Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการดูคีย์ของเพลงครับ  (อ่าน 6956 ครั้ง)

kaizer123

• member
อยากทราบการดูคีย์ของเพลงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 13:23:14 »
คือผมนั่งเปิดๆคอร์ดเล่นตามเพลงไปเรื่อยและตอนนี้กำลังหัดเรียบเรียงเองอยู่เลยอยากรู้ว่าคีย์ของเพลงดูตรงไหนครับ

aneng

• member
Re: อยากทราบการดูคีย์ของเพลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 13:44:38 »
เอ่อว่างอยู่หลงเข้ามา...ผมนะทฤษฎีปวดหัว แต่สังเกตุเพลงมันมีกลุ่มคอร์ดของมันนะ สมมุติมีBm มันก็จะมีF#m มีE มีA มีD  หรือเพลงมีAm มันก็จะมีDmมีC
มีFมีGm   อะไรพวกเนี้ย ลองเปิดหนังสือเพลงไล่ดูสิ... ::) ::)

redtopup

• member
Re: อยากทราบการดูคีย์ของเพลงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:51:18 »
ฟัง บ่อยๆ ครับ
ถ้าเป็นแบบ ตีคอรท์   ถ้าปราสาท หู ชินๆ ฟังปั๊บ ก็ รู้เลยว่า คีย์ อะไร  ในการแกะเพลง
ก็ ไป ดู กลุ่ม คอรท์ ครับ ว่า  คีย์ อะไร มีกลุ่ม คอรท์ อะไร อยู่ 
ตามทฎษฎี  ห้องสุดท้าย จบ ด้วย  คอรท์ อะไร มันก็ จะอยู่ใน คีย์นั้นครับ
ยกตัวอย่างครับ

แต่ถ้าเป็น โน๊ต เอาโน๊ต มากาง  ที่ บรรทัด 5 เส้น ถ้าไม่มี เขียน ซารพ์และแฟลต์ อยู่ก็ คือ คียร์ c
น้อง จะเรียบเรียง แบบ ตีคอรท์ แล้ว แต่งเพลงร้อง ใช่ป่าวครับ 
แบบ นี้  ก็  ไปกางหนังสือเลย  ว่า กลุ่ม คียร์  นี้ มีคอรท์อะไรบ้าง 
ก็ ฮัมๆเป็น ทำนอง ขึ้นมาก่อน แล้ว ก็ ตีคอรท์ให้เข้าจังหวะ 
ไอ้ ตอนแต่ง คำร้องนี่ซิยากมากๆ  คำต้องคล้อง และ อักขระไทย ผวน คำยาก อย่างคำว่า รัก  ถ้าออกเสียง สูง เป็น รัก กกกก  ขึ้น สูง หรือ ต่ำๆ  แต่งออกมา อยู่ไม่ตรงจังหวะกลายเป็น คำไม่คล้องจอง กันอีก 
ถ้า เอาเสียงตัวเราเอง  ก็  ลองหลายๆ คีย์  ว่าเสียงเราอยู่ คีย์ไหน 
ขึ้น สูงไม่ได้ ก้ ลงล่าง
ปรุง อาหารให้ อร่อย  เล่นพื้นๆเลยครับ แบบเพลงเพื่อ ชวิต  คำไม่ต้อง คล้องจองมาก  อาศัย จังหวะช่วย 
เอาใจช่วยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pannpower

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 15:13:27 »
ตาดู หูฟัง มือเล่น หัวคิด และเวลา (แต่ผมก็คิดไม่ค่อยออกนะครับ อิอิ) ^_^

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 16:40:41 »
http://www.all-guitar-chords.com

อยากรู้ว่าเพลงนี้สเกลอะไรก็  เข้าไปที่เมนู chord to scale  แล้วก็เลือกคอร์ด  แล้วหน้าเว็ปก็จะโชว์ สเกลขึ้นมา  ลองทำดูครับ  ยกตัวอย่างเพลงที่ใช้ คอร์ด  C Am Dm F G  ก็จะอยู่ในสเกล C

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 16:59:13 »
ขอบคุณทุกคนมากเลยระครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:08:41 »
http://www.all-guitar-chords.com

อยากรู้ว่าเพลงนี้สเกลอะไรก็  เข้าไปที่เมนู chord to scale  แล้วก็เลือกคอร์ด  แล้วหน้าเว็ปก็จะโชว์ สเกลขึ้นมา  ลองทำดูครับ  ยกตัวอย่างเพลงที่ใช้ คอร์ด  C Am Dm F G  ก็จะอยู่ในสเกล C

แจ๋วแหะ!! สุดยอดมากครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 23:29:03 »
เยี่ยม
facebook.com/byrt21