี่ยนคุณสมบัติของโครงสร้างให้มันสั่นด้วยความถี่ที่เปลี่ยนไปเช่น เจาะไม้ติดปรีแอมป์ซะเลย หาอะไรไปแปะ ๆ ยึดในโครงสร้างด้านใน อะไรประมาณนี้ ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่าครับ มั่ว ๆ เอา อิอิ

Vintage Girl

• member
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:54:00 »
ทำไมกระทู้มีสาระขึ้นล่ะ สุดยอดเลย..

ยิ่งสั่นมากยิ่งดีเหรอคะ
มงูวว

sontaya

• member
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:06:25 »
กลับมาซะทีนะจ้ะ สาวกเค้าคิดถึงกันจนกินไม่ได้นอนไม่หลับแล้ว 555

ชีวิตก็อย่างนี้แหละครับ บางทีก็มีสาระ บางทีก็ไร้สาระ ปนเปกันไป ดูแต่ใครจะไปคิดว่าปลายมีนา ต้นเมษา อย่างนี้จะต้องไปหาเสื้อกันหนาวมาใส่ แถมมีน้ำท่วมกันอีก

ส่วนไอ้เรื่องสั่นน่ะ สั่นมากเสียงร้อง...เอ๊ยเสียงกีตาร์ก็จะดังครับ สั่นน้อยเสียงก็เบา ไม่เชื่อไปลองด้วยตัวเองได้เลยจ้า....^^

ไปหยิบกีตาร์มาดีดเบา ๆ สายมันก็สั่นเบา ๆ เสียงก็เบาตาม ดีดแรงสายสั่นแรงเสียงก็ดัง มันเป็นไปตามธรรมชาติครับ ฮิฮิ

ถ้าสั่นมาก amplitude ก็สูงคือเสียงดัง แต่ถ้าความถี่ในการสั่นสูงขึ้นคือสั่นเร็วขึ้นเสียงจะแหลมขึ้น

sontaya

• member
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:13:40 »
บ้านผมในบ้านประมาณ 22 นอกบ้าน 19-20 องศา นี่มันจะสงกรานต์แล้วนะเนี่ย มันต้องร้อนดิถึงจะถูก ว่าแต่หนาวจนแข็งแล้วตายด้วยเหรอครับ ผมไม่เห็นเป็นไรเลย ดีซะอีก ไม่แข็งดิตายแน่ ฮิฮิ ผมหมายถึงน้ำนะเวลาเย็นจัด ๆ มันก็แข็งเป็นเรื่องธรรมดา เช่นแม่คะนิ้งอะไรทำนองนี้ ^^

sontaya

• member
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:52:19 »
ใครสนใจจะเล่นหวยงวดนี้มั่งครับ ลองไปอ่านดู "หวยเสียว หวยอึ๊บสาว ระบาดหนักที่อยุธยา"

http://news.mthai.com/general-news/108795.html

มันคิดได้ไงเนี่ย....บอกได้คำเดียวว่า เสื่อม!!!!

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:28:41 »
Marketing เหลือร้าย ไม่คิดเลยว่าจะ Adapt ใช้ได้ขนาดนี้ คิดได้ไงเนี่ย แค่หวยธรรมดาก็เสียวจะแย่อยู่แล้ว นี่ลุ้นกำลังสองเลยนะเนี่ย
เมื่อกี้ยัง "แข็ง" อยู่ เจอข่าวนี้ "เสื่อม" เลยเรอะ น้าสน
แก้ยากแล้วล่ะ Let it be ดีไม๊  ก็รับทราบ แต่ไม่ขอถก เพราะเราทำอะไรไม่ได้จริงๆ ระบบมันเพี้ยนไปหมดแล้ว
ก็ใช้วิจารณญาณเอาก็แล้วกัน
วันนี้อุณหภูมิสูงขึ้นเล็กน้อย ดีหน่อย เมื่อวานไม่ไหว แข็งจะตาย ตายจะแข็ง เอ๊ะ จะตายแข็ง สับสนๆ
เอาสองล้อเปิดประทุนออกไปวิ่งดีกว่า 55555
มานึกๆ ที่เรามาพูดสองแง่สามง่ามเนี่ยมันค่อยๆบ่มเพาะอะไรหรือเปล่านะ สงสัยคงต้องยุติแล้ว
ครั้งหน้าเรามาถกเรื่องธรรมะกันดีกว่าไม๊  :)

มาเต็มเลยนะครับเนี่ย น้า Traveler
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

sontaya

• member
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:45:34 »
555 ได้ครับ แนวธรรมมะก็ดีครับ เพราะช่วงนี้ผมว่าโลกมันวิปริตยังไงไม่รู้ ไหนจะข้าวยากหมากแพง (แล้วกีตาร์จะแพงด้วยป่าว ^^) คงต้องเริ่มเอาหลักธรรมเข้ามาใช้ให้มากขึ้น ไม่งั้นจะสติแตกเอาง่าย ๆ

ฟังข่าวมาเหมือนกันครับว่าวันนี้ไปอากาศน่าจะอุ่นขึ้น และเมษาปีนี้คงไม่ร้อนเหมือนทุกปี (จะเชื่อได้ป่าวว้า....)

Crucify

• member
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:08:24 »
ถ้าหนาวอย่างนี้ จะมีใครมานั่งสาดน้ำใส่กันอีกเปล่าครับ...

sontaya

• member
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:26:48 »
สาดแน่ครับ สงกรานต์เดี๋ยวนี้มันเหมือนวันปล่อยผี พวกเด็กแว๊นออกมาซิ่งบางคนไม่ใส่เสื้อขับมาเป็นฝูง ๆ มีสก๊อยเกาะท้ายมาด้วย ตำรวจไม่ทำไร....เด็กสาว ๆ แต่งโป๊ ๆ เสื้อบาง ๆ ให้สาดน้ำให้เปียกจนเห็นอะไรต่อมิอะไรชัดเจนขึ้น สาว ๆ และกระเทยแต่งตัวหลุดโลก ไปยืนเต้นบนรถที่เปิดเพลงดังสนั่นหวั่นไหว หรือเต้นเด้งหน้าเด้งหลังกันตามถนน พวกวัยรุ่นชายพอเมา ๆ ก็ไล่จับ ล้วง ควัก (แทบไม่สนใจเรื่องสาดน้ำด้วยซ้ำ)สาว ๆ พอเมาหนัก ๆ หรือไปจับเอาแฟนชาวบ้าน ก็มีเรื่อง บางทีถึงขั้นเอากันจนตาย

เดี๋ยวนี้ภาพของสงกรานต์มันออกมาอย่างนี้ซะแล้ว

แต่ที่เขาเล่นกันดี ๆ มันก็มีนะครับ เล่นกันแต่พอสนุก ๆ ยังเป็นส่วนใหญ่ของประเทศ มีพวกบ้า ๆ อยู่ไม่เท่าไร ส่วนผมวันสงกรานต์เป็นวันอยู่กับบ้านกับครอบครัวครับ ขี้เกียจออกไปเปียก เคยจะไปธุระซะหน่อยโดนสาดซะเปียก ขนาดขอร้องแล้วนะว่าจะไปธุระ แต่ก็หาฟังไม่ พี่แกสาดโครมเลย หลังจากนั้น วันสงกรานต์ไม่เคยคิดไปไหนเลย

น่าคิดนะครับถ้าสงกรานต์ยังหนาวแบบ 2-3 วันมานี้สงกรานต์ปีนี้จะเป็นยังไง แต่ถ้าเมษายังหนาวนี้ผมว่า แม่เหล็กโลกอาจจะกลับขั้วในเร็ว ๆ นี้แล้วล่ะ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:01:47 »
อยากให้หนาวอย่างนี้ อยากจะดูว่าการไฟฟ้าจะนั่งเทียนตัวเลขมิเตอร์ยังไง เมษาทีไรค่าไฟแพงทู๊กที ใครอยู่การไฟฟ้าไม่ต้องเคืองนะครับ เรื่องจริง โดนกะตัวเองเลย บิลค่าไฟมา วิ่งออกไปดูมิเตอร์ เฮ๊ย มันจดยังไงฟะ เล่นล่วงหน้าเลยเรอะ ไปโวยผู้จัดการเลย เยอะไม่เยอะคิดดูว่าไม่ต้องจ่ายค่าไฟอยู่ 2-3 เดือนเลย ขำไม่ออก หึหึ
เจ่ามันคนไฟแรงอ้ายยยย
รักเธอนะ....กีต้าร์

sontaya

• member
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 15:02:30 »
เจอ ซาวด์แทร็ค ไปไม่เป็นเลยผม อิอิ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 15:43:11 »
ไฟอีหยังล่ะน้า Hum
L5 เป่นจังได๋ คือได้ถนอมป่านนั่น หัวกะฮู่วามีสป่ากี่ต้าร์นำ อยากเอ่ามากระแทรกยู แตหย้านติ๊ดใจ่ บ่อยากคื้นเจ้าของ

ขออภัย คุยกับชาวต่างประเทศเลยต้องใช้ภาษาสากลครับ
เจอ ซาวด์แทร็ค ไปไม่เป็นเลยผม อิอิ
ขอ subtitle สักหน่อยได้มั่ยครับ  อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

aekasit

• member
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 17:27:11 »
หวัดดีครับแวะมาแอ่ว อิอิ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 18:33:56 »

สวัสดีครับน้าเอก
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:11:17 »
เพื่อเห็นแก่พระเจ้าและชาวบ้านไม้ แปลให้เข้าใจด้วยกันครับ

How about you L5? You take very good good care to her. Just know that there is a Guitar Spa. I'd like to try playing, but should not. If it fasinated me, I would not like to return to you.

แมน บ ฮึ น้า Hum

This is a book ?
รักเธอนะ....กีต้าร์

aekasit

• member
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 16:37:56 »
หิวจังเลยอยากกินคุกกี้จัง

aekasit

• member
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 16:42:52 »

สวัสดีครับน้าเอก

หวัดดีอ้ายมนตรีสบายดีมั้ย

aekasit

• member
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 16:48:51 »
ลืมแนะนำตัวไป อิอิ
 ชื่อ เอก ครับ
  ใช้กีต้าร์ angles รุ่นอะไรก็ไม่รู้ตัวไม่กี่บาทเองครับ
   เล่นแนวมั่วๆครับ
    (ยังโสดครับ อิอิ)