Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับเล่นกีตาร์แล้วสายที่ 6 ติดแฟลตครับเกิดเสียง Buzzz  (อ่าน 6132 ครั้ง)

thongskk

• member
ช่วยด้วยครับเล่นกีตาร์แล้วสายติดแฟลตครับเกิดเสียง Buzzz  เกิดที่สาย 6 ครับสายเบสครับตรงแฟลตที่ 5 6 และ 7ครับ ต้องขันคอหรือเปล่าครับ และถ้าขันขันไปทางไหนครับ และสงสัยครับว่ามันเกิดจากอะไรครับ ปกติแล้วแล้วมันไม่เคยเป็นครับ แต่พอเล่นไปเล่นมามันกลับเกิดเสียงนี้ขึ้นครับทั้งๆ ที่ตั้งสายตามมาตรฐานทุกอย่างครับ กีตาร์ผมไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน รบกวนพี่ๆ และผู้รู้ ช่วยด้วยนะครับ

Mook :)

• member
บางที่คออาจโก่งบิดงอค่ะ
http://www.acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.htm
แนะนำการset up กีตาร์ หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะคะ ^^

day

• member
  • เล่นกีตาร์ไม่เป็นครับ
ของผมก็เป็นครับ
ขันยังไงก็ไม่หายขาด ^^"
คงต้องซื้อใหม่หล่ะครับ ๕๕๕
"ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง"

Mook :)

• member

นั่นสิคะน้า มุกชักอยากให้มัน buzz ละสิ จะได้ซื้อใหม่

thongskk

• member
ขันยังไงก็ไม่หายครับ กำลังขันให้คอให้ตรงครับตาม link ที่แนะนำแต่ยังไม่หายครับ และลองขันกลับไปให้คอโค้งขึ้นก็ไม่หายครับขันครั้งละ 1/4 ครับ ต้องทำยังไงดีครับ งงเลยครับเป็นเฉพาะสายที่ 6 ที่ตำแหน่งแฟลตที่ 5 6 และ 7 ครับ

thongskk

• member

นั่นสิคะน้า มุกชักอยากให้มัน buzz ละสิ จะได้ซื้อใหม่
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับตอนแรกลองแก้ตามทฤษฎีครับคือขันทวนเข็มนาฬิกาเพื่อให้ระยะห่างระหว่างสายกับแฟลตมากขึ้นหรือคอตรงมากขึ้น แต่ก็ไม่หายครับ ผมเลยขันตามเข็มนาฬิกาเพื่อลดระยะห่างระหว่างสายกับแฟลต (สายตึงขึ้น) จนถึงจุดนึงมันหาย buzz ครับ ในความคิดผมคิดอาจว่าการเกิด buzz อาจเป็นเพราะสายอาจหย่อนจนเกินไปจึงไปกระทบแฟลตซึ่งเนื่องมาจากเมื่อวางกีตาร์ไว้นานคอกีตาร์อาจจะพยายามโค้งตรงเหมือนตอนที่ยังไม่ขันคอให้โค้งนั่นเอง ดังนั้นวิธีแก้คือต้องขันคอให้โค้งขึ้นเล็กน้อย แต่ถ้ามากจนเกินไประยะห่างระหว่างสายกับแฟลตก็น้อยเกินไปอาจเกิด Buzz ได้.... ที่มา Google ขอบคุณอีกครั้งครับผม เล่นเอาเสียดึกเลย

peedoi

• member
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ;D