Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีนี้...อาจจะพอช่วยลดปํญหาการโกงได้บ้าง ตัวแทนอำเภอ....  (อ่าน 10333 ครั้ง)

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
วิธีนี้...อาจจะพอช่วยลดปํญหาการโกงได้บ้าง
หลังจากที่ได้มีปัญหาแบบนี้ไปทุกที่ ผมเลยอยากช่วยแก้ไข อาจช่วยได้นิดหน่อย
โดยการรับดูกีตาร์ให้ ภายในอำเภอหาดใหญ่ เผื่อมีใครอยากให้ผมช่วย

**ผมจะช่วยดูสินค้าว่าอยู่ในสภาพที่ดี มีตำหนิตามที่คุยไว้หรือไม่ คุณสมบัติถูกต้องรึปล่าว
   โดยไม่เกี่ยวกับการต่อรองราคา โทรติดต่อกันเอาเองนะครับ
  เรื่องเสียงดีหรือไม่ดีอาจเป็นเรื่องรอง และอาจไปจัดส่งให้ด้วย ถ้าพอมีเวลา..ถ้าท่านไม่รีบ  แต่ไม่รับผิดชอบใดๆ
  หลังจากส่งแล้วเช่นแตกหักชำรุด (เพราะว่ามันอาจเกิดขึ้นได้) แต่น่าจะทำให้น้าๆสมาชิกทุกคน สบายใจได้ในระดับนึง
  ถ้าใครเชื่อในตัวผม ไว้ใจเรื่องความซื่อสัตย์ มีเรื่องจะรบกวนโทรได้ครับ ยินดีช่วยเหลือเท่าที่ทำได้ 089-9770033
ACOUSTIC GUITAR ONLY

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
วิธีนี้...อาจจะพอช่วยลดปํญหาการโกงได้บ้าง
หลังจากที่ได้มีปัญหาแบบนี้ไปทุกที่ ผมเลยอยากช่วยแก้ไข อาจช่วยได้นิดหน่อย
โดยการรับดูกีตาร์ให้ ภายในอำเภอหาดใหญ่ เผื่อมีใครอยากให้ผมช่วย

**ผมจะช่วยดูสินค้าว่าอยู่ในสภาพที่ดี มีตำหนิตามที่คุยไว้หรือไม่ คุณสมบัติถูกต้องรึปล่าว
   โดยไม่เกี่ยวกับการต่อรองราคา โทรติดต่อกันเอาเองนะครับ
  เรื่องเสียงดีหรือไม่ดีอาจเป็นเรื่องรอง และอาจไปจัดส่งให้ด้วย ถ้าพอมีเวลา..ถ้าท่านไม่รีบ  แต่ไม่รับผิดชอบใดๆ
  หลังจากส่งแล้วเช่นแตกหักชำรุด (เพราะว่ามันอาจเกิดขึ้นได้) แต่น่าจะทำให้น้าๆสมาชิกทุกคน สบายใจได้ในระดับนึง
  ถ้าใครเชื่อในตัวผม ไว้ใจเรื่องความซื่อสัตย์ มีเรื่องจะรบกวนโทรได้ครับ ยินดีช่วยเหลือเท่าที่ทำได้ 089-9770033

ผมว่าแบบนี้ก็ดีครับมีน้าหลายๆท่านก็ทำอยู่แต่ทำให้เฉพาะคนรู้จักกันครับ ;D ;D ;D
noomxman

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

ผมก็เคยบอกแบบนี้อ่ะครับ แต่ไม่เห็นมีใครฝากดูเลยสงสัย กลัวผมโกงครับ 5555555
ถ้าถามผมผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ แต่มันค่อนข้างต้องเชื่อใจกันน่าดู และบางทีคนกลางเองก็ต้องลำบากใจกับบางสถานะการณ์ทีมันไม่เป็นไปตามที่ คนซื้อ และ ขายคุยกัน คงต้องจัดระเบียบกันิดนึงครับ และทั้งคนซื้อ และคนขายต้องเคารพและให้เกียรติคนกลางด้วย เค้าอุตส่าห๋ สละเวลาและความจริงใจให้แล้ว ควรจะสุภาพ และตกลงกันให้ดีๆ ก่อนดูของครับ

สรุป น้า BOSSA แมนมากครับ ใจดีสุดๆ นับถือครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nong

• member
เหมือนน้าอิ๊บว่ามาครับ  คนกลางมีโอกาสเจ็บตัวสูง เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่ง ซ้ำยังได้กระดูกมาแขวนคอเสียอีก  แต่เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ

piggy

• member
   เข้ามาฟังด้วยคนจ๊ะ เคยขอพี่ที่รู้จักให้ติดต่อให้เหมือนกันจ๊ะ แต่บางทีเขาก็ลำบากใจแทน(เพราะเราต่อราคาหุหุหุ)

Aip studio

• member
   เข้ามาฟังด้วยคนจ๊ะ เคยขอพี่ที่รู้จักให้ติดต่อให้เหมือนกันจ๊ะ แต่บางทีเขาก็ลำบากใจแทน(เพราะเราต่อราคาหุหุหุ)

นั่นแหล่ะครับ เค้าถึงไม่ค่อยอยากเป็นคนกลางกันซักเท่าไหร่ -_-"
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Blues มูล

• member
เห็นด้วยครับ แต่คิดว่าทำไม่ได้

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
เห็นด้วยครับ แต่คิดว่าทำไม่ได้

ทำไมจะทำไม่ได้ละครับ
ก่อนซื้อ ผู้ซื้อก็ต้องทำการบ้านมาบ้าง สอบถามกับผู้ขายตกลงราคาให้เรีบยร้อย เสร็จสรรพเท่าไหร่
ค่าส่งเท่าไหร่ โอนเท่าไหร่ ค่อยโอนตอนที่ผมดูของแล้ว
ผู้ซื้อนัดให้เอามาส่งที่บ้านผม หรือให้ผมออกไปดูให้ ถ้าสภาพเรียบร้อยดี ผมก็จะโทรบอกผู้ซื้อ
ผู้ซื้อจะเชื่อผมหรือผู้ขายก็แล้วแต่ครับ แต่ถ้ามันเป็นของเสีย หลอกขายมา
อย่างน้อยผมก็เห็นหน้าว่าเป็นใคร บ้านอยู่ที่ไหน(ถ้าผมออกไปดู)
หาดใหญ่มันไม่กว้างเกินไปหรอกครับ  

ขอย้ำ คนกลางไม่พูดเรื่องราคา แค่ช่วยรับดูของ
ว่ามีจริงหรือเปล่า มีตำหนิเท่าที่บอกหรือเปล่า
เสียงดีหรือไม่คงตอบให้ไม่ได้

ผมแค่อยากช่วยเพื่อนๆ น้าๆ ทุกคนที่ไม่แน่ใจ
ใครแน่ใจ ผ่านผมไปได้เลยครับ ซื้อตรงกันเลย
ผมซื้อของผ่านเว็บนี้  มาหลายครั้ง
บางคนผมให้โอนก่อน ผมถึงจะส่งของ
บางคนผมให้ผ่อน ทั้งที่มีคนจะซื้อสด(แต่ผมรับปากไปแล้วก็ต้องทำ)
บางคนผมส่งของให้ก่อน เงินค่อยว่ากันทีหลัง
บางคนผมขายของ 4500 เค้าบอกว่าจะโอนให้ผม 5000 เลย แต่ผมรับไว้ไม่ได้ ผมเลยขายไป 4000
บางคนผมส่งของให้ไปใช้ฟรี ไม่เอาตังค์ แถมจัดส่งให้ไม่คิดค่าใช้จ่าย

ที่ผมพูดมา ไม่ใช่ผมเป็นคนร่ำรวย ไม่ใช่คนสติไม่ดี
แต่ที่ผมทำเพราะ มีคนทำให้ผมเห็นก่อน มันเป็นตัวอย่างที่ดี ที่น่าเอาเยี่ยงอย่าง
มีคนแบบนี้เยอะ ที่บ้านไม้แห่งนี้

Aip studio

• member

ทำไมจะทำไม่ได้ละครับ
ก่อนซื้อ ผู้ซื้อก็ต้องทำการบ้านมาบ้าง สอบถามกับผู้ขายตกลงราคาให้เรีบยร้อย เสร็จสรรพเท่าไหร่
ค่าส่งเท่าไหร่ โอนเท่าไหร่ ค่อยโอนตอนที่ผมดูของแล้ว
ผู้ซื้อนัดให้เอามาส่งที่บ้านผม หรือให้ผมออกไปดูให้ ถ้าสภาพเรียบร้อยดี ผมก็จะโทรบอกผู้ซื้อ
ผู้ซื้อจะเชื่อผมหรือผู้ขายก็แล้วแต่ครับ แต่ถ้ามันเป็นของเสีย หลอกขายมา
อย่างน้อยผมก็เห็นหน้าว่าเป็นใคร บ้านอยู่ที่ไหน(ถ้าผมออกไปดู)
หาดใหญ่มันไม่กว้างเกินไปหรอกครับ 

ขอย้ำ คนกลางไม่พูดเรื่องราคา แค่ช่วยรับดูของ
ว่ามีจริงหรือเปล่า มีตำหนิเท่าที่บอกหรือเปล่า
เสียงดีหรือไม่คงตอบให้ไม่ได้

ผมแค่อยากช่วยเพื่อนๆ น้าๆ ทุกคนที่ไม่แน่ใจ
ใครแน่ใจ ผ่านผมไปได้เลยครับ ซื้อตรงกันเลย
ผมซื้อของผ่านเว็บนี้  มาหลายครั้ง
บางคนผมให้โอนก่อน ผมถึงจะส่งของ
บางคนผมให้ผ่อน ทั้งที่มีคนจะซื้อสด(แต่ผมรับปากไปแล้วก็ต้องทำ)
บางคนผมส่งของให้ก่อน เงินค่อยว่ากันทีหลัง
บางคนผมขายของ 4500 เค้าบอกว่าจะโอนให้ผม 5000 เลย แต่ผมรับไว้ไม่ได้ ผมเลยขายไป 4000
บางคนผมส่งของให้ไปใช้ฟรี เลยไม่เอาตังค์

ที่ผมพูดมา ไม่ใช่ผมเป็นคนร่ำรวย ไม่ใช่คนสติไม่ดี
แต่ที่ผมทำเพราะ มีคนทำให้ผมเห็นก่อน มันเป็นตัวอย่างที่ดี ที่น่าเอาเยี่ยงอย่าง
มีคนแบบนี้เยอะ ที่บ้านไม้แห่งนี้

ถูกครับ ผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่น้า bossy ก็ต้องระวังเรื่องนึงครับ คือพวกมิชฉาชีพ มันอาจนัดให้น้าไปดูของ แต่พอไปก็ไม่เจอ แถมปิดเครื่องหนี เพราะระหว่างที่นัดเรามันก็อาจนัดคนอื่นให้โอนตัง โดยยังไม่เปลี่ยนหัวกระทู้ หรือ คนซื้อยังไหวตัวไม่ทัน ทำให้เสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ แถมยังเสียค่าเดือนทางด้วยครับ ต้องระวังนิดนึงครับ เป็นห่วงครับ ^_^

nong

• member
โอเคเลยครับ....ถ้าจะซื้อขายกับเพื่อนสมาชิกแถวๆหาดใหญ่  ก็ต้องรบกวนน้า bossy ตรวจสอบรายละเอียดสินค้าให้ก่อน ว่ามีของอยู่จริง คนขายมีตัวตนจริงและเป็นผลประโยชน์ที่เอื้อให้กับน้าๆที่อยู่แถวหาดใหญ่เวลาต้องการซื้อขายแลกเปลี่ยน ก็จะสะดวกรวดเร็ว ได้รับความไว้วางใจจากผู้ซื้อมากขึ้น ส่วนราคาเป็นเรื่องของคนซื้อขายจะตกลงกันเอาเอง

XRAY

• member
ครับ น้า Aip คนชั่วมันก็เป็นคนชั่วอยู่วันยังค่ำแหละครับ
ทำยังไง ไม่ให้คนดีท้อแท้ดีกว่า

Blues มูล

• member
ทำยากนะครับ คุณ bossy แต่เข้าใจว่าหวังดี ขอให้ผ่านไปได้นะ

Aip studio

• member
ทำยากนะครับ คุณ bossy แต่เข้าใจว่าหวังดี ขอให้ผ่านไปได้นะ

ถ้าเอาจริงๆ ทำไม่ยากครับ ขอแค่ ผู้ซื้อ และ ผู้ขาย บริสุทธิ์ใจในการค้าขาย ไม่งี่เง่า และเคารพคนกลาง ทุกอย่างก็จบครับ ผมเองก็ยังยืนยันว่าถ้ามีในเขตพัทยา ก็ยินดี เช่นกัน ถ้าคุณทำตามข้อตกลงที่กล่าวมาได้ ยินดีช่วย และผมว่าไม่ใช่ แค่น้า BOSSY เท่านั้นครับ น้าๆหลายๆท่านก็คงอยากจะช่วย ถ้าไม่ติดเรื่อง คนซื้อกับคนขาย ไม่ทำให้ถูกต้องอ่ะครับ

และยังยืนยันอีกว่า มันทำได้จริง และง่าย หากทำได้อย่างที่บอก ส่วนคนกลาง ถือว่าเสียสละ น่ายกย่อง เป็นอย่างยิ่งครับ นับถือ น้ำใจน้า BOSSY ครับ ^_^

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ถ้าเอาจริงๆ ทำไม่ยากครับ ขอแค่ ผู้ซื้อ และ ผู้ขาย บริสุทธิ์ใจในการค้าขาย ไม่งี่เง่า และเคารพคนกลาง ทุกอย่างก็จบครับ ผมเองก็ยังยืนยันว่าถ้ามีในเขตพัทยา ก็ยินดี เช่นกัน ถ้าคุณทำตามข้อตกลงที่กล่าวมาได้ ยินดีช่วย และผมว่าไม่ใช่ แค่น้า BOSSY เท่านั้นครับ น้าๆหลายๆท่านก็คงอยากจะช่วย ถ้าไม่ติดเรื่อง คนซื้อกับคนขาย ไม่ทำให้ถูกต้องอ่ะครับ

และยังยืนยันอีกว่า มันทำได้จริง และง่าย หากทำได้อย่างที่บอก ส่วนคนกลาง ถือว่าเสียสละ น่ายกย่อง เป็นอย่างยิ่งครับ นับถือ น้ำใจน้า BOSSY ครับ ^_^

ยืนยันเหมือนกันครับว่าทำใด้และมีน้าๆหลายท่านทำอยู่  ถ้ารุ่นใหญ่ๆกีต้าร์แพงๆก็น้ารามไงครับ

ถ้าเชื่อใจกันและมีเครดิตมากพอ  มีน้าท่านหนึ่งฝากให้คนเอา FG180 ป้ายแดงใว้กับผมเป็นเดือนโดย

ที่ตอนนั้นผมก็ไม่เคยเจอตัวจริงของน้าท่านนั้นเลย  เคยแต่โพสคุยกันบ้างแต่ก็ไม่สนิท  แต่น้าท่านนั้น

ปฎิบัติราชการอยู่ภาคใต้  แต่บ้านอยู่ภาคเหนือ จำเป็นต้องซื้อโดยไม่เห็นของจริง ก็ยังฝากให้คนอื่นดู

ให้ใด้เลยครับ  สำคัญอยู่ที่ความเชื่อใจครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

Bobbybrown

• member
ดีอ่ะครับ แจ๋วไปเลย

Blues มูล

• member
Re: วิธีนี้...อาจจะพอช่วยลดปํญหาการโกงได้บ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 07:40:03 »
เรื่องเชื่อใจเป็นสิ่งที่ดี แต่ละคนกล่าวมาคือสิ่งที่ดี เพราะคุณเจอคนที่ดีไง แต่ถ้าคุณเจอพวกนักต้มตุ๋นหล่ะ ความรู้และเทคนิคของคนกลางได้ในระดับไหน

แล้วคนกลางดูคอยก คอย้วย แซดเดิล หรือ เสียงเปิด ไม่เปิด เป็นหรือเปล่า อีกอย่าง ลูกบิดแท้มั๊ย ปิ๊คอัพ ใช่ได้มั๊ย นัทแท้หรือเปล่า
แอคชั่น ท้องป่องหล่ะ คนกลางจะรู้ได้อย่างไรว่าคนซื้อชอบ ผมเห็นด้วยกับน้องๆ นะที่หวังดีต่อกัน แต่บางสิ่งบางอย่างต้องมองหลายๆมุมนะ ผมเองอยู่เวปอื่นมาก่อน  และชอบเวปนี้ที่ทุกคนช่วยกันแต่ เทคนิคในการเลือกซื้อกี้ตาร์หล่ะ คนกลางรู้ในระดับไหน ต้องคิดให้เยอะๆนะ

ปล. ไม่ได้อยากกวนใครแต่แนะให้มองต่างมุมกันบ้าง วงการอคุสติกมันไม่ได้ง่ายอย่างที่พวกท่านคิดนะ ความรู้ของคนกลางต้องมีไม่ต่ำกว่าสิบปีขึ้นไปในการดูกีตาร์ และสะสมกีตาร์ ไม่งั๊นมันจะย้อนมาหาพวกคุณเองแหละ (ผมดูๆแล้วพวกคุณเพิ่งมาเล่นเวปนี้ได้กันไม่ถึงปีหรอก) ผมอยู่หัวหินสะสมกีตาร์มาหลายปีแล้ว โดนหลอกทั้งกีตาร์ตกน้ำ ใส่ตะเกียบที่แบลซซิ่ง โดนกีตาร์คอหักมาก็มี เพราะฉนั้นเป็นห่วงทุกคนที่เป็นมือใหม่จริงๆ .................แต่จำไว้อย่างนะ วงการนี้มันแคบ คนหลอกลวงอยู่ได้ไม่นานหรอก ยก ตย. เดโช กับ k.suwit นะ ถ้าพวกคุณทัน คุณจะรู้ , คุณ บอซซี่ก็เหมือนกันไม่แต่ต้องการจะให้อายนะ แต่ขนาดตัวคุณเองยังแพ็คกีตาร์ส่งให้เบิร์ทแบบนั้น คุณไม่ใส่บับเบิ้ล ไม่รัดค้วยเชือก ไม่คลายสาย ทั้งๆที่รู้ว่าไปรษณีย์ไทยเป็นอย่างไร นี่ก็คือ ตย. การ รู้เท่าไม่ถึงการณืนั่นแหละ

ต่ออีกนิดนะจะบอกให้ อย่างเช่น ยามาฮ่า ตระกูลแอลอีก พวกคุณไม่มีใครเข้าถึงมันแน่ ครับ ถ้าคุณแยกได้ถึงรุ่นหนึ่งรุ่นสองได้และดูไม่หน้า ข้าง หลังเป็นแค่นี้ก็สุดยอดแล้ว ไม่มีใครรู้มากนักหรอกว่า ยาทาฮ่ารุ่นเก่าบางตัวท็อบโซลิดเท่านั้น แต่ขายในราคาเท่ากับท็อบและแบ็คโซลิด นี่คือกรณี ตย นะ ไม่รวมกีตาร์ junk ทีเอาเข้ามาราคาถูกและมาซ่อมขายในราคาแพงให้คนไม่รู้ ไม่เชื่อไปถามช่างดูนะ มีหลายคนทำอยู่

Blues มูล

• member
Re: วิธีนี้...อาจจะพอช่วยลดปํญหาการโกงได้บ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 07:51:04 »

ยืนยันเหมือนกันครับว่าทำใด้และมีน้าๆหลายท่านทำอยู่  ถ้ารุ่นใหญ่ๆกีต้าร์แพงๆก็น้ารามไงครับ

ถ้าเชื่อใจกันและมีเครดิตมากพอ  มีน้าท่านหนึ่งฝากให้คนเอา FG180 ป้ายแดงใว้กับผมเป็นเดือนโดย

ที่ตอนนั้นผมก็ไม่เคยเจอตัวจริงของน้าท่านนั้นเลย  เคยแต่โพสคุยกันบ้างแต่ก็ไม่สนิท  แต่น้าท่านนั้น

ปฎิบัติราชการอยู่ภาคใต้  แต่บ้านอยู่ภาคเหนือ จำเป็นต้องซื้อโดยไม่เห็นของจริง ก็ยังฝากให้คนอื่นดู

ให้ใด้เลยครับ  สำคัญอยู่ที่ความเชื่อใจครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

โทษนะ คุณ noomxman ให้เจ้า FG180 ตัวนั้นผมเอาเข้ามาเองแหละ ปรับแอคชั่นเองกับมือก่อนขายให้นายตี๋GBKKไป
ตอนนี้ไปอยู่กับนายเกรียงแล้วใช่มั๊ย ตัวนั้นนะเสียงดีนะ แต่คอมันเคยยกมาก่อนแต่ซ่อมแล้ว ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร

ยังมีอะไรๆ อีกเยอะนะ ที่เห็นว่ามันน่าจะดี แต่มันมีประวัติ นายเองเป็นคนดีนะ แต่เพิ่งหัดเล่นกีตาร์ ระวังไว้ด้วยเราเป็นห่วง

สุดท้าย.......เราจะไม่ตอบในกระทู้นี้อีกแล้ว ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ เพราะเราสะสมกีตาร์มาร่วมยี่สิบปีแล้ว ขอโทษน้องๆ ด้วยถ้าทำให้
หม่นหมอง โกรธหรือโมโห แต่การที่พวกน้องตามๆ กันไปหมดทุกกระทู้ ไม่เคยค้านกันเลย นั่นคือหนทางของพวกมิจฉาชีพเข้ามาหากิน

ขอย้ำ เราเป็นห่วงเวปมาก มือใหม่เยอะ นักโพสท์เยอะ แต่คนรู้เรื่องกีตาร์มีน้อย  กลัวจะโดนหลอกกันนะ ประเภทที่สภาพภายนอกสวย
แต่ทุกอย่างไม่ใช่ของเดิมครับ...........................

nong

• member
รับฟังและเคารพทุกความเห็นครับ.....เพราะผมเป็นอีกคนที่รู้แค่หางอึ่ง  งูๆ ปลาๆ....เข้าใจความปรารถนาดีของทุกท่านที่อยากช่วยกันรักษาและยกระดับวงการอะคูสติก   ไม่งั้นก็จะเละเหมือนเวบอื่น....การเสนอความคิดเห็นและแนวคิดถือเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ที่ให้ประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกครับ....เป็นธรรมดาครับ เรื่องการมองต่างมุม  คิดต่างแง่  ตัดสินต่างบรรทัดฐาน  เพราะเราเป็นสังคมประชาธิปไตย.....สู้ต่อไป  จีบัน

Aip studio

• member
ถึงน้า Chet_Huahin ครับ

ด้วยความเคารพนะครับ  ผมเห็นด้วยกับที่น้าบอกครับ ว่าคนกลางควรจะต้องมีความรู้ และมีคุณวุฒิ และวางใจได้ ครับ  แต่ในกรณีที่ ผม หรือน้าท่านอื่นๆ เสนอแนะ คือ การไปดูสินค้าให้ในเบื้องต้น ครับ  ว่าของมีอยู่จริง สภาพเป็นเช่นไร ตรงตามที่ผู้ซื้อและผู้ขายมั๊ย แค่นั้นครับ เรื่องรายละเอียดก็เป็นไปตามที่น้า BOSSY ได้บอกไว้ว่า ช่วยดูให้ กันโดนโกง ในระดับนึงเท่านั้น ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับผู้ซื้อและผู้ขายครับ ตามที่น้า Chet_Huahin แนะนำมาผมมองว่ามันเป็นกรณี ที่ผู้ซื้อต้องการให้คกลางช่วยเลือก ช่วยตัดสินใจ ซะมากกว่า ซึ่งโดยส่วนตัวแล้ว ผมก็ไม่มีความรู้ มากพอ อยากที่ น้า Chet_Huahin บอก จริงๆแหล่ะครับ ที่น้าพูดมา ถูกต้องแล้วครับ แต่ในกรณี น้า BOSSY กับ ผมหรือน้าท่านอื่นๆ เข้ามาเสนอตัว เพียงเพราะอยากจะช่วยเหลือ ผู้ที่ต้องการกีตาร์แต่ไม่อาจไปดูสินค้าด้วยตนเองได้  แต่คนกลางก็ต้องวางตัวเป็นกลางใช่ไหมครับ กรณีผมก็อยา่งที่บอกว่า ดูให้แค่ มันมีจริง สภาพตามที่โพสขายรึเปล่า ส่วนเรื่องอื่น ผู้ซื้อและผู้ขายต้องเครียร์กันเองครับ ซึ่งถ้าไม่จำเป็นผมเชื่อว่าก็ไม่มีใครอยากเอาตัวเข้าไปเสี่ยงเหมือนกันครับ ถึงต้องเป็นกลางแบบสุดๆ ดูให้อย่างเดียว ไม่คิดแทนเด็ดขาดครับ  ซึ่งมันก็น่าจะทำได้นะครับถ้าตั้งอยู่ในกรอบที่กล่าวมา แต่ก็อย่างที่บอกครับ ควรจะดูด้วยตนเองจะดีที่สุด เพื่อความสบายใจ คนกลางจะได้ไม่ต้องลำบากใจหากเกิดปัญหาครับ ทำดีอาจทำยาก แต่ก็ดีกว่าไม่ทำครับ

ข้อแนะนำของน้า Chet_Huahin เป็นประโยชน์มากครับ และก็ถูกต้อง เข้าใจถึงความหวังดีเลยครับ ด้วยความเคารพนะครับผมก็เป็นสมาชิกได้ไม่นาน ก็ขออภัยด้วยนะครับ หากทำอะไรหรือคิดอะไร ซึ่่งอาจจะยังไม่รอบคอบก็ได้ ยังไงก็รบกวนตักเตือนหรือแนะนำได้เสมอนะครับ ยินดีรับฟังและปรับปรุงครับ ผมจะได้เติบโตอย่างรอบคอบครับ
ผมเชื่อว่าทั้งน้า Chet_Huahin และน้า BOSSY รวมถึงน้าท่านอื่นๆต่างก็หวังดีด้วยกันทั้งนั้น ยังไงก็ขอให้รักกันและสามัคคีกัน แนะนำและหวังดีต่อกันแบบนี้ต่อไปนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ^_^

Aip studio   (เอนก   คณางค์นานนท์)

noomxman

• member
  ขอบคุณน้าChet_Huahin มากครับผมก็เป็นมือไหม่ครับ  อาจจะเป็นเพราะพบแต่คนดีๆ

เลยชะล่าไปครับ  เจอคนไหนก็พบแต่คนน่ารักไปหมด เลยไม่ใด้ทันระวังตัวเหมือนกันครับ

เมื่อมีผู้ใหญ่ทักต่อไปนี้ผมก็จะระมัดระวังตัวมากขึ้นครับ  แต่ถ้าซื้อกีต้าร์เก่ามากๆปรกติผมก็

ซื้อด้วยตัวเองครับ  จะเจ็บก็ไม่อยากโทษใคร   น้าChet_Huahin มีประสบการณืความรู้มาก

ก็อย่าพึ่งเบื่อตอบคำถามน้องๆแบบผมนะครับ  เพราะพวกผมส่วนใหญ่ก็ไม่ใช่พ่อค้าเราก็หา

ความรู้กันเองถูกบ้างผิดบ้างไปตามประสา  ถ้ามีผู้ใหญ่ที่มีประสบการณ์สูงๆคอยแนะนำคอยเตือน

ก็ต้องไม่ต้องเจ็บตัว เจ็บใจถ้าโดนพ่อค้าบางคนหลอกครับ

ปล. ผมขอโทษเป็นอย่าสูงนะครับถ้าอาจจะโพสต์ข้อความทำให้น้าChet_Huahin ไม่สบายใจที่

จะโพสต์สอนน้องๆขออย่าถือสาผมเลยนะครับ  ถ้าไม่เป็นการรบกวนน้าChet_Huahin จนเกินไป ถ้าผมมี

ปัญหาในเรื่องกีต้าร์ผมขอช่องทางในการขอความรู้ใด้ไหมครับ
                                                                                    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

[email protected]

noomxman