Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หรือ ว่าที่จริงเล้ว น้ำที่ท่วมเป็นเพียงเกมการเมือง(ขอระบาย จากใจ)  (อ่าน 21680 ครั้ง)

clapton_slow

• member
คือ ณ ตอนนี้หลวงพี่ งง มากกับการให้ข่าวของศูนย์ ศปภ.  เรื่อง น้ำท่วม
หลวงพี่อ่านหนังสือพิพม์เมื่อเช้า น้ำท่วมเเค่ครึ่งเเข้ง มันใช้เรือเเล้วหรือ
หลวงพี่เข้าเว็บไซค์ของทางกรมอุตุเพื่อดูสภาพอากาศ ก็ไม่ค่อยจะตรงเท่าไหร่
หลวงพี่ ลองคำนวณดู ลักษณะของน้ำที่จะท่วมมากับระดับความสูงทะเลปานกลางของพื้นที่ ก็ไม่ท่วมเกินหัวเข่า
เเต่มีอีกอย่างคือ
ของบริจาคน้ำท่วมที่ ศปภ. ไปไหน???
หลวงพี่อยากจะรู้ว่าทำไม ของบริจาคของผู้อื่นจึงไม่ใช้ชื่อว่า น้ำใจจากคนไทย เเต่ทำไมใช้ว่าจาก พันตำรวจโท ดร.ทักษิณ ชินวัตร(หลวงพี่ไม่ได้สีอะไรทั้งนั้น)

เเต่สุดท้ายนี้ในความคิดหลวงพี่ว่า...น้ำท่วมจริงๆเเล้วมันคือเกมการเมือง  ที่ประชาชนคนบ้านๆ ไม่เข้าใจ
หลวงพี่ ยังไม่ได้สึกเลยเพราะเหตุน้ำท่วมจึงทำให้ตอนนี้ หลวงพี่ต้องอยู่ที่วัดต่อไปรอให้เหตุการณ์ปกติก่อนจึงค่อย ลาสิกขาบท

ทั้งนี้หลวงพี่ก็อยากจะฝากถึงคนที่โดนน้ำท่วมว่า ถ้าปีหน้ามันมาอีก เตรียมใจไว้เลย.....เชื่อตัวเองดีที่สุดเพราะหลวงพี่ว่า
อตฺตา หิ อตฺตา โน นาโถ
ตนเป็นที่พึ่งเเห่งตน
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
  อยากจะพูดบ้าง.............แต่ไม่พูดดีกว่าเข้าบ้านไม้เพื่อไกลการเมืองครับ :) :) :) :) :)
noomxman

• member
  อยากจะพูดบ้าง.............แต่ไม่พูดดีกว่าเข้าบ้านไม้เพื่อไกลการเมืองครับ :) :) :) :) :)
เเต่บางทีก็น่าจะพูดบ้างเพราะศูนย์ข่าวเขา ไม่เที่ยงตรงยังไงไม่รู้ เวลาพูดก็ตะกุกตะกัก

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
ศูนย์ปัดสะวะให้ตัวเองปลอดภัย ครับ
เท่านี้..จบ..เดี๋ยวกระูทู้หายครับ อิอิ
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

Tee+

• member
  • ถ้ารู้จักพอดี ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อยลง
เวลาเกิดปัญหาอะไร สงสารชาวบ้านครับ ข้อมูลข่าวสารก็น้อยนิด ลำพังไม่เกิดปัญหาอะไรก็หากินกันลำบากแล้วครับ
อยู่กันได้อย่างไรน้ำถ่วมขังนานเป็นเดือนๆ หน่วยงานต่างๆนักการเมืองก็มุ่งหาแต่แพะ โยนความผิดกันไปมา ตอนนี้
ช่วยเหลือคนเดือดร้อนอย่างเต็มกำลังกันก่อนครับ ใกล้หน้าหนาวแล้วครับ ในบ้านของเราเองนั้นอุ่นที่สุดครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
เดี๋ยวนี้โลกแคบครับ หลักฐานเพียบ ไม่ต้องห่วงเรื่องเงียบครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Traveler

• member
เย็นไว้หลวงพี่ นี่เพียงแค่ Intro ยังไม่เข้าเนื้อเพลงเลย น้ำยังอยู่รอบๆกรุงเทพฯอีกเพียบ
เรื่องการเมือง อย่าไปสนใจเลย ชาวบ้านอย่างเราๆคือเหยื่อครับ
ส่วนเรื่องศูนย์อะไรนั่นเขาไม่ฟังกันมานานแล้วครับ หรือถ้าจะฟังก็ต้องแปลดีๆครับ ประมวลจากที่ผ่านๆมา ถ้าบอกว่าไม่ หมายความว่า ใช่ครับ
ไม่ได้ถือหางใครทั้งนั้น ความจริงแล้วฝ่ายบริหารส่วนท้องถิ่นแต่ละแห่งจะรู้เรื่องพื้นที่ตัวเองดีที่สุดครับ ยกตัวอย่างที่ขอนแก่น เทศบาลนครขอนแก่นยังรู้พื้นที่ดีกว่าชลประทานขอนแก่นครับ
จริงๆแล้วช่วงนี้ผมอยากให้เป็นช่วงก่อนเลือกตั้ง จะได้ดูละครอะไรเยอะแยะมากมาย

gear78

• member
ผมว่าน้ำมาเยอะขนาดนี้ ใครมันจะเก่งมาจากไหน ก็เอาไม่อยู่หรอกครับ  ให้ไอ้พวกที่ผ่านมา ปากดีๆอ่า  มันก็เอาไม่อยู่หรอก อิอิ

MooAoon

• member
อุทกภัยครับ ไม่มีใครอยากให้เกิด ถึงอยากให้เกิดมันไม่ได้ทำกันง่ายๆ ผมว่าช่วงนี้กำลังใจและความช่วยเหลือเป็นสิ่งสำคัญ ไม่ว่าใครจะติดชื่อบนถุงยังชีพหรือบริจาคออกทีวี ผมว่าถ้าเตาเป็นคนให้จริงก็ดีแล้วครับดีกว่าไม่ได้อะไรเลย บางที่รับบริจาคจากประชาชนแต่ติดชื่อของตัวเองก็เยอะ แต่ยังไงตอนนี้ใครก็ตามที่มีใจช่วยก็ให้เค้าช่วยเถอะครับ บ้านผมก็ไปแล้ว ไม่เหลือ แต่ผมยังอยู่ได้ มีอีกหลายคนที่อยู่ไม่ได้ครับ.............สามัคคีคือพลัง

K@Y

• member
  • เคครับ :)
สงสารคนที่โดนน้ำท่วมครับถ้าเป็นบ้านนอกข้อมูลก็ไม่ค่ิอยจะรู้เรื่อง ส่วนมากโดนบิดเบือน อย่างดอนเมืองนี่เห็นเเล้วเศร้า เอาตังพวกเราไปทำอย่างนี้ จบเลยครับรัฐบาลชุดนี้

jomyutshinjo

• member
แต่ที่ได้ยินนะครับว่าที่สุพรรณไม่ท่วมเนี้ย เห็นเค้าบอกว่า มีคน 2 คนอยู่เบื้องลึก หนึ่งคนประจำจังหวัด เพราะกลัวน้ำจะท่วมบึงที่ลงทุนไปเยอะ คนที่ 2 คือ คนที่อยู่ไกลๆ เพราะรัฐมีนะโยบายจะรับจำนำข้าว เลยไปซื้อที่เอาไว้เพื่อทำนาข้าว เลยผันน้ำไปทางอื่นเพื่อไม่ให้ท่วมที่ทำนาของตน และที่เขื่อนกั้นน้ำไว้ตั้งแต่ทีแรก ก็เพราะท่านที่อยู่ไกลๆจะได้เอาไว้ทำนา เอาข้าวมาจำนำกับรัฐ แบบนี้เรียกว่าธุรกิจครอบครัวรึป่าวน้าาา

• member
หลวงพี่มีนี่ให้ดู http://www.kromchol.com/DailyUDQ/GIS/DamGraph/DGraph.asp?p1=1

ลองดูระดับน้ำดิ ของปี2554 ระดับ ก็เท่าๆ 2549  เเต่ทำไมมันไม่ท่วม

ฺBank~Ripa

• member
ผมก็ทราบมาอย่างงี้เหมือนกันคับหลวงพี่

WoodenHorse

• member
แต่ที่ได้ยินนะครับว่าที่สุพรรณไม่ท่วมเนี้ย เห็นเค้าบอกว่า มีคน 2 คนอยู่เบื้อง หนึ่งคน คนประจำจังหวัด เพราะกลัวน้ำจะท่วงบึงที่ลงทุนไปเยอะ คนที่ 2 คือ คนที่อยู่ไกลๆ เพราะรัฐมีนะโยบายจะรับจำนำข้าว เลยไปซื้อที่เอาไว้เพื่อทำนาข้าว เลยผันน้ำไปทางอื่นเพื่อไม่ให้ท่วมที่ทำนาของตน และที่เขื่อนกั้นน้ำไว้ตั้งแต่ทีแรก ก็เพราะท่านที่อยู่ไกลๆจะได้เอาไว้ทำนา เอาข้าวมาจำนำกับรัฐ แบบนี้เรียกว่าธุรกิจครอบครัวรึป่าวน้าาา
+1 ผมก็ทราบมาแบบนิ้เช่นกันครับ ..แย่จังสำหรับคน(หรือเปล่า)แบบนี้ สงสารก็แต่ประชาชนผู้เดือดร้อน

Ods16339

• member
คนเลว  ฉกฉวยผลประโยชน์จากความเดือดร้อนของประชาชน

Guitar_Joe

• member
เมื่อไรจะสึกครับหลวงพี่ มาเยี่ยมเมืองเลย จะพาไปเปิดหมวกเด้อ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

• member
เมื่อไรจะสึกครับหลวงพี่ มาเยี่ยมเมืองเลย จะพาไปเปิดหมวกเด้อ
รอ รองเจ้าอาวาสมาก่อนครับ

รับรองไปเที่ยวเมืองเลย เเน่นอน ครับ

Dog Never Lie

• member
ขโมยของวัดแล้วเอาไปแจก   
It's my...

• member
ขโมยของวัดแล้วเอาไปแจก   
บาป กรรมเลยน่ะครับ ขโมยของวัดนี่  ตายไปต้องเป็นเปรตเฝ้า วัดเลยน่ะครับรับผลกรรมไปเเเบบ เรียกว่า ตายทั้งเป็นเลยหล่ะครับ

apinan14

• member
ไม่มีปัญหาคร๊าบๆๆๆ พี่น้อง เดี๋ยว เรียก ท่าน เจ๋ง ดอกจิก   เก่ง กา(ทา)รุณ  และท่าน ปลอดประสพ(การ) มาช่วย พ่อแม่พี่น้อง  เอามั้ยๆๆๆๆๆ