Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ อาการสายสั่นนี่เกิดจากอะไรอะคับ  (อ่าน 2943 ครั้ง)

cascaras

• member
คือไปลองกีต้ามาแล้วสายเบสมันดังแบบว่า เหมือนมันสั่นๆ ไม่ดังเป็ฯเสียงเดียวอ่ะคับ

เกิดจากสายหรือว่าตัวกีต้าอ่ะครับ

nantfa

• member
Re: น้าๆครับ อาการสายสั่นนี่เกิดจากอะไรอū
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:14:22 »
1. สายตีเฟร็ท buzz เนื่องจากระยะความสูงสายน้อยเกินไป

2. สกรูที่ขันหัวลูกบิดตัวใดตัวหนึงหลวม (ไม่เชื่ออย่าลบหลุ ไสยศาตร์ มีจริง นะเอ้อผมเปลี่ยนสายไป 3 ชุดจนจะฟาดกีต้าร์ทิ้ง เพราะสกรูตัวเดียวนี่เเหละ )

3.สาย ถึงชะตาต้องเปลี่ยน (หมดอายุ)

4.ร่องนัท ( หยองบน ) ใหญ่เกินไป สายเลยเเกว่ง

5.saddle (หยองล่างต่ำเกินไป)

6. ฯลฯ  คิดออกเเค่นี้

Room3.50บาท - เบา เบา
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

earman

• member
Re: น้าๆครับ อาการสายสั่นนี่เกิดจากอะไรอะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:22:24 »
สายเบอร์เล็กไปหรือเปล่าครับ สายเบอร์เล็กๆถ้าดรอปแล้วสายจะหย่อนมาก ทำให้สายแกว่งมากกว่าปกติ

cascaras

• member
Re: น้าๆครับ อาการสายสั่นนี่เกิดจากอะไรอะคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:31:16 »
ไม่น่าจะไช่สายเบอเล็กอะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:46:03 »
อาจจะเป็นไปได้ที่ร่องนัท (หรืออาจจะที่Saddle ด้วย) มันใหญ่ไปหรือนัทยึดไว้หลวมไป เพราะลักษณะสายสั่นอย่างนี้มันน่าจะเกิดจากการที่ยึดจุดใดจุดหนึ่งไม่แน่นครับ ลองถอดนัทมาเช็คดูครับ นอกจากนี้อาจจะเป็นที่สายอาจจะเสือ่มหรือไม่ได้คุณภาพก็เป็นได้ครับ

แต่เท่าที่ผมเคยเจอมาบ้าง ผมถอดนัทมาแต่งใหม่แล้วยึดกับคอด้วยกาวก็จบครับ แก้ปัญหาได้เลย