Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ คนตีคอร์ด กีต้าร์ เจ๋งๆ ไว้ศึกษากัน  (อ่าน 17204 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำ คนตีคอร์ด กีต้าร์ เจ๋งๆ ไว้ศึกษากัน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 02:28:44 »
นี่ก็อีกคน เพี้ยนมหาเสน่ห์
ฝีมือตีคอร์ดไม่เป็นรองใคร
Neil Young - Old Man

เอาเพลงเก่งของเอียแกไปฟังหน่อย
Neil Young, Heart of gold (unplugged)

yod69

• member
Re: แนะนำ คนตีคอร์ด กีต้าร์ เจ๋งๆ ไว้ศึกษากัน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 02:41:03 »

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 04:15:00 »
เอาคนนี้อีกซักคน
paul stookey   แห่ง Peter paul and mary
คนนี้ฝีมือดีทีเดียวครับ

แล้วดุเพลงนี้ครับ  โดยเฉพาะ นาทีที่ 2.04-2.10  สังเกตดูที่ Paul ครับ คนซ้าย
Peter, Paul and Mary - Power

Peter Paul & Mary เป็นคณะที่ผมชอบมากๆ ครับอาจารย์  แม้แต่เพลงที่ผมเล่นในปัจจุบันก็เป็นเพลงของคณะนี้เป็นส่วนมาก
ตามคลิปที่อาจารย์กรุณาแนะให้ดูนั้น Paul แกตีคอร์ดเน้นจังหวะ "ยก" ได้ดีมากเลยนะครับ
ขอบคุณอาจารย์ที่นำมาให้ชมกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 04:23:11 »
นี่ก็อีกคน เพี้ยนมหาเสน่ห์
ฝีมือตีคอร์ดไม่เป็นรองใคร

เอาเพลงเก่งของเอียแกไปฟังหน่อย
Neil Young, Heart of gold (unplugged)

ฟังเพลงนี้แล้วนึกถึงสมัยหนุ่มๆ เลยครับอาจารย์

Anat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:18:10 »
ผมเกิดไม่ทันครับ  น้าหน่อย...คริ..คริ...

ถ้าพูดถึง peter paul  ระหว่าง 2 คนนี้
เราว่า paul จะมีความสามารถทางดนตรีมากกว่า  มีความซับซ้อนกว่า peter
ดูจากทางคอร์ด และฝีมือ  ครับ
ในหนังสือ picking ในส่วน tab ของ peter paul จะพบว่า
part ของ paul เล่นยากกว่าจ๊ะ

ส่วนป๋าเพี้ยนมหาเสน่ห์นี่ ไม่ต้องพูดถึง
ลองไปดู ใน concert unplugged จะเห็นความเก๋ามาก
ตีคอร์ดได้แน่น และ ชัวร์มาก

ในบ้านเรา คนที่ตีคอร์ดได้ดี ก็  "น้าแอ๊ด" คาราบาวนี่แหละ
เคยเห็นแกออกทีวีเล่นคนเดียวกับกีต้าร์โปร่ง สมัยออกชุด "กัมพูชา"  เล่นแน่นมากครับ

john-uke

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:32:51 »
เห็นด้วยครับ น้าแอ๊ดตีคอร์ดได้ดี เข่นในเพลง หลวงพ่อประจักษ์ ในชุดงาน concert ใครมี vdo คลิปวานปะมาลงหน่อย
เพลงนี้น้าแอ๊ดตีคอร์ได้ดี ผมเคยคุยกับแก แกบอกว่าแก love สไตลเพลงแบบ Neil Young มากๆ
สำหรับ Neil young ต้องยกให้เป็นมือวางอันดับ1ในเรื่องการตีคอร์ด ทั้งมือซื้อ/ขวา สุดยอดเลย

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:04:18 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:10:01 »
อาจารย์นอนวันละกี่ ชม.ครับเนี่ย
:)

Anat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:43:45 »
3-4  ชั่วโมงจร้า...น้ายินยอม
ถ้าเสาร์-อาทิตย์ ไม่ต้องไปส่งลูกที่ดรงเรียน ก็เยอะขึ้นมาหน่อย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:47:07 »
โห ผมว่าผมนอนวันละ 5-6 ชม. นี่ยังง่วงเลย
พักผ่อนเยอะๆนะครับ ^^
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:19:27 »
3-4  ชั่วโมงจร้า...น้ายินยอม
ถ้าเสาร์-อาทิตย์ ไม่ต้องไปส่งลูกที่ดรงเรียน ก็เยอะขึ้นมาหน่อย
โห ผมว่าผมนอนวันละ 5-6 ชม. นี่ยังง่วงเลย
พักผ่อนเยอะๆนะครับ ^^

น้าๆรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ  พักผ่อนน้อยเดี่ยวจะไม่ใสปิ้งครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

nhoy

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:29:13 »
ผมเกิดไม่ทันครับ  น้าหน่อย...คริ..คริ...

ถ้าพูดถึง peter paul  ระหว่าง 2 คนนี้
เราว่า paul จะมีความสามารถทางดนตรีมากกว่า  มีความซับซ้อนกว่า peter
ดูจากทางคอร์ด และฝีมือ  ครับ
ในหนังสือ picking ในส่วน tab ของ peter paul จะพบว่า
part ของ paul เล่นยากกว่าจ๊ะ

ส่วนป๋าเพี้ยนมหาเสน่ห์นี่ ไม่ต้องพูดถึง
ลองไปดู ใน concert unplugged จะเห็นความเก๋ามาก
ตีคอร์ดได้แน่น และ ชัวร์มาก

ในบ้านเรา คนที่ตีคอร์ดได้ดี ก็  "น้าแอ๊ด" คาราบาวนี่แหละ
เคยเห็นแกออกทีวีเล่นคนเดียวกับกีต้าร์โปร่ง สมัยออกชุด "กัมพูชา"  เล่นแน่นมากครับ
ใช่ครับอาจารย์
อาจารย์พยายามหาทางพักผ่อนให้มากขึ้นด้วยนะครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 18:09:07 »
ดันไว้ครับ ของดีๆ

screamotam99

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 16:13:38 »
ช่วย ดัน หน่อย ครับ ของดีๆ ที่ควร ศึกษา กันไว้
โลกนี้อยู่ได้ด้วยความรัก ผู้ใดที่ไร้รักก็เปรียบเสมือนคนที่ตายไปแล้ว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 16:57:33 »
มาช่วยเสริมครับ
ตัวผมเอง เพิ่งจะหัดตีคอรท์แบบจริงๆจังๆ มานี่ก็ 1 เดือนแล้ว อิอิ ได้ หลายเพลงแล้ว

ผมว่าเพลงยุค 60-70 นั้น จังหวะในการตีคอรท์นั้นกระชับมาก 
ผมจะเอาวิดิโอที่ผมใช้ฝึกมาเพียบเลยล๊ะทีนี้  ที่แกะแบบเล่นคนเดียว แกะง่ายหน่อย 
ผมแจมยาวล๊ะครับทีนี้ 

มาเริ่มที่ อเมริกาก่อน

America Sister Golden Hair

Sister Golden Hair - America cover

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 17:10:27 »
ผมเริ่มจากเพลง นี้จริงๆ  ง่ายๆแต่ได้ใจความ มากมาย 
Lobo - I'd Love You To Want Me (The video's owner prevents external embedding)
id love you to want me (Lobo)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 17:13:02 »
โควต้าเต็มเร็วจัง
เอาไว้ผมหาเพลงมาแจม ยาวล๊ะทีนี้ 
เพราะ กำลังฝึกตีคอรท์อยู่พอดี 

beetle

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:57:16 »
น้า redtop ร้องเพราะจริงๆครับ ฟังสนุกดีครับ
Wanna be some Blues  14 ขวบคร้าบพี่น้องเด็กงบน้อย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:40:17 »
น้า redtop ร้องเพราะจริงๆครับ ฟังสนุกดีครับ

ไม่ใช่ผมครับน้า  คนญี่ปุ่นครับ
ถ้าเผมร้องเพราะแบบนี้ล๊ะออกไปหากิน  ได้สบายเลย  ครับน้า  ไปสมัครที่ไหนก็รับหมด
ผมว่าเขาร้องเพลง เพราะดีครับคนนี้ 
ขออณุญาติ เจ้าของกระทู้มาแจมด้วยครับ เพราะ เพิ่งจะหัดตีคอรท์เลย หาวิดิโอมาฝึก หลายเพลง
เผื่อ น้าๆท่านอื่น  ถ้าเพิ่งจะมาหัดตีคอรท์  มาเริ่มกันดีกว่าครับ 
ผมว่า  จังหวะการตีคอรท์ของศินปินยุค เก่านั้นสุดยอดมาก  กระชับและ  มีน้ำหนักๆเบา ไม่โฉ่งฉ่าง 
บางทีก็ไม่ตี หมดทุกเส้น  ฟังแล้ว  ก็เลยอยากหัดเองบ้าง 

ซึ่งผมว่าตีคอรท์นั้น  สนุกดีครับ  ทำให้ผมไม่เบื่อที่จะเล่นกีต้าร์
ขอแจมด้วยล๊ะกันครับ น้าๆครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:53:56 »
ติดใจคนเดิมครับ
Bread - Make It with You

Make it With You - Bread cover