Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ขอถามเกี่ยวกับ Capo และ กีตาร์โปร่ง  (อ่าน 4202 ครั้ง)

earman

• member
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่ ขอฝากตัวด้วยนะครับ  ;D
ปกติเล่นแต่กีตาร์ไฟฟ้าแนวร็อคๆเมทัลโหดๆ
แต่ช่วงหลังๆมานี้เพื่อนร่วมวงค่อยๆห่างกันไป คงด้วยเพราะทัศนคติด้านการฟังเพลง คงเบื่อกับเพลงว๊ากๆ
ผมเลยได้มีโอกาสฟังเพลงหลายๆแนว และก็ได้เจอดนตรีแนวหนึ่ง ที่เล่นกีตาร์โปร่งคนเดียวทั้ง ริทึ่ม เมโลดี้  รู้สึกว่าชอบมากๆเลยครับ และอยากหัดเล่นบ้าง

เพลงที่ชอบมากๆเลยคือเพลง Rylynn ของ Andy Makee อยากใช้เพลงนี้ฝึกเล่นกับกีตาร์ไฟฟ้าไปพลางๆก่อนช่วงที่เก็บเงินซื้อกีตาร์โปร่ง  แต่ปัญหาคือAndy เขาใช้คาโป้แบบแปลกๆ ดูแล้วน่าจะคาดแค่สาย 6-5-4-3 ผมหาข้อมูลดู น่าจะเป็น Shubb banjo Capo น่ะครับ แต่ลองไปถามซื้อที่ร้านย่งเส็งที่เวิ้ง กับร้านนครหลวง ก็ไม่มีขาย

(คำถาม)
- อยากทราบว่าใครเคยใช้ Banjo Capo กับกีตาร์บ้างครับ แล้วมันมีขายที่ไหน

- ถ้าเกิดในไทยไม่มีขาย แล้วผมจะสั่งซื้อที่เว็บของ Shubb  (http://www.shubb.com/store/capos/5.html) ผมควรเลือกแบบไหนดีครับ มันมีหลายรุ่นมาก S5 C5b L5 ..... ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี แล้วตรง Fretboard ต้องเลือกแบบ Radius ใช่ไหมครับ (คือผมเข้าใจว่ากีตาร์โปร่ง กับกีตาร์ไฟฟ้าทั่วๆไป เฟรตบอร์ดจะเป็นนูนๆที่เขาเรียกกันว่า Radius แต่กีตาร์คลาสสิคจะเป็นแบบ Flat คือเฟรตบอร์ดราบไปเลย)

- กีตาร์โปร่งยี่ห้อ CRAFTER รุ่น GLXE-4000RS ที่เป็น All solid นี่คุณภาพเป็นยังไงครับ เล็งๆไว้ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปลองของจริง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: มือใหม่ครับ ขอถามเกี่ยวกับ Capo และ กีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:11:12 »
ทำเองซิครับ  ง่ายมากๆ เราจะตัดตรงไหนออกก้ได้ครับ

Acoustic Cut Capo By Beer

ใช้แบบ ตัด 2 ตัว กับแบบธรรมดา 1 ตัว

3 CAPO PART 1

3 CAPOS Easy Song By Me

FOTOBEER

• member
Re: มือใหม่ครับ ขอถามเกี่ยวกับ Capo และ กีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:14:07 »
- กีตาร์โปร่งยี่ห้อ CRAFTER รุ่น GLXE-4000RS ที่เป็น All solid นี่คุณภาพเป็นยังไงครับ เล็งๆไว้ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปลองของจริง

งานดีเนียบ และเสียงดีครับ คุ้มมากๆ ขันคออย่างเดียว Action เตี้ยเลย เล่นง่ายสบายนิ้ว ไม่ต้องไป ยุ่งกับ นัท และ แซดเดิ้ลเลยครับ

แต่เสียอย่างเดียว มันไม่แถมกล่องมาให้

earman

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:50:50 »
โอ้วว ! แจ่มสุดๆเลย แต่อยากรู้ว่าพี่ใช้คาโป้ (เขาเรียกแบบหนีบหรือเปล่า ?) ของยี่ห้ออะไรหรอครับ กลัวซื้อแบบแปลกๆมาตัดแล้วมันจะใช้ไม่ได้น่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ :)

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:57:33 »
ใช้แบบหนีบยี่ห้ออะไรจำไม่ได้เหมือนกันครับ  อันละ 160 -250 บาทครับ   ลองทำเล่นดูซิครับ ไม่ต้องไปซื้อของแพงหล่อก......อิอิ

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 00:27:07 »
ลองใช้ พวก Kyser Capo ดู ก็พอได้นะครับ โดยใช้อีกด้านมาหนีบแทน

อาจจะดูแปลกๆ แต่เคยลองแล้ว มันก็หนีบอยู่นะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:02:14 »
น้า beer สุดยอดมาก
Line id: 081-8718003

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:03:54 »
เยี่ยมเลยครับน้าเบียร์......